ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเครื่อง zz  (อ่าน 8164 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
สอบถามเครื่อง zz
« เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 19:03:02 »
ผมสังเกตุว่าไม่ค่อยมีใครพูดถึงเครื่องบล๊อกนี้เท่าไหร่นัก ผมเองก็พึ่งได้รู้จักเครื่องนี้เมื่อไม่นานนี้เอง อยากรู้ว่าเครื่องนี้มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

เข้าใจว่าเป็นเครื่องวางขวางใช้สำหรับรถขับล้อหน้าได้ รู้สึกว่าทำไมคนถึงนิยมพวกเครื่อง honda มากกว่า เครื่อง zz นี่จูนได้แรงขนาดไหนครับ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเครื่อง zz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 19:54:38 »
จูนได้แรงแค่ไหน? เอาตัวมาจากโรงงานละกัน Lotus 2-Eleven ใช้เึครื่อง 2ZZ-GE 1.8 ใส่ Supercharger ได้ 250แรงม้ากว่าๆ เพาะฉะนั้นก็จูนได้พอสมควรครับ แต่ถ้าถามจริงๆเครื่อง K Series ของ Honda ก็ยังดีกว่าอยู่ดี

แล้วทำไม Lotus ไม่ใช้เครื่อง Honda? ก็เพราะว่าเครื่องของ Honda ถูกส่งไปให้่ Ariel เพื่อใช้ใน Atom ยังไงละครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 22:59:25 »
อย่าว่าอะไรผมเลย ZZ ผมนึกถึงแต่เจ้านี้

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 22:59:40 »
เครื่อง Honda ใน Ariel สุดยอดมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 23:04:05 »
ส่วนเครื่อง
1ZZ FE กับ 3ZZ FE ที่วางในอัลติส  ผมว่ามันแรงสมกับขนาดเครื่องเลยนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 01:31:20 »
อย่าว่าอะไรผมเลย ZZ ผมนึกถึงแต่เจ้านี้
ผมก็นึกถึง ดับเบิลเซต้าเหมือนกัน ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 01:37:03 »
สงสัยต้องไปหา RX-78 เครื่องโรตารีละมั้ง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 02:20:43 »
กะแล้วว่าต้องมีคนนึกนึก gundam zz เอาจริงๆเครื่องโตโยต้าตัวนี้สู้ตระกูลhondaไม่เลยใช่มั้ยครับ

ถามเพิ่ม เป็นไปได้ไหมถ้าสมมุติเอา vios ลงเครื่อง b16

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 06:32:10 »
B16A ผมคิดว่าหัวเครื่องมันหันคนละด้านกับรถรุ่นใหม่นะ
พอร์ทไอดีอยู่หลัง ไอเสียอยู่หน้า เกียรอยู่คนละข้าง วางไม่ได้ครับ

แต่จริงจริงแล้ว ถ้าอยากให้วีออสได้ 160 ม้าแบบ B16A
ผมว่าจับไปเซ็ทเทอร์โบ ก็คงได้แบบไม่ยากเย็นอะไร
จบง่าย ช้ำน้อยกว่า และไม่เสียแบรนด์รถด้วยครับ

ผมไม่ทราบว่า ZZ ดีหรือไม่ดีอย่างไร
แต่คงตอบลำบาก เพราะยังไม่เคยเจอใครเล่นกับมันสุดสุดซะที
นอกไปจาก Lotus ที่เอาไปแปะ Supercharger เพิ่มพลัง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:19:04 »
อันนี้มาจากข้อความที่เฮียจิมของเราเขียนไว้

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3420:new-cars-in-thailand-2012-2015&catid=54:special-report&Itemid=55

อ้างถึง
แผนของ Bahar ที่พลิกล็อคสุด
คือการยกเลิกข้อตกลงจัดซื้อเครื่องยนต์ V8 จาก Toyota / LEXUS แล้วหันมาพัฒนาเครื่องยนต์ V8 บล็อคใหม่
ของตนเอง ภายใต้งบวิจัยและพัฒนาที่มากโขอยู่ เหตุผลง่ายๆของการสร้างเครื่องใหม่มาใช้เองนั้นดูง่ายดายมาก
"ก็ใครจะอยากใช้ซูเปอร์คาร์คันละแสนปอนด์ที่ใช้เครื่องของ Toyota ล่ะครับ" แต่เชื่อกันว่ายังมีเหตุผลทางด้าน
วิศวกรรมเช่นน้ำหนักและความทนทานต่อรอบสูงเป็นเหตุผลเบื้องหลังที่สำคัญไม่แพ้กัน ซ่อนอยู่อีกมาก

และ

อ้างถึง
เพราะที่ผ่านมา Elise ต้องใช้เครื่องยนต์รอบจัด 4 สูบในรุ่นสูง แต่เครื่องยนต์ 2ZZ-GE จาก Toyota นั้น
ก็ถูกฆ่าตายไปเรียบร้อยแล้วเพราะไม่ผ่านมาตรฐานมลภาวะ ดังนั้นทางรอดของ Lotus อาจต้องพึ่งพา
การทำเครื่อง V8 4.8 ลิตรที่พัฒนาอยู่ มาหั่นให้เหลือ 4 สูบ 2.0-2.4 ลิตร

อนึ่ง ผมก็นึกถึง ดับเบิลเซต้ากันดั้มเหมือนกัน กับ ครึ่งแรกที่ตลกได้ใจ(มันก็ช่างคิดนะที่เอาหัว Zaku ไปใส่แทนหัว Zeta ที่หลุดไป) และ ครึ่งหลังที่ดรา่ม่าเอาเรื่อง