ผู้เขียน หัวข้อ: Vigo 2,500cc ปี 2004 ดับกลางอากาศครับ!!!  (อ่าน 19201 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nu

• Newbie
  • *
Vigo 2,500cc ปี 2004 ดับกลางอากาศครับ!!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 21:26:15 »
ไม่ทราบว่าใครมีปัญหาแบบผมบ้างครับ  บางครั้งขับ ๆไป ประมาณเกียร์2 เวลาวิ่ง ช้า ๆ รถจะกระตุกแรงมาก บ้างครั้งหนักหน่อยก้อดับเลยครับ  แถมเป็นๆ หายๆ เมื่อเดือนก่อนไปดับที่กลางอนุสวรีย์ชัยฯ แต่สักพักก้อหายเอง ปกติส่วนใหญ่ก้อขับดีพอเอาไปเข้าศูนย์เช็คระยะ  มันก้อไม่มีอาการ ทาง 0 ก้อเข้าทางเลยคับท่าน บอกว่าไม่มีปัญหาอะไร เช็คเครื่องแ้ล้วก้อบอกว่าทุกอย่างปกติ(เห็นว่าเอาเข้าคอมอะไรสักอย่างแล้ว) 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: Vigo 2,500cc ปี 2004 ดับกลางอากาศครับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 00:27:40 »

1. เช็คปั้มหัวฉีดบ้างไหมครับ? ถ้ายังไม่เคย ลองไปให้อู่ข้างนอกเช็คดู

2. ปกติ เติมน้ำมันปั้มยี่ห้ออะไร และใช้น้ำมันแบบไหนครับ เพราะมันอาจจะเป็นว่า น้ำมันที่เติมมา ไม่สะอาดพอได้

3. และถ้ามันไม่สะอาดพอ มันอาจจะไปทำให้ S.C.V Valve  (วาล์วควบคุมแรงดัน ปั้มคอมมอนเรล นั่นละ)
อาจจะมีสิ่งสกปรก ขนาดเล็กระดับ 0.2 ไมครอน เข้าไปอุดได้ และนั่นอาจทำให้เครื่องดับได้ครับ

ทิ้งไว้ให้มันคลายตัวสักพัก มันจะติดขึ้นมาเอง

กรณีนี้ ถ้าจะกล่าวโทษ
มี 2 ราย

- ผู้ค้าน้ำมัน  ปตท กับบางจาก จะเป็นค่อนข้างส่วนใหญ่ ในหลายเคส
- DENSO ผู้ผลิตปั้ม ?

ออฟไลน์ Nu

• Newbie
  • *
Re: Vigo 2,500cc ปี 2004 ดับกลางอากาศครับ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 11:32:38 »

1. เช็คปั้มหัวฉีดบ้างไหมครับ? ถ้ายังไม่เคย ลองไปให้อู่ข้างนอกเช็คดู
  แล้วถ้าปั๊มหัวฉีดมีปัญหาจริง  จะแก้ไขโดยการทำความสะอาดไ้ด้ไหมคับ หรือต้องเปลี่ยนปั๊มเลย ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าำไรคับ
2. ปกติ เติมน้ำมันปั้มยี่ห้ออะไร และใช้น้ำมันแบบไหนครับ เพราะมันอาจจะเป็นว่า น้ำมันที่เติมมา ไม่สะอาดพอได้

3. และถ้ามันไม่สะอาดพอ มันอาจจะไปทำให้ S.C.V Valve  (วาล์วควบคุมแรงดัน ปั้มคอมมอนเรล นั่นละ)
อาจจะมีสิ่งสกปรก ขนาดเล็กระดับ 0.2 ไมครอน เข้าไปอุดได้ และนั่นอาจทำให้เครื่องดับได้ครับ

ทิ้งไว้ให้มันคลายตัวสักพัก มันจะติดขึ้นมาเอง

มี 2 ราย

- ผู้ค้าน้ำมัน  ปตท กับบางจาก จะเป็นค่อนข้างส่วนใหญ่ ในหลายเคส

ออฟไลน์ TzOzOzN

• Jr. Member
  • **
    • Car-Design-Project
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 13:23:52 »
อีกหน่อยรถยุคนี้จะซ่อมยังไงน๊า

....มันพร้อมแล้วหรือ ที่ให้ใช้เทคโนโลยีแบบนี้....

กับ  ประเทศที่  ถ้ารถยังวิ่งได้ ก็จะไม่ทิ้ง
กับ  ประเทศที่  อายุรถยิ่งเยอะ  ภาษี ยิ่ง ถูก  หุหุ ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 15:05:19 »

แล้วถ้าปั๊มหัวฉีดมีปัญหาจริง  จะแก้ไขโดยการทำความสะอาดไ้ด้ไหมคับ หรือต้องเปลี่ยนปั๊มเลย ไม่ทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าำไรคับ

มี 2 ราย

ต้องเปลี่ยนปั้มครับ

เท่าที่ทราบ จะต้องเปลี่ยนทั้งชุดปั้มครับ

ถ้าอยู่ในระยะรับประกันแล้ว เขาควรจเปลี่ยนให้ฟรีครับ

ออฟไลน์ HUT

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 17:53:52 »
เปลี่ยนปั้มทั้งลูก เท่าที่อ่านผ่านๆ ตามาจาก Web Vigo รู้สึกว่าจะ 2 หมื่นใช่มั้ยครับ แพงจัง

ทุกวันนี้ ผมก็เสียวๆ เหมือนกันว่าเมื่อไหร่วีโก้ที่ใช้อยู่ จะมีอาการแบบที่ว่า เสียวอยู่เหมือนกันครับ...

ออฟไลน์ madmax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 21:00:08 »
เกือบทุกยี่ห้อ  ที่ใช้ปั๊ม DENSO ครับ ยกเว้น Ford กะ มาสดา ใช้ของ Bosch
ผมก็หวั่น ๆ อยู่เหมือนกัน เพราะส่วนใหญ่มันจะพังหลัง 100000 กม. (หมดประกันแล้ว :-\)
?????????????

???????? ????????? ???????????

ออฟไลน์ Nu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 22:29:00 »
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยให้ข้อมูลครับ  รถผมตอนนี้ 140,000 km แล้วครับ  แต่ตอนนี้คงยังไม่ซ่อมครับ 20000 แพงมาก  สงสัยต้องรอให้พังก่อนจริงๆ ค่อยเปลี่ยน ช่วงนี้แค่กระตุกบ้างเป็นบางวันเวลาวิ่งรอบต่ำ ๆ  กะว่าปลายปีนี้จะขายเข้าเต็นท์ แล้วออกรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 00:15:51 »
ของ triton เปลี่ยนแต่ scv valve ราคา 1400 บาทครับ และล็อตหลังๆกลางปี 2008 ปัญหาน้อยลงมากแทบไม่มีแล้ว

ยังไงลองศึกษาก่อนนะครับ อาจจะไม่ต้องเปลี่ยนทั้งก้อนครับ เอาใจช่วยครับ
เวลาเติม หาปั๊มที่ดูใหม่ๆ คนเติมเยอะๆไว้ครับ

และผมยังมายืนยันใน B5 ครับ เติมตั้งแต่ออกรถป้ายแดงมา ยังไม่มีปัญหาครับ รวมทั้งเพื่อนๆใน www.thaitritonclub.com หลายท่าน ใช้แต่ B5 ไม่เคยเจอเครื่องวูบครับ