ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง !!! ขับรถป้ายแดง หลังตะวันตกดิน ผิดกฎหมาย ปรับไม่เกิน 10,000 บาท  (อ่าน 26073 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ใครอยู่แถวสุขุมวิท สงสัยโดนปรับทุกวันเลยครับ 555

ออฟไลน์ MC Stradale

ซื้อรถมาก้ต้องใช้ครับ คงเป็นไปไม่ได้ที่จะให้เก็บเอาไว้ รถที่บ้านผมออกมาป้ายแดงกลับบ้านก้ฟ้าค่ำมืดทุกวันเลยครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
กฎหมายระบุ ไว้สูงสุดคือ ปรับไม่เกิน 10,000 บาท
ซึ่ง จะปรับ 200 ก็ได้ ปรับ 2,000 ก็ได้ ปรับ 9,000 ก็ได้แล้วแต่กรณี

โดยปรกติ จะอลุ่มอล่วยกันไป ไม่เข้มงวดมากนัก โดยเฉพาะตอนรถติดๆ จราจรมักจะปล่อยไป เพราะถ้าเรียกให้จอดรถ อาจสร้างปัญหาการจราจรให้เพิ่มขึ้นอีก
แต่ถ้าโล่งๆ ก็ไม่แน่น๊ะ

ใครอยากพิสูจน์ ก็ลองขับรถป้ายแดง บนทางด่วน ตอนหลัง 1 ทุ่ม เข้าช่องจ่ายเงินขณะที่มีเจ้าหน้าที่ยืนอยู่ ดูซิครับ  ( ผมเคยโดนมาแล้ว จึงบอกต่อจ๊ะ )
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
บางครั้งอยากรู้จริงๆ ว่า ประกาศแล้ว เคยสั่งให้เจ้าหน้าที่ปฏิบัติจริงๆ จังๆ หรือ หรือทำแค่เอาวันสองวัน กับเอาผลงาน?

ภาษีนะ ภาษี เราจ่ายมันตั้งแต่เกณฑ์เงินมันถึงต้องให้จ่ายภาษี เราก็จ่าย แล้วไม่เห็นจะมีอะไรตอบแทนเลยนะ? โดยเฉพาะตำรวจบ๊องๆ พวกนี้เนี่ย

จริงอยู่น่ะใช่ ป้ายแดงเป็นป้ายชั่วคราว แต่เราใช้กับรถออกใหม่ (ก็แหงสิ รอเลขทะเบียน และป้ายทะเบียนนี่หว่า) ใช้ออกถนนตอนกลางคืนก็ไม่ได้ เอ่อ..... สรุป เราต้องลำบากลำบนใช้รถคันอื่น (ยืมรถเพื่อน) ไม่ก็พึ่งขนส่งสาธารณะที่พาให้เราบ่นทุกวี่ทุกวันกันสินะ (ทุกวันนี้กด 1584 ประจำแล้วเนี่ย)

ทำไมไม่ออกอะไรที่ช่วยเหลือคนที่จำต้องรอป้ายทะเบียน? ป้ายแดงให้วิ่งปกติเนี่ยล่ะ แต่ต้องบังคับเอกสารยืนยันรอป้ายทะเบียนตัวจริงเอาไว้ไม่ดีกว่าหรอ? แทนที่จะ.... ฮึ่ม...
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
กฎหมายระบุ ไว้สูงสุดคือ ปรับไม่เกิน 10,000 บาท
ซึ่ง จะปรับ 200 ก็ได้ ปรับ 2,000 ก็ได้ ปรับ 9,000 ก็ได้แล้วแต่กรณี

โดยปรกติ จะอลุ่มอล่วยกันไป ไม่เข้มงวดมากนัก โดยเฉพาะตอนรถติดๆ จราจรมักจะปล่อยไป เพราะถ้าเรียกให้จอดรถ อาจสร้างปัญหาการจราจรให้เพิ่มขึ้นอีก
แต่ถ้าโล่งๆ ก็ไม่แน่น๊ะ

ใครอยากพิสูจน์ ก็ลองขับรถป้ายแดง บนทางด่วน ตอนหลัง 1 ทุ่ม เข้าช่องจ่ายเงินขณะที่มีเจ้าหน้าที่ยืนอยู่ ดูซิครับ  ( ผมเคยโดนมาแล้ว จึงบอกต่อจ๊ะ )

ผมทำเช่นนั้นมาตลอด 8 ปี และเคยโดนแบบคุณนครอัญมณี แค่เพียงครั้งเดียว เมื่อ 2 ปีก่อน เท่านั้น!
มันขึ้นอยู่กับว่า คุณขึ้นทางด่วนที่ด่านไหนครับ

แต่ด่านไหนที่ไม่เจอ ผมขอไม่บอกตรงนี้แล้วกัน เดี๋ยวจะเป็นการชี้โพรงให้กระรอกเกินไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นความผิดเดียวกับขับรถป้ายแดงออก ตจว.รึเปล่าครีบ
ถ้าให้ขนส่งออกใบอนุญาตใช้รถนอกพื้นที่ยังจะโดนอยู่รึเปล่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
เป็นความผิดเดียวกับขับรถป้ายแดงออก ตจว.รึเปล่าครีบ
ถ้าให้ขนส่งออกใบอนุญาตใช้รถนอกพื้นที่ยังจะโดนอยู่รึเปล่า

วัดใจกันนะผมว่า

แฟนผมออกรถที่กรุงเทพ แต่เอาไปใช้ที่โคราชอยู่ตั้งสองเดือนกว่าจะได้ป้ายขาว ไม่เคยโดนเรียกเลย ฮุๆๆ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ไม่ต้องห่วง มีเป็นพันคัน บนถนนให้จับ รวมถึงผมด้วย

ถ้าไม่มีเหตุจำเป็นจริงๆ ก็ไม่อยากเอาไปขับนักหรอก

10000 นึงนี่ก็เวอร์ไป

แต่เคราะห์ดี เมื่อวานพึ่งไปเปลี่ยนป้ายดำมาหลังจากรอถึง 3 เดือน(จดปี 55)

ได้เลขสวยโดยที่ไม่ได้ล็อคอีกแล้ว  ;D

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
กรมการขนส่ง  ถามหน่อยดิ ทำไมเจ้าหน้าที่กรมขนส่งทุกคน  แทบจะทุกคน  ทำไมรถยนต์พวกคุณถึงมีเลขทะเบียนที่สวยๆ
เลขเรียง เลขตอง  รถญาติพี่น้องพวกคุณก้อสวยๆทั้งนั้น พวกคุณแดกเงินภาษีพวกเรา พวกคุณยังหน้าด้านเอาเลขรถประมูขไปติดรถอีก
ลองไปดูสิครับ  ชั้น5  ที่ว่ามีที่ให้ประชาชนพวกเราไปเลือก  เลขทะเบียน   แต่เลขที่ให้เลือกมันหายไปคือมันมีไม่ครบ  ไม่เกี่ยวกับเลขประมูล
เช่น เลข  45,36,69,248  เป็นต้นมันถูกพวกคุณ  แอบล๊อกเลขเหล่านี้เอาไว้  เก็บเอาไว้มาแอบใส่รถตัวเองบ้าง  ใส่รถญาติพี่น้อง บ้าง
และมีเอามาขาย 6หมื่น7หมื่น ไม่รู้ว่าเงินที่ขายได้  ไปอยู่ที่ใคร  
แล้วทำไม่ป้ายแดงพวกขนส่ง  แก้ปัญหาไม่ได้ซักที่ เปลี่ยนอธิบดีไปตั้งหลายคนแล้ว  คิดแต่จะประมูลเลขสวยอย่างเดียว
ลองมองดูปัญหาสิครับว่ามันเป็นปัญหาของใคร  ผมเอง  ผมเองก้อไม่ได้อยากใช้หลอกไอ้ป้ายแดง  แต่พวกคุณทำให้มันมีปัญหาเอง  
อธิบดีขนส่ง

อยากกดLike ให้ จริงๆครับ รู้สึกเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ m35025

• Jr. Member
  • **
แล้วป้ายแดงนี้ ห้ามขับข้ามจังหวัดด้วยหรือป่าวครับ ?? 

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
พวกลากป้ายแดง ยาวๆเกินปีนี่ก็มีนะคะ บ้านก็มีเงิน จัดว่ารวยด้วย  พวกนี้น่าจะโดนจัดการ