ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของยางอะไหล่  (อ่าน 5929 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
เรื่องของยางอะไหล่
« เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 02:52:08 »
ยางอะไหล่ที่ติดรถของท่านเป็นอย่างไรกันบ้าง ได้เปลี่ยนบ้างมั้ย อายุการใช้งานนานแค่ไหน
แล้วควรเปลี่ยนเมื่อใดครับ
ยางอะไหล่ของผมยังไม่เคยสัมผัสพื้นโลกเลยครับ
เป็นยางที่ผลิตเมื่อ ธ.ค 2006 (Michelin Latitude Tour HP) มันควรเปลี่ยนมัยครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: เรื่องของยางอะไหล่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 06:21:46 »
เหมือนกันครับไม่เคยสัมผัสพื้นโลกเช่นกันครับ แต่มันก็ดีนะครับที่ไม่ได้ใช้ ยางอะไหล่กับยางรถผมขนาดไม่เท่ากัน ไม่งั้นถ้าเปลี่ยนยางใหม่ผมคงเอายางที่เปลี่ยนมาสลับกับยางอะไหล่ครับ ในความคิดผมหากยางเสื่อมผมอาจซื้อชุดปะยางมาใส่แทนครับ หรือไม่ก็ซื้อ RFT (RUN FLAT TIRE)เพราะยางแบบสามารถขับต่อไปสักระยะ
 http://www.michelin.co.th/tha/Home/Buying-Guide/When-to-change (ยางเสื่อมเมื่อไหร่ดูตรงนี้ครับ จริง ๆ มันขึ้นกับการเก็บรักษาครับ แต่มิชลินเขาบอกว่าถ้าเกิน 5 ปีให้ช่างตรวจดู แต่ใช้ได้ไม่เกิน 10 ปีครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 06:31:11 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 06:24:44 »
ผมได้เปลี่ยนยางอะไหล่ไปเหมือนกันครับ
แต่ผมไปเปลี่ยนเอาตอนปีที่ 7-8

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:45:21 »
Honda Accord G7 05' ครับ เมื่อปลายปีที่แล้วน้าผมเอารถไปต่างจังหวัด ยางหน้ารั่วล้อนึง เลยต้องเปลี่ยนเอายางอะไหล่มาเปลี่ยนใส่แทนครับ พอกลับมาผมรู้สึกว่าวิ่งแล้วมันลื่นๆ ไม่ค่อยเกาะถนน ก้เลยเอาไปเปลี่ยนยางหน้าสองเส้น แล้วเอายางอะไหล่ทิ้งไป ส่วนยางอีกข้างที่ไม่ได้รั่วก้เก็บเป็นยางอะไหล่แทนครับ

ผมว่านะยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ ถ้าสมมุติว่ารถ จขกท ยางรั่วข้างใดข้างหนึ่งก้ทำอย่างผมก้ได้ครับ

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:16:06 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
รู้สึกสบายใจที่ยังไม่ต้องเสียตังค์ :P

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:22:55 »
รถผมยางอะไหล่ก็ปี 2006 เหมือนกันครับ
ยังไม่คิดจะเปลี่ยน กะไว้ว่า ถ้าเปลี่ยนยางครั้งหน้านี้(อีกไม่เกิน 3 เดือน) ก็จะเอายางเก่ามาใส่แทน
สำหรับผม ยางอะไหล่นี่ เคยเปลี่ยนมาใส่แล้ว 3-4 ครั้งมั๊ง เพราะรถโดนตะปูตำ
วิ่งต่างจังหวัดนี่ ยางอะไหล่สำคัญนะครับ เพราะถนนมันมีวัสดุอะไรเต็มไปหมด
รถผมใครเห็นเวลาผมเปิดท้ายรถแล้ว มักจะถามว่า ทำไมเอายางอะไหล่มาไว้ตรงนี้(วางไว้ที่วางของด้านหลังของ Jazz เพราะหลุมยางอะไหล่เปลี่ยนไปใส่ถังโดนัทไปแล้ว 555) 

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 20:00:40 »
แตะพื้นครั้งล่าสุดเมื่อ 6 เดือนก่อน ไม่ได้เอามาใช้นะ เอาออกมาเติมลม  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1