ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวรุ่นรถโตโยต้า พวก E V อะไรพวกนี้ครับ ?  (อ่าน 18716 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ผมเข้าใจว่า  รุ่นต่ำสุดของโตโยต้าที่ขายในไทยแต่ละรุ่น  คือ รุ่น J ใช่ไหมครับ

รุ่น กลางๆ ของแต่ละรุ่นคือ E    

ส่วนรุ่น TOP ของแต่ละรุ่น จะเป็นอักษร G

แล้ว V คือ รุ่นที่เหนือกว่า G ใช่ไหมครับ

และรุ่น ที่ดีที่สุด แพงที่สุด ก็คือ Q ใช่ไหมครับ

เท่าที่ผมดูข้อมูล เรียงแบบนี้ พอจะถูกไหมครับ

1. alphard  รุ่น TOP  3.5Q   3.5V 2.4V
2.camry 3.5 Q
3.Fortuner 3.0V

แค่สงสัยอะครับ  เลยมาแชร์กัน ไม่รู้ผมมองถูกไหม
แล้วชื่อย่อแต่ละชื่อมีที่มาแต่ใดกัน มีชื่อเต็มไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2012, 22:52:00 โดย thepowermancity »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เขาเรียงแบบนี้รึเปล่าหว่า ?

J > E > S > G > V > Q

ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เขาเรียงแบบนี้รึเปล่าหว่า ?

J > E > S > G > V > Q

ไม่แน่ใจ
ตามนี้ครับ แต่มันมีแปลกกรณี
Hilux Tiger G สูงกว่า S
แต่ Vios Yaris NewAvanza S สูงกว่า G
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Junior - Economy - Good - Superior - Value? - Quality?

ออฟไลน์ YenChar

J E G V Q

S จะเป็นรุ่นพิเศษ น่าจะอยู่ระหว่าง G กับ V

ขำเด็กข้างบ้าน พ่อเค้าซื้อวีออส J มา
มันบอกว่า วีออสวางเจ พอถามว่ารู้ได้ไง น้องเค้าบอกว่า มีตัว J อยู่ข้างหลัง  ;D

keanetona

J E G V Q

S จะเป็นรุ่นพิเศษ น่าจะอยู่ระหว่าง G กับ V

ขำเด็กข้างบ้าน พ่อเค้าซื้อวีออส J มา
มันบอกว่า วีออสวางเจ พอถามว่ารู้ได้ไง น้องเค้าบอกว่า มีตัว J อยู่ข้างหลัง  ;D

วางเจจริงๆแฮะ!

แปลว่าคนใช้อีซูสุก็พูดได้สิครับ ว่ารถเขาก็วางเจเหมือนกัน แถมยัง 4J(ฺB) ซะด้วยเหนือกว่าJ(Z)ของโตโยต้าซะอีก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
J E G V Q

แปลว่าคนใช้อีซูสุก็พูดได้สิครับ ว่ารถเขาก็วางเจเหมือนกัน แถมยัง 4J(ฺB) ซะด้วยเหนือกว่าJ(Z)ของโตโยต้าซะอีก
คิดถึงกระทู้นี้แหะ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=2428.0
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YenChar

J E G V Q

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=2428.0

ตายล่ะ คนเดียวกันป่าวเนี้ย 555+

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
ระดับของรุ่นรถโตโยต้า  J < E < G = S < V < Q
คิดว่ารุ่น G กับ S (สำหรับ Vios) คิดว่าน่าจะพอๆ กัน แต่คนละแนวมากกว่า
เพราะบางอุปกรณ์จะมีในบางรุ่น แต่อีกรุ่นไม่มีสลับกัน เช่น ไฟหน้า HID, smart entry, push start

แต่ถ้ารุ่นไหนมีคำว่า limited ต่อท้ายก็จะพิเศษขึ้นไปอีก
รู้สึกว่าพักหลังๆ โตโยต้ามีรุ่นพิเศษเยอะแยะมาก (ไปมั้ย) ทั้ง trd, extremo เกลื่อนถนน
อย่าง Camry 2.0E แลดูจะเป็นรุ่นพิเศษมากกว่า เพราะนานๆ ทีจะเจอบนท้องถนนซักคันนึง  อิอิ   :P

keanetona

J E G V Q

ถ้าวิออสวางเจ ผมว่าคนขับคงต้องถอดเบาะหน้าแล้วต่อพวงมาลัยไปขับที่เบาะหลังแน่ๆครับ

ออฟไลน์ H.

ออสวางเจ 55+ ไม่แน่นะ เขาอาจจะเป็นคนแรกบนโลกใบนี้ที่เอาเครื่อง 2j วางในวีออสได้  :D
H.

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ไทเกอร์ผมยังรุ่น S เลย
แต่ G จะเป็นเครื่อง 3000 (ของผมแค่ 2500) :'(