ผู้เขียน หัวข้อ: >>>////. สอบถามเรื่องการทำสีหน่อยครับ ////<<<<<  (อ่าน 8792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
พอดีผมเอารถเข้าไปซ่อมสีที่ศูนย์ หนะครับ แล้วมีปัญหาเรื่อง wax ของรถ ที่ศูนย์พ่นมาได้บางมากๆ เทียบกับชิ้นเก่าแล้วดูออกเลยอ่ะครับ

ว่าเงาไม่เท่ากัน " แต่สีเค้าก็เทียบมาดีนะครับ ไม่เพี้ยนเลย ข้อนี้ต้องชม. "

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆหนะครับ ว่าแบบนี้ผมสามารถเอารถเข้าไปให้เค้าแก้งานได้ไหมครับ. เพราะสำหรับผมแล้ว ถ้าแว๊กซ์เงาไม่เท่ากัน

ร้ายแรงพอๆกับสีเพี้ยนเลย :(

อีกข้อครับ - เค้าถอยแผงประตูผมออ ( ตอนทำสี ) ทำให้โครเมียมเป็นรอยลอก . แบบนี้ก็เรียกร้องให้เปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ

- ผมให้ศูนย์ขัดลบรอยให้  แต่กลับมีรอยก้นหอยแถมมารอบคัน แก้งานไปสองครั้งแล้วแย่กว่าเก่า แบบนี้แว็กซ์เดิมของรถจะบางลงไหมครับ

ขัดบ่อยเสียเหลือเกิน

Ps. ถ้าใครเคยดูข่าวที่รถมาสด้าป้ายแดงโดนศูนย์ขัดฝากระโปรงจนเป็นรอยในสี. ต้องมาเจอของผม ขัดมาสองรอบแล้วไม่หายซักที ซำ้รอยเยอะกว่าเดิม

ขอบคุณครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: >>>////. สอบถามเรื่องการทำสีหน่อยครับ ////<<<<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 20:02:13 »
พยายามติดต่อไล่จากผู้ใหญ่ชั้นน้อยไปผู้ใหญ่ชั้นใหญ่ของทางศูนย์นะครับ หลักฐานให้ครบ
แต่ของเดิมไม่น่าเรียกว่าแว๊กซ์ครับ มันคือ clear coat ซึ่งไม่รู้จะแปลไทยว่าอย่างไรดี

และขอใช้พื้นที่นี้ในการถามต่อด้วยนะครับ ว่าค่าทำสี ต่อแต่ละส่วนของรถนี่จะราคาเท่าไหร่บ้างครับ .. พอดีสะเพร่า

Re: >>>////. สอบถามเรื่องการทำสีหน่อยครับ ////<<<<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 20:14:07 »
พยายามติดต่อไล่จากผู้ใหญ่ชั้นน้อยไปผู้ใหญ่ชั้นใหญ่ของทางศูนย์นะครับ หลักฐานให้ครบ
แต่ของเดิมไม่น่าเรียกว่าแว๊กซ์ครับ มันคือ clear coat ซึ่งไม่รู้จะแปลไทยว่าอย่างไรดี

และขอใช้พื้นที่นี้ในการถามต่อด้วยนะครับ ว่าค่าทำสี ต่อแต่ละส่วนของรถนี่จะราคาเท่าไหร่บ้างครับ .. พอดีสะเพร่า

- คือประมาณว่าชิ้นงานเงาไม่เท่าของเดิมหนะครับ + บางด้วยครับ

- ของผมทำสีที่ศูนย์ ราคาค่าทำสีจะยู่ที่ประมาณ 3,XXX - 4,XXX ต่อชิ้นครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 20:24:55 »
แนะนำให้กลับไปให้เค้าเปลี่ยนชิ้นส่วนที่เป็นรอยครับ
แต่สำหรับการขัดสี แน่นอนเคลียร์โค้ทบางลง แถมได้ก้นหอยแถมมา แสดงว่า pad ที่ใช้ขัดมันโสโครก ไม่ก็น้ำยาที่เค้าเอามาขัด มันเป็นน้ำยาขัดหยาบ
แนะนำให้เอาไปให้คาร์แคร์จัดการดีกว่าครับ เค้าจะเอาใจใส่กว่า(หาที่ดีๆหน่อยครับ) แต่แน่นอนว่าต้องยอมจ่ายเงินเพิ่ม

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 20:44:50 »
แนะนำให้กลับไปให้เค้าเปลี่ยนชิ้นส่วนที่เป็นรอยครับ
แต่สำหรับการขัดสี แน่นอนเคลียร์โค้ทบางลง แถมได้ก้นหอยแถมมา แสดงว่า pad ที่ใช้ขัดมันโสโครก ไม่ก็น้ำยาที่เค้าเอามาขัด มันเป็นน้ำยาขัดหยาบ
แนะนำให้เอาไปให้คาร์แคร์จัดการดีกว่าครับ เค้าจะเอาใจใส่กว่า(หาที่ดีๆหน่อยครับ) แต่แน่นอนว่าต้องยอมจ่ายเงินเพิ่ม

คือชิ้นโครมเมี่ยมที่เป็นรอย. ผมเอาเข้าไปแจ้งแล้วครั้งนึงครับ

ศูนย์รับผิดชอบโดนการ " ทำสีให้ใหม่ " แต่ปัญหาไม่ได้จบแค่นั้นครับ. ณ เวลานี้ ชิ้นโครมเมียมสีลอกออกมาเป็นแผ่นๆเลยครับ - -

ปล.ใครมีวิธีอัพภาพจาก ipad ไหมครับ ผมอยากเอารูปให้พี่ๆได้ดูชัดๆ จะได้แนะนำถูกว่าจะทำอย่างไรต่อไปครับ :(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 21:29:58 »

ปล.ใครมีวิธีอัพภาพจาก ipad ไหมครับ ผมอยากเอารูปให้พี่ๆได้ดูชัดๆ จะได้แนะนำถูกว่าจะทำอย่างไรต่อไปครับ :(
เหมือนจะอัพไม่ได้นะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 22:35:11 »
เงาไม่เท่ากัน อาจจะไม่ได้เกิดจาก Lacquer บางก็ได้ครับ
บางทีอู่พ่นชั้น Clear Coat มาไม่ดี ก็มีปัญหานี้เกิดขึ้นได้
ผมว่าถ้าจะเอาให้ชัวร์ น่าจะต้องหาเครื่องวัดความหนาของสีมาเลยดีกว่า
หรืออาจจะเป็นแค่อู่ขัดมาไม่ดี ถ้าไปเจอคาร์แคร์ทำเป็นอาจจะเงาเท่ากันได้นะครับ

ส่วนเรื่องอู่สีขัดลบรอยแล้วเป็นวงก้นหอยทั้งคัน
โดยส่วนตัวผมคิดว่า อู่สีทำได้แค่นั้นแหละครับ
เครื่องขัดใช้ผ้าแบบขนหยาบ เอาไว้ขัดให้สีเรียบและชักเงา
แต่มันจะเป็นรอยวงก้นหอยอย่างเลี่ยงไม่ได้

ถ้าจะเอาให้เงาใสกิ๊กเหมือนเดิม ต้องลำบากเจ้าของรถ
ขับแวะไปที่คาร์แคร์ แล้วให้เค้าเอาตัวขัดฟองน้ำลบรอยให้ทั้งคัน
สีก็จะออกมาใสแจ๋วเหมือนเดิมครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 23:12:36 »
เงาไม่เท่ากัน อาจจะไม่ได้เกิดจาก Lacquer บางก็ได้ครับ
บางทีอู่พ่นชั้น Clear Coat มาไม่ดี ก็มีปัญหานี้เกิดขึ้นได้
ผมว่าถ้าจะเอาให้ชัวร์ น่าจะต้องหาเครื่องวัดความหนาของสีมาเลยดีกว่า
หรืออาจจะเป็นแค่อู่ขัดมาไม่ดี ถ้าไปเจอคาร์แคร์ทำเป็นอาจจะเงาเท่ากันได้นะครับ

ส่วนเรื่องอู่สีขัดลบรอยแล้วเป็นวงก้นหอยทั้งคัน
โดยส่วนตัวผมคิดว่า อู่สีทำได้แค่นั้นแหละครับ
เครื่องขัดใช้ผ้าแบบขนหยาบ เอาไว้ขัดให้สีเรียบและชักเงา
แต่มันจะเป็นรอยวงก้นหอยอย่างเลี่ยงไม่ได้

ถ้าจะเอาให้เงาใสกิ๊กเหมือนเดิม ต้องลำบากเจ้าของรถ
ขับแวะไปที่คาร์แคร์ แล้วให้เค้าเอาตัวขัดฟองน้ำลบรอยให้ทั้งคัน
สีก็จะออกมาใสแจ๋วเหมือนเดิมครับ

รบกวนถามพี่เนยอีกนิดนึงครับ

คือรอบนี้จะเป็นการเข้าไปแก้งานรอบที่สามครับ รอบที่สองทางศูนย์ยอมรับครับว่าชิ้นงานไม่เงา

เค้ารับจะแก้ไขให้ด้วยการขัดชักเงาครับ  แต่พอผมเอารถมาใช้ได้ประมาณ 2 อาทิตย์ ความเงาก็หายไป กลายเป็นด้านๆแบบเก่าหนะครับ

การขัดชักเงานี่เป็นการแก้ไขตรงจุดไหมครับ + การที่ทำสีใหม่แล้วเป็นคลื่นๆดูไม่เรียบอยู่ในสี แบบนี้ถือว่าเป็นปกติ หรือว่าเราควรจะให้เค้าแก้ไขให้ดีครับ

ขอบคุณครับผม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 23:26:16 »
ถ้าเอาไปขัดชักเงาให้ แล้วพอเอามาใช้ก็หายเงาไปอีก
ผมว่ามีปัญหาที่ตัวแลคเกอร์หรือสีแล้วล่ะ
ไอ้ที่มันเงาขึ้นได้ น่าจะมาจากตัว Wax ในยาชักเงามากกว่าครับ
น่าจะต้องทำใหม่ทั้งชิ้นนะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องสีมากครับ
ลองปรึกษาดูหลายหลายทางนะครับ

ส่วนเรื่องสีเป็นคลื่น ถ้าเป็นผิวส้มหรือผิวมะกรูดละเอียดๆ ก็โอเคนะครับ
แต่ถ้าเป็นคลื่นแบบไม่สม่ำเสมอ เหมือนคลื่นน้ำคลื่นทะเล อันนี้ไม่ไหวแล้วครับ
แสดงว่าพ่นมาไม่เท่ากัน ไม่รู้ว่าพ่นสีไม่เท่า หรือชั้นแลคเกอร์ล่ะ แต่ต้องแก้ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 23:39:12 »
ถ้าเอาไปขัดชักเงาให้ แล้วพอเอามาใช้ก็หายเงาไปอีก
ผมว่ามีปัญหาที่ตัวแลคเกอร์หรือสีแล้วล่ะ
ไอ้ที่มันเงาขึ้นได้ น่าจะมาจากตัว Wax ในยาชักเงามากกว่าครับ
น่าจะต้องทำใหม่ทั้งชิ้นนะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องสีมากครับ
ลองปรึกษาดูหลายหลายทางนะครับ

ส่วนเรื่องสีเป็นคลื่น ถ้าเป็นผิวส้มหรือผิวมะกรูดละเอียดๆ ก็โอเคนะครับ
แต่ถ้าเป็นคลื่นแบบไม่สม่ำเสมอ เหมือนคลื่นน้ำคลื่นทะเล อันนี้ไม่ไหวแล้วครับ
แสดงว่าพ่นมาไม่เท่ากัน ไม่รู้ว่าพ่นสีไม่เท่า หรือชั้นแลคเกอร์ล่ะ แต่ต้องแก้ครับ

ขอบคุณพี่เนยมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ

ตอนนี้สีรถผมทั้งไม่เงา + เป็นคลื่นทะเลเลยครับ 

ชุดโครเมียม( เป็นเทาๆ ที่ตกแต่งอ่ะครับ ) ก็ดันทำลอกอีก  พี่ๆเพื่อนๆท่่านใดมีประสบการณ์ด้านนี้

ผมรบกวนแนะนำทีครับ ไม่อยากมีรอบที่ 4 5 6 ตามมาอีก :(

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 07:15:03 »
ถ้ารถสีเงิน สีทอง ผมจะเข้าร้าน ขัดเต็มระบบซักครั้งนึง
ออกมาคงดูไม่ออกครับ รอยวนๆก้นหอยน่าจะเอาออกได้

ถ้ารถสีขาว คงต้องดูงานก่อน ถ้าไม่ไหว ค่อยเคลม
แต่รอยเล็กๆกับรถสีขาว มองไม่ออกเหมือนกัน

ถ้ารถสีดำ หรือสีเข้ม เห็นรอยชัดๆ คงไม่ไหว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:06:29 »
ถ้ารถสีเงิน สีทอง ผมจะเข้าร้าน ขัดเต็มระบบซักครั้งนึง
ออกมาคงดูไม่ออกครับ รอยวนๆก้นหอยน่าจะเอาออกได้

ถ้ารถสีขาว คงต้องดูงานก่อน ถ้าไม่ไหว ค่อยเคลม
แต่รอยเล็กๆกับรถสีขาว มองไม่ออกเหมือนกัน

ถ้ารถสีดำ หรือสีเข้ม เห็นรอยชัดๆ คงไม่ไหว

รถผมเป็นรถสีเข้มครับ TT เห็นชัดมากเลยตอนออกแดด

วันนี้เอารถเข้าศูนย์เรียบร้อยแล้วครับ อีก5 วันไปรับคืน ยังไงจะมาแจ้งผลให้ทราบนะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:22:20 »
จริงจริงรถสีดำ ถ้าเป็นรอยวงก้นหอยแล้วแลคเกอร์ยังไม่บางเกินไป
ก็ขจัดได้ไม่ยากนะครับ รถมาสด้าผมก็สีดำ เคยโดนรอยวงรอบคันมาแล้ว
สมัยนั้น ทำมาจากตัวแทนของ Bilstein R2000 แห่งนึง ซึ่งทำไม่เป็น
เลยเอารถออกมา แล้วไปจัดการทำฟูลโปรแกรมที่ RPM Detailing ทองหล่อ
ออกมาเนียน สวย จนถึงทุกวันนี้ =D

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:46:00 »
รอยก้นหอยอู่เค้าคงใช้ ขนแกะปั่นครับ รบรอยใหญ่ ลึกได้ แต่จะเกิดก้นหอย ต้องใช้เครื่องโรตารี่ บวกน้ำยาขัดละเอียดอีกครั้งเพื่อนลบรอยก้นหอยอีกรอบครับ ไม่งั้นก็ไม่หาย รถสีดำเนี่ยเห็นง่ายมาก

แนะนำไปดูคาร์แคร์ครบวงจรที่ดีๆหน่อย เช็คขัดละเอียดดูว่าเค้าทำให้หายได้ไหม ถ้าเค้าทำได้รับรองครับขัดเสร็จเหมือนกระจกแน่นอน