ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ Window 7 vs XP  (อ่าน 4696 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ Window 7 vs XP
« เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:37:01 »
อยากทราบว่า 7 มันพัฒนาดีกว่ามากไหมครับจะนำมาลงใน macbook air ตัวแรก core 2 duo 1.6 ghz RAM 2 gb.
ผ่าน Bootcamp ครับ กลัวว่า 7 จะกินแรงเครื่องมากไปไหมครับ ใช้โปรแกรม
SAP , Office 2010, internet เป็นหลักครับ ลงตัวไหนดีครับ ไว้ทำงานครับ แต่ที่ทำงานใช้ 7 กันหมดแล้ว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
Re: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ Window 7 vs XP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 12:42:50 »
ลงได้ครับ ผมเคยลงกับ PC ที่เป็น Pentium 4 แรม 1GB ไม่ได้กินทรัพยากรระบบมากเหมือน Vista แต่คงไม่ได้ลื่นปรื๊ดปร๊าดหัวแตกเหมือน XP อาจจะต้องลดพวก Effect ลงมาหน่อยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ Window 7 vs XP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 12:45:05 »
ผมชอบ7นะ เพราะจุดรั่วจุดอ่อนของ xp ถูกแก้หมด หรือแม้แต่วิสต้าที่เขาด่าๆกันว่าห่วย แต่ปัญหานี้ใน7ไม่มีเลยครับ ส่วนการรองรับโปรแกรมเก่าๆก็สามารถทำได้ครับ

และ ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรหนักหนาสาหัสมากนัก ขอแนะนำ 7 home premium ครับ (ถ้าลงแท้นะ) เพราะรุ่นสูงกว่านี้จะแพงโดยไม่จำเป็น

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 18:06:33 »
จัด 7 ไปเลยครับ...แรงกว่ากันเยอะ เฟิร์มสุด ไม่มีสะดุดครับ  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Aun Noi

• Full Member
  • aAuN
    • http://www.oknation.net/blog/lifecar
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 18:50:41 »
ลงได้ครับ 7 ไม่กินทรัพยากรเครื่องเท่าไหร่

Windows 7 เป็นตัวที่พัฒนามาจาก Vista หรือใช้พื้นฐาน Vista มาทำ โดยแก้ไขจุดบกพร่องของ Vista ไปได้หมด เบากว่า Vista เยอะ

ตัวที่แนะนำเหมือน คห.ข้างบนคือ Home Premium ครับ ไม่กินทรัพยากรมาก ตัวสูงกว่านี้ สิ่งที่ให้มามันเกินความจำเป็น และทำให้เครื่องอืดกว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 19:24:09 »
อย่าทนใช้ xp เลยครับ ถามว่าxp ดีมั๊ย มันดี แต่ดีกับเครื่องเก่าๆ ส่วนพอเป็น dual core ผมว่ามันไม่แรง แถมหาไดว์เวอร์ ซัฟพอทยากขึ้น

ส่วนตัวถ้า vista update ถึงก่อน7 จะมา ผมว่าvistaก็ดีนะ
แต่แนะนำลง 7 เพราะไม่มีเหตุผลอะไรที่จะลง vista

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 23:03:11 »
ตอบได้แค่ว่า ตั้งแต่ใช้ Windows 7 มาปีกว่านี่ไม่เคยกลับไปใช้ XP อีกเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 11:08:11 »
WIN7 ปิด effect aero ทั้งหมดก็ใช้กับเครื่องง่อยๆได้ไวพอๆกับ XP อะครับ
H.

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 12:08:07 »
core 2 duo 1.6 ghz RAM 2 gb.

สเปคเท่านี้ลงไหวสบายๆครับ
ขนาด Pentium 4 ยังลงได้เลย ขอแค่มีแรม 2 กิ๊ก การ์ดจอขนาด 256Mb

แต่วิน 7 ควรมีเนื้อที่อย่างน้อย 30 GB
(จริงๆใช้ไม่ถึง 20GB แต่ต้องมีที่ให้หายใจบ้างเผื่ออัพเดทหรือลงโปรแกรมอื่นๆ)

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 22:18:54 »
เคยลง 7 แล้วใช้งานได้แค่ 4 ช.ม. แล้วต้องลบลงใหม่เลย รับไม่ได้จริงๆ .....

คือผมใช้มันไม่เป็นครับ ไม่รู้เลยว่า อะไรอยู่ตรงไหนบ้าง ....

เลยต้องมาลงที่ XP เหมือนเดิมจนถึงทุกวันนี้ครับ ... ของมันดีครับแต่ผมใช้ไม่เป็น ....

T_T

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 01:00:26 »
เอาสรุปสั้นๆเลยคือ ดีกว่า XP เยอะมากครับ ต่อให้ไม่ต้องไปอ่าน Log การอัพเกรดต่างๆ ใช้งานไปก็รู้สึกได้
แต่มันไม่ชิน แรกๆผมก็ขี้เกียจใช้ 7 เพราะชินกับ XP มาก   ใช้ 7 หาเมนูบางอย่างไม่เจอ แต่ลองๆใช้ไป(เพราะ NB รุ่นใหม่ๆ มีแต่ไดร์เวอร์ 7) ลงให้เครื่องเพื่อน ผ่านไปเดือนกว่าๆ ผมก็เลิกคิดใช้ XP เลยครับ ทั้งที่เคยชอบ XP มาก (ลองมันทุกเวอร์ชั่นโมดิฟาย)

ส่วนสเปคของ จขกท. ลงได้สบายมากๆครับ ยิ่งถ้าใช้ Vista ได้  ลง7 หายห่วงเลยครับ