ผู้เขียน หัวข้อ: SLK 200 (R172) มือใหม่ครับมีหลายคำถาม แนะนำด้วยคับ  (อ่าน 8451 ครั้ง)

ออฟไลน์ offender

• Newbie
  • *
1. ถ้าจะขับแบบไม่คาด เข็มขัดนิรภัย (ฺBelt) แล้วจะไม่ให้เสียงมันเตือนได้ป่าวคับ ตุ๊งๆ ๆๆ

2. ผมเปิด DVD  แล้วขับรถ มันบอกไม่ให้ดู มัน Fade out ภาพออกไป ต้องจอดก่อน จอ ถึงจะติด ทำไง อยากขับไปดูไป 555

3. ผมอยากจะติดฟิล์ม แนะนำหน่อยคับ แบบไหนดี  ใครมีรูป เอามาให้ผมชมหน่อยคับ ว่าติดสีไหนแบบไหนสวย อ่ะ เป็น ไกด์ไลน์

4. เคยเห็นใน Youtube เค้ากด ที่มือจับประตู 3 ครั้ง หลังคาก็เปิดเองได้  ของผมไม่เห็นทำได้เลย  (ผมรุ่น มี Keyless go )

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: SLK 200 (R172) มือใหม่ครับมีหลายคำถาม แนะนำด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 23:18:46 »
สงสัยต้องจับมาเข้าคอร์ส อบรมการขับขี่ปลอดภัยกันสักหน่อยแล้วละ....

1. ยิ่งรถเปิดประทุน ผมยิ่งจะแนะนำให้คุณคาดเข็มขัดนิรภัย
เพราะไม่ว่าจะปิดหลังคาอยู่ หรือเปิดหลังคาออก โอกาสที่คุณจะหลุดกระเด็นออกมาเสียชีวิตนอกรถ
ขณะเกิดอุบัติเหตุมีสูงมาก

ดังนั้น ข้อนี้ ผมไม่ขอแนะนำให้คุณตัดเสียงเตือนคาดเข็มขัดออก ผุ้ผลิตเขาทำมาให้เตือนหนะ ถูกต้องแล้วครับ

2. นี่ก็อีกข้อนึง ระบบเขาทำมาเหมาะสมแล้ว ให้มันปิดหน้าจอ เพื่อให้คุณมีสมาธิกับถนน
การขับรถ สมาธิ คุณควรอยู่กับถนน ไม่ใช่อยู่กับหน้าจอของหนังที่คุณกำลังเปิดแผ่นอยู่
ต่อให้ตัดระบบออกได้ (ซึี่งจริงๆก็ทำได้นั่นแหละ) ผมก็ยังยืนยันว่า ไม่สมควรตัดออกอย่างยิ่ง
และคุณควรเปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถไปดูหนังไปได้แล้วเสียทีครับ เพระาถ้าคุณดูหนังอยู่
ขณะขับรถไปพร้อมกับสาว ในซอยทองหล้อ แล้วจู่ๆ มีมอเตอร์ไซค์ เลี้ยวออกมาจากซอย
แค่ความเร็ว 30 - 40 กิโลเมตร/ชั่วโมง  คุณก็อาจชนเขา จนขาหัก หรือเสียชีวิตได้
ทีนี้ละ จะไม่คุ้มกับการที่คุณต้องมานั่งชดใช้ให้เขา ไม่ต้องมาอ้างว่าราวย มีประกันจ่าย
เพราะสุดท้ายแล้วชีวิตคน ก็มีค่าเท่าเทียมกันทั้งสิ้น

เขาไม่สมควรมาบาดเจ็มล้มตาย เพราะความอยากดูหนังบนถนนของคุณครับ

3. ฟิล์มกรองแสง มีมากมายหลายประเภท เลือกเอาแบบที่กรองแสงได้
แต่ ไม่มีปัญหากับสัญญาณ GPS ถ้าในกรณีที่คิดจะหา เครื่องระบบนำทาง GPS
มาใช้งานร่วมไปด้วย V-Kool 3M Lamina Hanita ฯลฯ ก็ได้ทั้งนั้นละครับ

4. กรุณาศึกษาคู่มือผู้ใช้รถให้ละเอียด แล้วคุณจะพบคำตอบครับ

(วันนี้โดนเยอะหน่อยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง และปราถนาดี)

ออฟไลน์ offender

• Newbie
  • *
Re: SLK 200 (R172) มือใหม่ครับมีหลายคำถาม แนะนำด้วยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 23:30:13 »
จิงๆแล้ว ผมก็ได้อยากจะปลดล็อค หรือ ขัดขึนใดๆ ครับ แต่มันเป็นเพียงความสงสัยเล็กๆ ของผมว่ามันทำได้มั๊ย แต่เรื่อง DVD อันนี้ ข้าน้อยขอรับผิดแต่เพียงผู้เดียว ข้าน้อยผิดไปแล้ว 555 ขอบคุณ คุณ Jimmy นะคับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 23:36:38 »
จริงๆ ครับ ไม่ขาดเข็มขัดอันตรายมาก แล้วยิ่งรถมีถุงลมนิรภัยด้วยแล้ว ยิ่งอันตรายมากขึ้นครับ จากประโยชน์ของถุงลมจะกลายเป็นโทษได้ทันทีเลยครับ
ส่วนเรื่อง การดูภาพยนต์ในรถก็เหมือนกัน ผมเห็นด้วยกับคุณจิมมี่ว่า คุณควรมีสมาธิอยู่กับถนนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 00:12:57 »
ข้อ 1 และ 2 เดี๋ยวนี้รถระดับ premium ก้เป็นอย่างนี้หมดนะครับ เพื่อความปลอดภัยครับ
ส่วนข้อ 4 เนี่ย อาจจะเป็นเพราะว่า option โดนตัดไปก้เป็นได้นะครับ เพราะเคยคุยกับเซลล์ เค้าบอกว่ารถไทยโดนตัด option ไปเยอะ ไม่งั้นเราคงมีลูกเล่นให้เล่นกันอีกซักสองสามอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2012, 00:18:56 โดย MC Stradale »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 00:16:27 »
แนะนำว่าเข้าเวปคลับไปถามพูดคุยในนั้นน่าจะได้คำตอบที่ตรงกว่านะครับ หรือถ้าง่ายกว่านั้นก็โทรไปถามเซลล์เอาครับ รถระดับนี้ดูแลเป็นพิเศษอยู่แล้ว

ออฟไลน์ TheBox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 00:02:52 »
1. ข้อแรกเหมาะสำหรับ ขับๆๆ จอดๆๆ ขับๆๆ จอดๆๆ เช่น ขับรถไปถ่ายรูปในอ่างขาง เพราะลงถ่ายรูปเป็นจุดๆ
ขี้เกียจคาดเข็มขัดตลอด ให้เอาสายเข็มขัดเสียบไปที่ตังล๊อคเลยครับ แล้วค่อยนั่ง
ก็คือให้สายอยู่ด้านหลังเรา ปกติผมก็คาดตลอดครับ อย่างน้อยมั่นใจว่าขับรถระดับนี้
ไม่โดนตำรวจจับปรับเรื่องไม่คาดเข็มขัดแน่นอนครับ

2. อย่าเลยครับผมขับรถฟังแต่เพลงขนาด Option Night View Assist ผมดูจอแล้วยังลายตายเลย

3. จัดไป V-Cool เพราะรถ Sport นี่แดดเข้าเยอะมากครับ ผมใช้ CLS เวลาไปต่างจังหวัด
ผมยังต้องใช้ครีมกันแดดทาหน้า ทาแขนเลยครับแม้ใช้ฟิล์ม V-Cool ก็ช่วยไม่ได้ครับเพราะแดดเข้าเยอะมาก

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 01:17:00 »
เคยนั่ง R171 ของเพื่อน ซ้อนสองด้วยนะครับ ตำรวจยังไม่จับเลย (ตั้งด่านเรย) เรียกเข้าไปแล้วก็บอกนั่งแบบนี้ไม่ดีนะครับอันตราย แล้วก็ปล่อยไป

ไอ้ดีวีดีนี่ก็รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อต้องไปปลดลอคเอาเองครับ ;D