ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยขับรถระหว่างหิมะตกบ้างครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 10179 ครั้ง)

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
เผอิญอาทิตย์หน้าจะต้องไปทำงานที่ต่างประเทศ แล้วจะต้องเช่ารถขับด้วยครับ ทีนี้ลองดูพยากรณ์อากาศแล้วอาจจะมีหิมะตก
ผมไม่เคยขับรถระหว่างหิมะตก เคยขับแต่ตอนที่อากาศประมาณ -1C หน้าถนนน้ำแข้งเกาะ ขนาดขับช้าๆยังรู้สึกเหมือนรถส่ายไปส่ายมาน้อยๆ แล้วเบรคก็ไม่ค่อยอยู่
แต่ขับไปแค่ประมาณไม่เกิน สิบกิโลเองครับ
มาคราวนี้ต้องขับเป็นร้อยกิโลเลย เลยกังวลนิดหน่อยว่า ต้องมีเทคนิคในการขับอย่างไรบ้าง หรือมีอะไรที่ต้องระวัง
คิดว่ารถเช่าคงไม่ได้ให้ยาง snow มาให้ด้วย
ถ้าท่านใดมีประสบการณ์ และมีคำจะแนะนำ รบกวนช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ pk71

• **
เคยแต่ขับสั้นๆ ครับ เพราะพอเจอหิมะก็ขี้เกียจออกจากบ้านละ นอนซุกผ้าห่มดีกว่า 55+

มีคำแนะนำเบี้องต้นตามนี้ครับ

ถ้าเป็นไปได้ เช่ารถ 4WD ก็ดีครับ

เช็คไฟ อุปกรณ์ฉุกเฉินต่างๆ เช่น kit ต่างๆ อาหาร เครื่องนุ่งห่ม และพวกอุปกรณ์ทำความสะอาดกระจกกรณีหิมะหรือน้ำแข็งจับมากเกินไป (ห้ามใช้น้ำร้อนราดเด็ดขาด) จอบขุดหิมะ (ถ้ามันจะตกหนักมากจริงๆ) และน้ำมันเต็มถังครับ

วอร์มเครื่องให้พร้อมก่อนออกรถทุกครั้งครับ

พยายามขับช้าๆ ครับ เกียร์ต่ำ อย่าเร่งอย่าเลี้ยวถ้าไม่มั่นใจ

เปิดไฟตลอด ขับตามคันหน้าไว้ เพราะจะได้ช่วยกันในเรื่องทัศนวิสัย มีคันหน้านำไปก่อนก็จะดีครับ  แต่ทิ้งระยะมากนิดนึง เผื่อเบรคด้วย

แม้ว่าเราจะมั่นใจว่าเราขับได้ก็จริง (คนไทยส่วนใหญ่ขับรถคล่องกว่าคนต่างชาติหลายที่ครับ) แต่เราก็ควบคุมเพื่อนร่วมถนนไม่ได้ เพราะงั้นเราเองควรป้องกันความเสี่ยงจากการไม่ประมาทจากตัวเองก็จะดีที่สุดครับ ขับแบบระแวงๆ เลย

และถ้าหิมะตกหนักจริงๆ อย่าเสี่ยงจะดีกว่าครับ ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ  ;)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
เท่าที่ขับมา

ขับรถเวลาหิมะตกหรือเกิด black ice ไม่ยากอะไรครับ แค่รู้จักการเหยียบเบรคให้ถูกจังหวะ ถูกเวลา เท่านั้นครับ

ขับช้าช้าดีที่สุด  แต่หากเวลาหิมะตกใหม่ๆ ไม่ค่อยน่ากลัว น่ากลัวตรงที่ถนนเป็น black ice คือ ถนนเป็นน้ำแข็งแถมสกปรก

คือ พูดง่ายๆว่า เวลาขับรถ ต้อง simulate ตัวเองตลอดว่า ข้างหน้าเป็นอะไร หากเหยียบเบรค จะประคองอย่างไร หากเจอสี่แยก ไฟจะแดงหรือเขียวเมื่อไร หากแดง จะหยุดรถตอนไหน

โดยส่วนตัวไม่เก่งเรื่องการขับรถเวลาหิมะตก แต่เท่าที่ขับมา การเหยียบเบรคและควบคุมจังหวะรถเป็นปัจจัยสำคัญเวลาหิมะตกครับ

เพราะการเหยียบเบรคกระทันหันเวลาถนนเป็นหิมะ หมุนอย่างเดียวครับ 180 องศาขึ้นไป

ออฟไลน์ MC Stradale

ไม่เคยขับตอนตกนะครับ แต่เท่าที่เคยคุยกับโฮสตอนที่เรียนอยู่นิวว่าถ้าหิมะตกขับรถได้ไหม เค้าบอกว่าได้ จะต้องใช้โซ่อะไรไม่รู้อ่าครับผูกกับล้อเอาไว้ไม่ให้เวลาวิ่งแล้วลื่น อันนี้ผมก้ไม่ค่อยเข้าใจครับ ลองหาข้อมูลดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ถ้าเป็นรถขับหน้า และขับบนไฮเวย์ หรือขับในเมืิองก็ไม่ต้องกลัวอะไรครับ ขับๆไปเหอะ
เพราะทางการเขาจะมีการไถหิมะ+โรยเกลืออยู่แล้ว

ถ้าขับบ้านนอกก็ระวังระยะเบรคเท่านั้น รถขับหน้าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
ถ้าได้ขับหลังก็ตัวใครตัวมันครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ระวังแบบนี้นะครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Alcatraz

พยายามเลือกรถที่มี abs trc ถ้าได้ 4wd ยิ่งดี เวลาขับก็คล้ายๆเวลาฝนตกหนักๆในบ้านเรานั่นแหละ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ระวังแบบนี้นะครับ
"The storm came out of nowhere" น่ากลัวมากครับ
แล้ว crash beam แปลว่าคานกันชนหน้าหรือเปล่าครับ

อ้อ แล้วไอ้พวกฝรั่งมันยังหาว่าอีโวเป็นไรเซอร์เลยเหรอ มันพวกลูซเซ่อร์ล่ะสิ

ออฟไลน์ LimitedEdition

แยกสถานการณ์ก่อนครับ

ถ้าขับระหว่างหิมะตกใหม่ใหม่ อันนั้นไม่เป็นไรหรอกครับ ลื่นกว่าปกติแน่นอน แต่ว่าไม่ได้มากขนาดเสียการควบคุม
ส่วนใหญ่รถเช่าจะใส่ยาง All Terrain มาให้อยู่แล้ว แปลว่าวิ่งบนสภาพหิมะตกได้บ้าง
แต่ให้ระวังการเร่งหรือเบรกอย่างรุนแรง สิ่งที่เราต้องการน้อยที่สุดคือการลื่นไถลหรือล้อฟรี
ดังนั้น ขับอย่างนุ่มนวล เร่งและเบรกอย่างราบเรียบ ลื่นไหล ก็เพียงพอแล้วครับ และมีสมาธิกับท้องถนน เว้นระยะมากหน่อย

ส่วนบน Black Ice อย่างที่หลายหลายคนพูดถึง อันนี้แหละน่ากลัวของจริง เพราะมองเห็นยาก และลื่นกว่ามาก
สิ่งที่ต้องทำคือ ขับช้าลงไปอีกครับ และเช่นเคย หลีกเลี่ยงการขับที่มีการเร่ง เบรก หรือเปลี่ยนทิศทางกระทันหัน

จริงจริงแล้วนี่เป็นสถานการณ์ที่ต้องลืมเรื่อง ABS เบรกแล้วสั้นไปให้หมด เพราะสิ่งที่เราคุ้นเคยคือ
มีเบรก ABS แล้ว กดให้สุดแช่ไว้ แล้วบังคับพวงมาลัยลบสิ่งกีดขวาง ที่เหลือให้รถจัดการ
แต่บน Black Ice ถ้าจมเบรกแบบนั้น ABS ปล่อยตลอดแน่นอนครับ ดังนั้น ต้องคุมน้ำหนักเบรกให้เป็น

ทางที่ดีคือ อย่าใช้เบรกเป็นแบบสวิทช์มีแค่เปิด (กดสุด) กับปิด (ปล่อยเบรก)
ให้กดแป้นอย่างนุ่มนวล เรียนรู้ไว้แต่เนิ่นว่ากดไปเท่าไหร่เบรกถึงเริ่มจับ รถเริ่มชะลอความเร็ว
ถ้ารู้สึกว่าล้อเริ่มจะล็อคแล้ว ให้ผ่อนแรงออกจากแป้นเบรกเล็กน้อย ไม่ต้องถอนหมดนะครับ
และหลีกเลี่ยงการกดเบรกรัวรัวเร็วเร็ว เพราะจะทำให้เกิดการล็อคและลื่นไถลได้ง่าย
ที่เหลือก็ควบคุมพวงมาลัย และประเมินสถานการณ์ด้านหน้าว่าจะทำให้รถลื่นไถลได้หรือไม่
แล้วก็เตรียมพร้อมรับมือ และแก้สถานการณ์ไว้ล่วงหน้าครับ

ไม่มีอะไรน่ากลัว ถ้าเรามีสติ และใช้ความระมัดระวัง ขอให้สนุกกับการขับรถบนหิมะครับ
ปล. หิมะอาจไม่ตกก็ได้นะ ที่อเมริกาปีนี้ สภาพอากาศแปรปรวนมากครับ ฉลองปีใหม่กันอุณหภูมิ 12 องศาเซลเซียส
ในขณะที่ปีอื่นอื่น ต้องหิมะตก อุณหภูมิติดลบไปแล้ว แล้วเมื่อวันก่อน อยู่ดีดีก็ -11 องศา แต่ฟ้าใส แดดออก ไร้หิมะซะงั้น

ออฟไลน์ TIN13

• **
เท่าที่เคยขับมาครั้งเดียว เข็ดจริงๆไม่อ้าวแล้ว 555+ ให้ระวังเอาไว้ให้มากๆ (เหมือนกับจะไปออกรบเลย อิอิ ) เพราะเราจะไม่สามารถคาดเดาสภาวะอากาศ ณ เวลานั้นวันนั้นที่คุณไปถึงและต้องเริ่มลงมือขับจริงได้เลยว่าวันนั้นหิมะจะตกลงมาประมาณไหนอย่าลืมเปิดวิทยุฟังการรายงานสภาพอากาศไปด้วยนะคับ  การเบรคนั้นต้องค่อยๆเหยียบหาจังหวะกับสภาพถนนตอนนั้นให้ได้นะคับ สำคัญมาก เพราะบางที่คุณอาจจะเจอในสิ่งที่คาดไม่ถึงคือเหยียบเบรคแล้วรถหยุดแต่ไถลอันนี้น่ากลัวมากเพราะเราไม่สามารถควบคุมอะไรได้เลย!! อย่าลืม!!ขับตามความเร็วที่รัฐกำหนดในสภาพของวันนั้นๆนะคับให้ต่ำกว่าเล็กน้อยก็ยิ่งดี สังเกตุไฟเตือนตามถนนด้วยมันจะแจ้งอยู่ตลอด บางรัฐจะมีเยอะมาก ทางที่ดีถ้ามีเพื่อนที่เคยขับตอนหิมะลงให้เพื่อนขับดีกว่าปลอดภัย เรามานั่งลุ้นเฉยๆดีกว่าสนุกดี ล้อเล่นนะคับไม่อยากให้เครียด ผมเคยขับตอนมันพึ่งลงใหม่ๆบางๆถนนยังพอวิ่งได้อยู่ก็ไม่ยากมากแต่ตอนมันตกหนักเนี้ยแล้วพื้นถนนเป็นน้ำแข็งเนี้ยสิเพราะตอนมันตกหนักๆไม่กล้าขับเลยกลัว ขอให้ระมัดระวังดัวและโชคดีนะคับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 02:39:24 โดย TIN13 »

ออฟไลน์ panjap

ตกหนักก็ขับไปตามสบาย ระวังเรื่องการเร่ง เบรคแค่นั้น จริงๆ สนุกดีด้วยซ้ำ ขับล้อฟรีเล่นๆ ที่น่ากลัวคือ black ice มันเบรคยังไงไม่มีทางอยู่ ลื่นไถลอย่างเดียว
อ้อ แล้วถ้าหิมะตก คุณเตรียมถุงมือ ไม้กวาดหิมะที่กระจกไว้ด้วยก็ดี เคยนั่งเรียนอยู่สองชั่วโมง ออกมา หิมะท่วมรถเลย ที่ปัดน้ำฝนมันก็ปัดไม่ออกนะ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ไม่เคยขับตอนตกนะครับ แต่เท่าที่เคยคุยกับโฮสตอนที่เรียนอยู่นิวว่าถ้าหิมะตกขับรถได้ไหม เค้าบอกว่าได้ จะต้องใช้โซ่อะไรไม่รู้อ่าครับผูกกับล้อเอาไว้ไม่ให้เวลาวิ่งแล้วลื่น อันนี้ผมก้ไม่ค่อยเข้าใจครับ ลองหาข้อมูลดูอีกทีครับ

snow chain ครับ

ออฟไลน์ 2k

บางพื้นที่ห้ามเอาโซ่รัดล้อนะครับ ผิดกฏหมายโดนปรับหมดตัวเลยทีเดียว  :-X

ถ้าเป็นอย่างในวีดีโอข้างบนแก้ไขได้ไม่ยากด้วยการค่อยๆขับไปช้าๆครับ ประเทศพัฒนาแล้วถ้าเราช้าเค้าจะแซงไปเองไม่มากวนประสาทจี้ท้ายแบบบ้านเรา แบบในนั้นขับเร็วมากเกินไปจะเห็นว่าเบรคแต่ไกลแล้วแต่หยุดไม่อยู่เพราะหิมะมันลื่นๆๆๆๆยิ่งกว่าฝนเสียอีก ถ้ายังเห็นพื้นถนสีดำๆแล้วยังมีรถคันอื่นอยู่บนถนนนั่นคือแล่นได้ เกาะแนวสีดำไปให้ก็พอเพราะความร้อนจากล้อจะทำให้หิมะละลายไม่จับตัวหนา แต่ถ้าเมื่อไหร่เริ่มมีแต่สีขาวโพลนจอดอยู่เฉยๆรอให้รถโกยหิมะมาโกยออกไปก่อนจะดีกว่า ถ้าเจอตกหนักระหว่างทางข้ามรัฐยาวๆเดี๋ยวจะเจอประสบการณ์กลายเป็นผู้ประสบภัยหิมะเอา  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
^
^
แบบนี้ใช้ได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D................รถเช่าส่วนมาก A/T 4 speed ใช้งานตามที่คู่มือรถแนะนำตามนั้นเลยครับ คือ:-

1.  D 3  snowing หิมะตกต่อเนื่องยังเป็นปุย
2.  D 2  impacted snow หิมะแน่นแข็ง
3.  L      glaze พื้นถนนกลายเป็นน้ำแข็ง

ส่วนความเร็วที่ใช้ในการเดินทาง  just go along on your flowing traffic at the times.

yogibear

ออฟไลน์ WTN

• **
ขอขอบคุณสมาชิกชาว head light magazine ทุกๆท่านที่ให้ข้อมูล และ แนะนำมาน่ะครับ
ผมไปยุโรปครับ และจะมีหิมะตกบางช่วงในสวิส
กลัวที่สุด ก็ Black Ice อย่างที่หลายๆท่านว่าแหละครับ เพราะเคยเจอคราวที่แล้วงงไปเลยครับ
ขนาดขับช้าๆและเบรคเบาๆรถยังเหมือนกับลื่นๆไถลๆยังไงไม่รู้
ขอคราวนี้อย่าให้เจอเลย