ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็นรถ 4x2 รุ่นใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 3381 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ตอนน้ำท่วม ยืมรถพ่อมาใช้เป็น tiger 4x4 ยกสุง ปี '03 M/T อยุ่ สักพักคงต้องไปคืน ใช้แล้วติดใจในความประหยัด ทนทาน สมบุกสมบัน และประโยชน์ใช้สอย แต่ติดเรื่องความเร็วปลาย ที่เร่งเกิน 120 จะตื้อและเสียงดังในรถมากจะเปิดวิทยุฟังไม่รู้เรื่อง เลยเมียงมองรุ่นใหม่ รุ่นไหนน่าสนใจสุดครับ ผมใช้ในเมืองเป็นหลัก ออก ตจว ตามเทศกาล มีขนของบ้าง ไม่มากมายนัก ทั้งต้นไม้ ข้าวสาร อาหารแห้ง สรุปคือมีขนของบ้างครับ   ;D  รุ่นใหม่หลายรุ่นมาก ออกมาสวยๆทั้งนั้น ขอเลียงลำดับวัตถุประสงค์ครับ

1. ขอเกียร์ A/T
2. เร่งแซงไม่อืดอาด
3. วิ่ง ตจว สบาย ไม่เหนื่อย
4. มองรุ่นเครื่องต่ำกว่า 3,000 cc และขอเป็น 4x2 (4ประตู ขับ 2) ยกสูงครับ
5. ช่วงล่างให้คุณป้านั่งสบายหน่อย (ป้า60ปีครับ)

ที่ดูไว้แล้วชอบ

1. Chevrolet  4x2
2. Ford 4x2

รุ่นอื่นยังไม่ได้หาข้อมูลเพราะไม่ค่อยชอบหน้าตาครับ

ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ขอถามความเห็นรถ 4x2 รุ่นใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 14:19:18 »
รอนิดนึงครับ พี่จิมมี่เค้ากำลังจะโพสในเร็วๆนี้ เพราะรถอยู่ที่พี่เค้า 2 รุ่นนี้พอดี  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
Re: ขอถามความเห็นรถ 4x2 รุ่นใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 17:20:09 »
ที่น่าแปลกใจก็คือ Tiger 4x4 แทบไม่เคยมีใครชมเลยนะครับว่า ประหยัด !
แสดงว่ายังไม่เคยเปรียบเทียบกับเครื่องดีเซลตัวอื่นเป็นแน่

ส่วนตัวผมคิดว่า

Mazda BT50 Pro เครื่อง 2.2 AT น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดจากโจทย์ ในขณะนี้นะครับ
เพราะหลายๆคนขับแล้ว ให้ความเห็นว่าใกล้เคียงกับรถเก๋งมากที่สุด

ส่วนฝาแฝด Ford Ranger 2.2 AT ก็จะคล้ายกัน เงียบกว่าหน่อย และหนึบหนับกว่า (ป้าอายุเกิน 60 ไม่น่าชอบ) ตกไป

อีกตัวเลือกหนึ่งที่น่าสนใจในราคาที่สมเหตุสมผล คือ Chevrolet 4x2 ATยกสูง เครื่อง 2.8 ตัวนี้เครื่องดี เกียร์ดี กว่าแต่ภายในสู้ Mazda ไม่ได้

ที่เหลือยี่ห้ออื่นๆ จะเป็นเครื่องรุ่นเก่าๆ ประเภท 2.5 และ 3.0 ครับ มาโมดิฟาย ไมเนอร์เชนจ์ เครื่องไม่ค่อยสดเท่าไร

สุดท้าย
ต้องไปลองด้วยตนเองที่ศูนย์เลยนะครับ เพราะการซื้อรถ ไม่ใช่ดูจากสเปคโรงงาน หรือคำบอกเล่าของคนอื่น เท่านั้น
คนอื่นอาจชอบ ส่วนคุณ หรือ คนที่บ้าน อาจจะไม่ชอบก็ได้
การบริการหลังการขาย ศูนย์บริการ อะไหล่ ก็ต้องพิจารณาด้วย เพราะรถต้องอยู่กับศูนย์เหล่านี้ไปอีกนับ 10 ปี จนกว่าจะเปลี่ยนรถ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด