ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกอะไรดีครับระหว่าง Vios กับ New Avanza  (อ่าน 18754 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
เลือกอะไรดีครับระหว่าง Vios กับ New Avanza
« เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 21:42:53 »
จากกระทู้ที่แล้วนะครับที่บอกว่าผมต้องการใช้รถด่วนจำนวน 1 คัน ขณะนี้ดำเนินมาจนถึงจุดสุดท้ายแล้ว

เพราะต้องตัดสินใจภายในพรุ่งนี้แล้วหละครับ เพราะรถได้เลย (Vios นะครับ) แต่ Avanza ก็คงรอไม่นานมาก

ตอนนี้ที่คุยกันไว้เป็น Vios 1.5 E ได้ของแถมดังนี้คับ ฟรีประกันชั้น1,เปลี่ยนเป็นเบาะหนังรุ่น G, ส่วนลด 9000, ฟิล์ม 60เปอรอบคัน, คูปอง 6000

ส่วนถ้าเป็น Avanza คงเอาตัวท็อป ซึ่งยังไม่ได้ถามคับแต่คิดว่าน่าจะได้คล้ายๆ กันคับพวกประกันกะฟิล์ม แต่คงไม่ได้เบาะหนัง และราคาแพงกว่า 1 แสนบาท

เพื่อนๆ คิดว่าตัวไหนจะคุ้มกว่ากันครับผม

ปล.ผมไม่ได้ลด 1 แสนบาทจากรัฐบาลนะครับ เพราะแม่ดันใส่ชื่อผมเป็นเจ้าของรถของแม่ไปแล้ว เพราะงั้นอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 21:45:45 โดย LanCeLoT »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: เลือกอะไรดีครับระหว่าง Vios กับ New Avanza
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 21:54:40 »
avanza ครับ อิอิ แต่ถ้ารอรถนานก็จัด vios เลยครับ แม่ผมจอง camry สีขาวไว้เหมือนกัน ตัวปัจจุบัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: เลือกอะไรดีครับระหว่าง Vios กับ New Avanza
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 21:58:22 »
ความคุ้ม อแวนซ่าได้มากกว่านะครับ
แต่ตัวเลขบริโภคน้ำมัน ดีหรือเปล่า

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 22:39:36 »
vios เหมือนรถกระป๋องเกลื่อนเมือง optionก็น้อย ไม่คุ้มกับเงิน5-7แสนที่เสียไป

vios ตัว 03-07 ดีกว่ามากๆ

เกลื่อนเมืองขับไปไหนก็เจอ ดูไม่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 22:44:11 โดย dogclubs »

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:04:54 »
ความนุ่มนวล การเขาโค้ง ความเร็ว ผมว่าVIOS น่าจะดีกว่าหมดน่า

avanza ตัวให่มยังไม่มีใครรู้เลยวิ่งเร็วแล้วเครียดมากมัย นิ่มขนาดไหนเพราะยังไงก็ต้องเซตช่วงล่างเผื่อบรรทุก 7คน มันยากน่าา ออตัวนี้ได้ความสด อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 23:07:41 โดย kowit1 »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:13:14 »
ถ้าใช้แปปๆแล้วขายก็ vios แต่ถ้ากะใช้ยาวๆก็ดูว่ามีคนโดยสารด้วยรึป่าวแยอะไหม ชอบขับเร็วรึป่าว ถ้าชอบขับเร็วก็ vios แต่ถ้าเน้นใช้งานอเนกประสงค์ก็ avanza

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:31:54 »
ไปอ่านคอมเม้นบ้างก็ว่า ทั้งอืดทั้งกินน้ำมันหนะครับ เจ้าอิเวนซ่า หรือนั้นเฉพาะรุ่น 1.3 อะคับที่อืดและกิน รุ่นเก่าที่เป็น 1.5 นี่เหมือนกันหรือเปล่า

เพราะผมขับรถค่อนข้างเร็วพอสมควรเลยถ้าขึ้นทางด่วนนี่เหยียบเกือบ 160-180 ตลอดเลย(ทั้งนี้ขึ้นอยู่กะสภาพรถด้วยนะครับคงไม่ขับเกินตัวแน่นอน)

แต่ผมชอบมากกว่าพี่อ๊อดตรงที่หน้าปัดมันอยู่ฝั่งคนขับนี่แหละครับ หน้าปัดตรงกลางของพี่อ๊อดมันดูตลกๆ ไงไม่ทราบอะครับ

แต่อิเวนซ่ามีข้อเสียตรงถ้านำไปจ่ายตลาดมันจะมีกลิ่นเข้ารถใช่มะคับ ถ้าไงมีโอกาศได้ใช้เจ้าอิเวนซ่าจะทำมินิรีวิวให้ได้อ่านนะครับ

ปล.คุยกะคุณแม่แล้วก็กะว่าเก็บไว้ดูเล่นหละครับคงไม่น่าจะรีบขาย(มั้ง) เผื่อแม่/ยายจะขับไปซื้อของในซูเปอร์มาเก็ตจะได้จอดง่ายๆ อะคับ

ออฟไลน์ a_mad45

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:37:06 »
vios นี่ไม่ต้องอธิบายอะไรมากมายเห็นกันเกลื่อนบนท้องถนน
ผมเอารูป new avanza มาให้ดุประกอบการตัดสินใจครับ  ;D
เป็นเวอร์ชั่น ของเพื่อนบ้านครับ ไม่แน่ใจออพชั่นจะเหมือนบ้านเราหรือปล่าวแต่คงคิดว่าไม่น่าจะต่างกันมากครับ

ที่มา : http://paultan.org/2012/01/11/new-toyota-avanza-launched-rm64590-to-rm79590/

ผมว่าถ้่ายังไงไปดูตัวจริงที่โชว์รูมก่อนดีกว่าครับ  ลองขับดูก่อนดีกว่า แล้วตัดสินใจว่าชอบแบบไหนครับ ขับรถที่เราชอบจะมีความสุขมากกว่าครับ
ปล. แอบเชียร์ แว้นซ่า ครับ อิๆ  ;D

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 23:49:57 »
vios ครับ
ใช้รถเหมือนคนอื่นสบายใจดีครับ  มันมีทุกอย่างที่รถทั่ว ๆ ไปควรจะมี

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 00:22:25 »
ชอบ Toyota หรือครับ ถึงเลือกรถ ข้ามประเภท แบบนี้

จริง ๆ Vios น่าจะเปรียบเทียบกับ City, Mazda 2 ถึงจะเหมาะสมกว่า
ส่วน Avanza น่าจะเปรียบเทียบกับ Freed ถึงจะเหมาะสมกว่า

Avanza กับ Vios รถ 2 คันนี้ ออกแบบมาให้ใช้ประโยชน์ต่างกันมากเลยนะครับ ถึงแม้จะเป็นเครื่องยนต์ขนาดเดียวกัน 1500 ซีซี

การประหยัดน้ำมัน Vios ดีกว่า Avanza
การทรงตัว Vios ดีกว่า Avanza
การขับขี่ ออกตัว ซอกแซก กระฉับกระเฉง Vios ดีกว่า Avanza

ความสวยงาม ไม่รู้ แล้วแต่คนมอง (ก็มันเป็นรถคนละประเภทนี่นา)

ความอเนกประสงค์  นั่ง-นอน-บรรทุกสิ่งของ Avanza ดีกว่า Vios (ไปดูรูปแบบการพับเบาะแล้วจะอึ้ง)
จำนวนการบรรทุกผู้โดยสาร Avanza มากกว่า Vios
ความสบายในห้องโดยสาร การเข้า-ออก Avanza ดีกว่า Vios

ตอบเท่านี้ ผมคิดว่า ผู้ซื้อคงรู้แล้วนะครับว่า จะซื้อรถรุ่นไหน เพื่อไปทำอะไร

สรุป
เพื่อน-ญาติเยอะ ไปไหนเกิน 5 คนบ่อยๆ หรือชอบขนของเยอะๆ ก็เลือก Avanza  (ถ้าชอบขนของแต่ไปไหนไม่ค่อยเกิน 5 คน ก็ Jazz )
ส่วน Vios ก็คือ รถเก๋งเล็กธรรมดาทั่วๆไป ที่ประหยัด บรรทุกคนได้ 5 คน บรรทุกของด้านท้ายปรกติ

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 00:25:42 »
รถใช้เองเอา vios  รถครอบครัวเอาAvanza  ;)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 07:03:39 »
ถ้าไม่ได้แบกข้าวของเยอะ หรือ เบาะแถว 3 นานๆ จะได้ใช้ประโยชน์ซะที
ผมมองว่าไม่มีความจำเป็นที่จะเลือกรถแบบ AVANZA
นอกจากจะมองว่าหน้าตามันสดกว่า

เท่าที่อ่าน ลักษณะการขับของ จขกท เหมาะกับ VIOS มากกว่าครับ

เวป HLM มี review avanza เครื่อง 1.5 ด้วยนะครับ
ลองหาอ่านดูได้ในหมวด compact mini van

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 07:43:00 »
ส่วนตัวผมใช้วีออสอยู่ครับ และแอบไปเห็นอแวนซ่าใหม่มาแล้ว

วีออส
นั่งไม่เกิน 4 คน
โสด หรือมีแฟน แต่ยังไม่มีลูก ขับไปไหนมาไหน ไม่กี่คน
อัตราเร่งดี ประหยัดกว่า ทรงตัวดีกว่า ขับง่ายกว่านิดหน่อย
ของเล่นเยอะกว่า ชุดแต่ง ของแต่ง อะไหล่ ช่างรู้จักดี

ส่วนอแวนซ่า
นั่งเกิน 4 คนขึ้นไป ใช้ในครอบครัว มีเด็กหรือผู้ใหญ่นั่งไปด้วย
หนุ่มโสดเพื่อนเยอะก็เหมาะนะครับ
อัตราเร่งดีใช้ได้ ช่วง 0-60 ไม่น่าเกลียด แต่เกิน 80ขึ้นไป อาจจะช้าไปบ้างนิดหน่อย (อ้างอิงจากตัวเก่า)

ถ้าใจมาทางนี้แล้ว ขอแค่รถมันตอบโจทย์คุณได้
สำคัญเลยคือ ซื้อรถ 7 ที่นั่งไป ได้นั่งครบ 7 ที่นั่งหรือเปล่า
ถ้านั่งครบ นั่งบ่อยๆ ก็ซื้อเลยครับ แต่ถ้านั่ง 3คน 4 คน ไม่จำเป็นต้องซื้อรถที่นั่งเยอะๆให้หนักเลยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:07:23 »
เป็นผมซื้ออแวนซ่าครับ คันใหญ่กว่ากันเยอะราคาเท่าๆกัน

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 08:29:59 »
ถ้าจำไม่ผิด จขกท น่าจะมีรถหลายคัน ซึ่งรวมถึงรถซีดานคงจะมีหลายคันแล้ว เห็นว่าเดี๋ยวก็จะออก F30 นี่

ถ้าซื้อมาขับแบบชิว ๆ เป็นรถคันที่ 3 ที่ 4 ของบ้าน เป็นผม ผมเลือก Avanza ครับ ยังไงก็เอาไว้แก้เบื่อได้ ในบางอารมณ์ที่ไม่อยากขับ sedan

ในบ้านมีรถหลายแนวเปลี่ยนขับไปเรื่อย ๆ Happy จะตาย จริงมั๊ยครับ ;)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 09:10:21 »
Avanza ก้ดูน่าใช้ดีนะครับ มีโน่นนี่มาให้เยอะแยะ ขนคนได้เยอะหน่อย แต่ถ้าดูที่ตัวรถแล้วผมว่า Avanza  น่าจะกินน้ำมันมากกว่า Vios นะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 13:41:45 »
ภายในน่าสนใจขึ้นเยอะเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:11:23 »
ใช้รถแค่ 6 เดือน ให้คุณยายใช้ ซึ่งท่านคงไม่เน้นขับเร็ว อาจมีของขนเยอะ (เห็นว่ามีคนเอาไปขนถังแก็สหลายถังก็ขนได้) แถว 2 มีแอร์ คนนั่งหลังไม่ค่อยร้อน ได้รถใหม่สดสุด ก็คงต้อง avanza ถ้าคุณขับ ก็ต้องทำใจกับอัตราเร่งสักหน่อย แค่ 6 เดือนเอง เผลอ ๆ คุณยายอาจจะชอบก็ได้นะครับ ไม่ได้ขายซะอีก  :)

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 13:12:23 »
Avanza ตัวใหม่นี้ดูดีแฮะ..!  8)

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 13:09:13 »
ถ้าเป็นผมเลือก avanza ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium