ผู้เขียน หัวข้อ: + OMG!!! เพิ่งรู้ว่า Porsche Cayenne ที่อเมริการาคาเริ่มต้แค่ 1.5 ล้านบาท!!!! ++  (อ่าน 25966 ครั้ง)

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
มือหนึ่งด้วยนะ รู้มาตลอดว่าที่อเมริการถยนต์ราคาถูกมาก ๆ ไม่คิดว่าจริง ๆ รุ่นนี้จะราคาต่ำขนาดนี้
แถมตัว Hybrid ก็ 2.1 ล้านบาท (($70,000) อิจฉาคนอเมริกาเรื่องการเลือกซื้อรถจริง ๆ เลย
ถ้าเป็นที่เมืองไทย 1.5 ล้านบาท ($50,000) ยังคงซื้อได้แค่ Camry, Accord อะไรเทือกนี้เอง......

ออฟไลน์ a-k-e

คิดซะว่าอาหารการกินบ้านเค้าแพงกว่าเรา 3-4 เท่า เหมือนกับบ้านเรารถแพงกว่าเค้า 3-4 เท่าน่ะแหละ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
ภาษี ประกัน ค่าซ่อม ฯลฯ

สรุปก็แพงอยู่ดีครับ

inkirby

ถ้าจะคิดราคาในไทยก็... อย่าลืมภาษีนำเข้าบ้านเราด้วยนะครับ  :)

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ค่าครองชีพแพงกว่า 3 - 4 เท่าเหมือนกัน แต่รายได้เค้าสูงกว่าเราเป็น 10 เท่าเลย 70,000 USD อาจเป็นรายได้ต่อปีของเค้า แต่ของเรา รายได้ต่อปี 2,000,000 บาท ต่อปี จะมีซักกี่คนกันเนี้ยะ

ออฟไลน์ ArmMoTo

ค่าเงินและภาษีต่างกันมากกกก  ;)

เทียบราคากับไทยไม่ได้หรอกครับผมว่านะ

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่าอเมริการถมันสำคัญเหมือนเป็นปัจจัย 5 ของเขาเลยนะครับ  เพราะญาติผมที่ไปอยู่อเมริกาบอกว่าที่อเมริกาไม่มีรถเหมือนไม่มีขา

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ปีที่แล้ว ตัวเก่าว่ากันที่แค่ $20,000 ปลายๆ เอง

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เอาไรมากกับบ้านเีราภาษี ฆ่าคนไทยชัดๆ  ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมนึกถึงราคาทุนนะ

รถคันนึงราคาทุนมันเท่าไหร่กันน้ออออ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าจะอิจฉา อเมริกา น่าจะเป็นเรื่องของระบบของประเทศเขามากกว่าน่ะครับ และก็ความเจริญ 
ถ้าประเทศเราเจริญถึงขั้นนั้นแล้ว  ไม่ต้องเก็บภาษีรถแพงๆ ประเทศก็อยู่ได้ เราก็คงได้ซื้อรถแบบนั้นเหมือนกันครับ  แต่อย่าลืมว่าอเมริกา ค่าดูแลรถมันโคตรแพงนะครับ
อย่าไปคิดว่า ซื้อราคาอเมริกา เอามาดูแลแบบราคาไทย - -

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าขับเร็วได้คงซื้อไปแล้วครับ
ผมว่าอเมริการถมันสำคัญเหมือนเป็นปัจจัย 5 ของเขาเลยนะครับ  เพราะญาติผมที่ไปอยู่อเมริกาบอกว่าที่อเมริกาไม่มีรถเหมือนไม่มีขา
ไม่น่าขนาดนั้นครับ ยิ่งถ้าอยู่ในเมืองขนาดกลางขึ้นไป ขนส่งมวลชนยิ่งสบาย แผ่ขยายมาถึง suburb ด้วยครับ ประมาณว่าดีกว่ากรุงเทพเรา แต่คนไทยเรายังไม่มีรถ ก็ยังเหมือนมีขาได้ ดังนั้นข้อนี้คงเกินจริงไปหน่อยครับ แต่ถ้าต่างจังหวัดก็น่าจะพอๆกัน

ออฟไลน์ Nyquist

ผมอยากรู้ว่าภาษีกับค่าที่ใช้จ่ายที่ว่าแพงนี่มันประมาณเท่าไหร่เหรอครับ

ใครรู้ช่วยบอกหน่อย

ออฟไลน์ 380Z

น่าซื้อมาถอดเล่นซักคัน

ออฟไลน์ Arado_kung

ต้องดูราคา full option ด้วยครับ รถในเมกาหลายรุ่นราคาเริ่มต้นไม่แพงแต่พอเป็นรุ่น full option แล้วราคาแทบจะซื้อรุ่นมาตราฐานได้2คันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ต้องดูราคา full option ด้วยครับ รถในเมกาหลายรุ่นราคาเริ่มต้นไม่แพงแต่พอเป็นรุ่น full option แล้วราคาแทบจะซื้อรุ่นมาตราฐานได้2คันเลยทีเดียว

จริงครับ เห็นด้วยเลยครับ  ขนาดเมืองไทย Porsche Cayenne Diesel (ของเกรย์มาร์เก็ตนะครับ)
ที่ผมไปดูมาราคาแต่ละที่แต่ละ Options มีตั้งแต่ 5.7ล้าน(ไฟหน้า Halogen, Mag18") - 8.5ล้านบาท เลยอะครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

พี่ผมไปเมกา เจ้แกก็ซื้อรถขับเองครับ ราคาถูกมาก นั่งแท็กซี่ไม่คุ้มแพงมาก ขนส่งมวลชนก็ไม่ดีเอาซ่ะเลย ต้องเข้าในเมืองจริงๆถึงจะมี

camry ที่นั่นคันละ 6 แสนเอง แต่ optionน่้อยมากเช่นกัน

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าขนาดนั้นครับ ยิ่งถ้าอยู่ในเมืองขนาดกลางขึ้นไป ขนส่งมวลชนยิ่งสบาย แผ่ขยายมาถึง suburb ด้วยครับ ประมาณว่าดีกว่ากรุงเทพเรา แต่คนไทยเรายังไม่มีรถ ก็ยังเหมือนมีขาได้ ดังนั้นข้อนี้คงเกินจริงไปหน่อยครับ แต่ถ้าต่างจังหวัดก็น่าจะพอๆกัน

ผมว่าไม่มีรถในอเมริกานี่เหมือนไม่มีขาจริงๆ นะครับ ยกเว้นว่าอยู่ในเมืองใหญ่หน่อยซึ่งก็นับว่ามีสัดส่วนน้อยอยู่ดี พื้นที่ส่วนใหญ่ยังถือว่าการมีรถนี่จำเป็นมากประหนึ่งปัจจัย 5 จริงๆ  แทบทุกคนต้องมีรถ ไม่งั้นก็ทำอะไรไม่ได้เลย เพราะทุกอย่างอยู่ห่างไกลกันหมดและ public transportation ก็ไม่ได้ดีเด่หรือปลอดภัยเพียงพอ หรือถ้าอยู่ในเมืองจริงๆ ที่พึ่งพา public transportation ได้ ค่าที่อยู่อาศัยและค่าดำรงชีพก็สูงมาก ส่วนใหญ่ต้องอยู่นอกเมืองออกไปหน่อยและใช้รถ 

แต่การมีรถของคนเมริกันก็ไม่ได้หมายความว่าเค้ามีฐานะดีแบบที่คนไทยมักมีค่านิยมกัน คนไทยคิดว่าใครมีรถถือว่าโก้ มีเงิน ดูดี (แล้วดูอีกว่าขับรถอะไร ซึ่งแบ่งกลุ่มตามนั้นอีก) แต่คนที่นั่นถือว่าการมีรถเป็นเรื่องธรรมดา ใครๆ ก็มีกัน ถึงไม่มีตังค์ ก็สามารถซื้อ used car กันได้ในราคาที่สามารถเอื้อมถึง เพราะมีทุกราคาให้เลือกสรรจริงๆ และตลาดรถ used car ของที่นั่นยิ่งใหญ่และเป็นที่นิยมมาก ไม่ได้เป็นที่น่าเกรงกลัวหรือเสี่ยงต่อการถูกดูถูกจากสังคมเท่าเมืองไทย เพราะข้อมูลประวัติรถแต่ละคันสามารถเช็คได้หมดจาก VIN และใครๆ ก็ใช้รถ used กัน ไม่ใช่เรื่องแปลก  อย่างเมื่อ 2 ปีก่อนผมไปเรียนที่ North Carolina เกือบทุกคน ยากดีมีจนก็มักจะมีรถกัน ถูกแพงว่าไปอีกเรื่อง และส่วนใหญ่ใช้ used car  ค่านิยมที่ใช้รถยุโรปหรูๆ ไม่ได้มีมากเหมือนเรา ส่วนใหญ่ก็พึ่งพารถญี่ปุ่นอย่าง Toyota Honda (ด้วยเหตุผลเดียวกับคนไทย เพราะถือว่าเป็นรถดีราคาถูก) น้อยนักจะเจอรถยุโรปหรูๆ แม้แต่คนมีตังค์ก็ไม่ใช้เงินลงกับรถมากอย่างที่คนไทยเป็น ข้อนี้ทำให้ผมพอสรุปได้ว่า คนอเมริกันมองรถเป็นปัจจัย 5 มากกว่าเครื่องแสดงฐานะทางสังคมจริงๆ (แต่คนไทยค่อนข้างเอียงมาอย่างหลังซะมาก ซึ่งผมเองก็เป็น ฮ่าๆ)

ตอนผมไปถึง 2 สัปดาห์แรกโดยไม่มีรถนี่ผมแทบดำรงชีวิตไม่ได้ครับ ต้องพึ่งพาเพื่อนอย่างเดียว พอมีรถแล้วเห็นค่ามากครับ คำพูดที่ว่าไม่มีรถเหมือนไม่มีขานี่ผมเตือนรุ่นน้องและเพื่อนทุกคนจริงๆ ครับ บางคนลองรถสาธารณะได้ไม่นานก็ต้องยอมครับ ไม่สะดวก เดินไกล อากาศหนาว ไม่ปลอดภัย ซื้อรถมือสองถูกๆ ไปไหนมาไหนได้อย่างใจ สบายใจกว่าเยอะครับ ผมเองซื้อ Honda Accord Coupe ปี 2000 มาราคา USD5,000 ใช้ไป 9 เดือนขายต่อได้ USD4,000 สบายๆ ครับ ระหว่างใช้มีซ่อมนิดๆ หน่อยๆ รวมแล้วไม่เกิน USD100-200

ส่วนราคารถใหม่นั้น ถูกจริงๆ ครับ แต่ส่วนใหญ่ราคาที่เอามาโฆษณามักจะเป็นรถ option ต่ำสุดและจะราคากระโดดค่อนข้างมากถ้าจัด options มากขึ้นเรื่อยๆ ไม่เหมือนของเราที่มักจะมีรุ่นมาให้เลือกไม่มากและมักจะจัด option มาในระดับที่ไม่น่าเกลียด หมายความว่าตัวล่างสุดก็ยังสามารถซื้อมาขับได้โดยไม่ทุเรศตัวเองนัก  แต่ยังไงก็ดี ราคารถยุโรปที่นู่นราคาก็น่าซื้อมากๆ ว่างๆ ลองเข้าเว็บของอเมริกาแล้วไปจัด option เล่นครับ ดูราคาแล้วน่าสนใจมากๆ แต่ถึงแม้ว่ามันจะถูกเมื่อเทียบกับค่าครองชีพอื่นๆ แต่เค้าก็ให้น้ำหนักกับรถในฐานะเครื่องประดับทางสังคมน้อยกว่าคนไทยเยอะอยู่ดีครับ  :)

ผมว่าไม่มีรถในอเมริกานี่เหมือนไม่มีขาจริงๆ นะครับ ยกเว้นว่าอยู่ในเมืองใหญ่หน่อยซึ่งก็นับว่ามีสัดส่วนน้อยอยู่ดี พื้นที่ส่วนใหญ่ยังถือว่าการมีรถนี่จำเป็นมากประหนึ่งปัจจัย 5 จริงๆ  แทบทุกคนต้องมีรถ ไม่งั้นก็ทำอะไรไม่ได้เลย เพราะทุกอย่างอยู่ห่างไกลกันหมดและ public transportation ก็ไม่ได้ดีเด่หรือปลอดภัยเพียงพอ หรือถ้าอยู่ในเมืองจริงๆ ที่พึ่งพา public transportation ได้ ค่าที่อยู่อาศัยและค่าดำรงชีพก็สูงมาก ส่วนใหญ่ต้องอยู่นอกเมืองออกไปหน่อยและใช้รถ 

แต่การมีรถของคนเมริกันก็ไม่ได้หมายความว่าเค้ามีฐานะดีแบบที่คนไทยมักมีค่านิยมกัน คนไทยคิดว่าใครมีรถถือว่าโก้ มีเงิน ดูดี (แล้วดูอีกว่าขับรถอะไร ซึ่งแบ่งกลุ่มตามนั้นอีก) แต่คนที่นั่นถือว่าการมีรถเป็นเรื่องธรรมดา ใครๆ ก็มีกัน ถึงไม่มีตังค์ ก็สามารถซื้อ used car กันได้ในราคาที่สามารถเอื้อมถึง เพราะมีทุกราคาให้เลือกสรรจริงๆ และตลาดรถ used car ของที่นั่นยิ่งใหญ่และเป็นที่นิยมมาก ไม่ได้เป็นที่น่าเกรงกลัวหรือเสี่ยงต่อการถูกดูถูกจากสังคมเท่าเมืองไทย เพราะข้อมูลประวัติรถแต่ละคันสามารถเช็คได้หมดจาก VIN และใครๆ ก็ใช้รถ used กัน ไม่ใช่เรื่องแปลก  อย่างเมื่อ 2 ปีก่อนผมไปเรียนที่ North Carolina เกือบทุกคน ยากดีมีจนก็มักจะมีรถกัน ถูกแพงว่าไปอีกเรื่อง และส่วนใหญ่ใช้ used car  ค่านิยมที่ใช้รถยุโรปหรูๆ ไม่ได้มีมากเหมือนเรา ส่วนใหญ่ก็พึ่งพารถญี่ปุ่นอย่าง Toyota Honda (ด้วยเหตุผลเดียวกับคนไทย เพราะถือว่าเป็นรถดีราคาถูก) น้อยนักจะเจอรถยุโรปหรูๆ แม้แต่คนมีตังค์ก็ไม่ใช้เงินลงกับรถมากอย่างที่คนไทยเป็น ข้อนี้ทำให้ผมพอสรุปได้ว่า คนอเมริกันมองรถเป็นปัจจัย 5 มากกว่าเครื่องแสดงฐานะทางสังคมจริงๆ (แต่คนไทยค่อนข้างเอียงมาอย่างหลังซะมาก ซึ่งผมเองก็เป็น ฮ่าๆ)

ตอนผมไปถึง 2 สัปดาห์แรกโดยไม่มีรถนี่ผมแทบดำรงชีวิตไม่ได้ครับ ต้องพึ่งพาเพื่อนอย่างเดียว พอมีรถแล้วเห็นค่ามากครับ คำพูดที่ว่าไม่มีรถเหมือนไม่มีขานี่ผมเตือนรุ่นน้องและเพื่อนทุกคนจริงๆ ครับ บางคนลองรถสาธารณะได้ไม่นานก็ต้องยอมครับ ไม่สะดวก เดินไกล อากาศหนาว ไม่ปลอดภัย ซื้อรถมือสองถูกๆ ไปไหนมาไหนได้อย่างใจ สบายใจกว่าเยอะครับ ผมเองซื้อ Honda Accord Coupe ปี 2000 มาราคา USD5,000 ใช้ไป 9 เดือนขายต่อได้ USD4,000 สบายๆ ครับ ระหว่างใช้มีซ่อมนิดๆ หน่อยๆ รวมแล้วไม่เกิน USD100-200

ส่วนราคารถใหม่นั้น ถูกจริงๆ ครับ แต่ส่วนใหญ่ราคาที่เอามาโฆษณามักจะเป็นรถ option ต่ำสุดและจะราคากระโดดค่อนข้างมากถ้าจัด options มากขึ้นเรื่อยๆ ไม่เหมือนของเราที่มักจะมีรุ่นมาให้เลือกไม่มากและมักจะจัด option มาในระดับที่ไม่น่าเกลียด หมายความว่าตัวล่างสุดก็ยังสามารถซื้อมาขับได้โดยไม่ทุเรศตัวเองนัก  แต่ยังไงก็ดี ราคารถยุโรปที่นู่นราคาก็น่าซื้อมากๆ ว่างๆ ลองเข้าเว็บของอเมริกาแล้วไปจัด option เล่นครับ ดูราคาแล้วน่าสนใจมากๆ แต่ถึงแม้ว่ามันจะถูกเมื่อเทียบกับค่าครองชีพอื่นๆ แต่เค้าก็ให้น้ำหนักกับรถในฐานะเครื่องประดับทางสังคมน้อยกว่าคนไทยเยอะอยู่ดีครับ  :)
ผมก็เลยนึกขึ้นได้ครับ ว่าตอนอยู่ Carolinas มันยากลำบากกว่าอยู่ Greater Boston มากนัก จนถึงกับต้องเช่ารถใช้น่ะครับ แล้วถ้ากลับมานึกถึงแถวชนบทของบ้านเรานี่เขาเดินทางกันยังไงล่ะครับ (หรือว่า จยย. เอาง่ายเข้าไว้?) จริงๆก็อยากให้คนไทยมองรถเหมือนกับไอ้กันมองแหละครับ เป็นพาหนะเดินทาง แต่ปัจจัยหลายอย่างมันก็จำกัดให้เป็นไปได้ยากนะ

conan_murder

พูดถึง Options ....

ราคาเมื่อต้นปีครับ  ;D

พูดถึง Options ....

ราคาเมื่อต้นปีครับ  ;D
F10 พิกัด 50i เลยทีเดียว
แต่ราคาก็ประมาณ 318i ไทยเท่านั้น!!

ออฟไลน์ MC Stradale

ภาษีแพงจังหนอ.............  :(

ออฟไลน์ Mr.P

• **
ผมว่าจะอิจฉา อเมริกา น่าจะเป็นเรื่องของระบบของประเทศเขามากกว่าน่ะครับ และก็ความเจริญ 
ถ้าประเทศเราเจริญถึงขั้นนั้นแล้ว  ไม่ต้องเก็บภาษีรถแพงๆ ประเทศก็อยู่ได้ เราก็คงได้ซื้อรถแบบนั้นเหมือนกันครับ  แต่อย่าลืมว่าอเมริกา ค่าดูแลรถมันโคตรแพงนะครับ
อย่าไปคิดว่า ซื้อราคาอเมริกา เอามาดูแลแบบราคาไทย - -

เอ่อ ผมว่า
ค่าดูแล+ราคาอะไหล่ Porche บ้านเรา
ยังไงก็โคตรแพง อยู่ดีแหละครับ 555+

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
New Civic 2HC ที่นู่นราคาเริ่มต้น4แสน
แต่ค่าซ่อมแพงมาาก
แต่ยังไงก็อิจฉาอยู่ดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Oat_Oat

• **
อ้างถึง

เอ่อ ผมว่า
ค่าดูแล+ราคาอะไหล่ Porche บ้านเรา
ยังไงก็โคตรแพง อยู่ดีแหละครับ 555+

ไช่ผมว่า cayanne ที่บ้านเราก็ช่อมเเพงเหมือนกันค่าประกันก็เเพงเเถมราคายังโคตรเเพงอีก :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ gorilla

เมืองเจริญแล้วรถถูกจริงครับ แต่ค่าซ่อมบำรุงหนักนะครับ

ผมอยู่ออส เชคตามระยะ+เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง (เกรดต่ำ)  $150 นะครับ ถ้ามีอย่างอื่นต้องเปลี่ยนก็บวกกันไปครับ

เปลี่ยนสายพานไทมมิ่งต้องมี $1000+    เติมน้ำยาแอร์อย่างถูกสุด $120 ถ้าร้านทั่วๆไปอาจจะประมาณ $190

ค่าแรงศูนย์โตโยต้าคิด $150/ชั่วโมง

คนที่นี่ก็ไม่ได้คิดว่ารถเป็นสิ่งของบ่งบอกสถานะครับ รถยุโรปหรูๆไม่ได้เยอะมากเมื่อเทียบกับรายได้ที่เค้าได้รับกัน คนมีตังมีบ้านใหญ่ๆขับรถญี่ปุ่น รถเล็กๆเยอะแยะครับ  ขี่แค่เบนซ์-บีเอ็ม-ออดี้ ไม่มีใครสนใจคุณครับ   ยกเว้นพวกที่เป็น exotic จริงๆ  Fer, Lam, Aston, Bentley ก็ว่ากันไปครับ   

การเดินทางถ้าไม่ได้อยู่ตัวเมืองจริงๆ มันก็ลำบากครับ  รถเมล์น้อย  มาเป็นเวลา ตกเย็นรถก็หมดแล้วครับ  Taxi หาไม่เจอแน่นอน ต้องโทรเรียกครับ  แถมแพงมากๆด้วยครับ ระยะทางไม่ถึง 10 กิโล น่าจะประมาณ $20 แล้วครับ 

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมไม่ทราบค่า insurance ของ Cayenne แต่ของ Panamera ปีละประมาณ 2,200USD ครับ
ค่าที่จอดรถ ถ้าเกิดอยู่ในเมืองใหญ่อย่าง New York ก็จ่ายไปเดือนละ 500USD อย่างต่ำ
ยังไม่นับค่าผ่านทางต่างต่าง เวลาวิ่งบนไฮเวย์ ต่ำต่ำก็​ 5USD ไม่มีหรอกครับ ไฮเวย์ราคา 45 บาท

นี่ยังไม่รวมค่าต่อทะเบียนประจำปี ซึ่งไม่น่าจะแพงมากมายอะไร
และค่าซ่อมบำรุงในกรณีทั่วไป อย่างที่คุณ gorilla บอกไว้ครับ
เพื่อนของเพื่อนผมอีกที ขับ Accord ชนด้านหน้าเสียหายถึงคานหม้อน้ำ
คำนวณค่าซ่อมรถพร้อมอะไหล่มาแล้ว ตัดสินใจโยนทิ้งแล้วซื้อ Camry มือสองมาใช้แทน
ลองคิดดูก็แล้วกันครับ ว่าได้รถราคาถูกกว่าเรา แล้วมาเจอแบนี้จะไหวมั้ย

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
เรื่องราคารถเอาใกล้ๆ อย่าง Hongkong นี่ก็ได้ ...
ราคาไม่เท่าไร แต่อะไหล่แพงมาก

บางตัวผมซื้อจากเมืองไทย ไปถูกกว่าครับ
จะหวังให้ Part depot ของ DCH สั่งให้ก็สลบแน่ๆ

แค่เช่น คอมแอร์ นี่บ้านเรา 13,000 บาท ที่ฮ่องกงก็ 13,000.-
แต่ต่างกันแค่ ค่าเงิน จาก Thai Baht เป็น HKD เท่านั้น...
ต่างกันเห็นๆ 4 เท่า ค่าจอดรถ ชั่วโมงละ 30 HKD บ้านนอกหน่อยก็วันละ 100 HKD.

อยู่ที่ไหนก็ไม่แฮปปี้เท่าเมืองไทยหรอกคัรบ

ออฟไลน์ iiuuiisj

ถ้าจะให้พูดตรงๆ เลยนะ

ผมว่า เค้า กีดกันมากกว่า  ลองคิด ดู สิว่า ถ้า  รถทุกคัน มี ภาษี เท่ากัน  ย้ำว่าทุกคัน

คุณจะ ซื้อ toy  hon  niss  อะไร พวกนี้ไหม  ทุกคน ก็ จัด pors  vol  bm ben ต่างๆ นาๆ

แล้วท่านๆ ทั้งหลายที่มีส่วนกับ ......  คง หัวใจวาย กันไปเลย

มันไม่เสรี อะครับ  คนไทย ใช้รถกากๆ ถึงได้ ชน กัน วุ่ยวาย  ชน แล้วตาย โทษ โน้นโทษนี้

ผมว่า ถ้าทุกคน ขับ s class เอาเป็นรุ่นต่ำ เครื่อง ไม่ใหญ่ แต่ระบบความปลอด ภัยสูงสุด อุบัติเหตุคงน้อยลง

อีกปัจจัย  คนไทย ซื้อรถที ใช้ ก็ 10 20 ปี  ประเทศ อื่นๆ 5 ปี เปลี่ยน  เพราะ ราคา ในไทย บางคนทำงานมา 10 20 ปี เงิน เก็บ พึ่งจะออกรถ ได้  ให้ จะยอมขายง่ายๆ ต่างประเทศ  ขายก็ ซื้อใหม่ เปลี่ยน ตาม เทคโนโลยี  ทันสัมย ครนไทย ถึงโบราณ และพัฒนา ช้า กว่า ต่างประเทศ มาก  ไม่มีคำว่าเสรี ใน ประเทศไทยเลย    facebook ที่เค้าว่า เสรี  ยัง ปิดกั้นได้ งงมาก

ออฟไลน์ LimitedEdition

พูดอย่างนั้นก็ไม่ถูกเสียทีเดียวหรอกครับ

ผมไม่คิด่วามันเป็นการกีดกันทางการค้า แต่มันเป็นกลไกของภาษีระหว่างประเทศอยู่แล้ว
ซึ่งประเทศที่อยู่ในภูมิภาคใกล้เคียงกัน ก็มักจะเป็นพันธมิตรกันด้วยการลดกำแพงภาษี
หรือเอื้อประโยชน์ เพื่อสร้างฐานรากให้มีกำลังพอไปสร้างอำนาจต่อรองกับมหาอำนาจได้อีกทีหนึ่ง

รถยนต์อย่างค่ายญี่ปุ่น ส่วนใหญ่ที่ขายกันก็ประกอบในประเทศไทย
ชิ้นส่วนอะไหล่ต่างต่าง ก็ทำขึ้นจาก Supplier ในประเทศไทยกันเอง
ดังนั้น มันย่อมถูกกว่ารถยนต์ที่นำเข้าสำเร็จรูปจากต่างประเทศทั้งคัน
หรือรถยนต์ที่นำอะไหล่ส่วนใหญ่นำเข้ามา แต่ประกอบขึ้นในประเทศอย่างรถ CKD
แน่นอน เพราะมันไม่ต้องไปโดนเรื่องภาษีการนำเข้ารถยนต์ หรือชิ้นส่วน

อยากรู้ความแตกต่าง ก็ดูง่ายง่ายว่า E-class, C-class CBU กับ CKD ราคาต่างกันเท่าไหร่ ก็พอจะเห็นภาพครับ

ส่วนเรื่องอุบัติเหตุบนท้องถนน ผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ
คุณบอกว่าคนไทยใช้รถกาก ผมเห็นทั้งรถยุโรป ทั้งรถญี่ปุ่นสมัยใหม่ วิ่งกันให้เกลื่อนเมือง
Camry, Accord, Teana, Series 3, C-Class, E-Class ถ้าแบบนี้ยังกาก ผมว่าที่ไหนก็กากแล้วล่ะ
อย่างที่อเมริกายังมีรถเกาหลีพวก Kia, Hyundai วิ่งให้เห็นหนาตากว่ารถญี่ปุ่นอย่าง Toyota ด้วยซ้ำไป

อุบัติเหตุมันจะเกิดขึ้นหรือไม่ อยู่ที่วินัยจราจรของคนขับรถครับ
โอเค ถ้าคนคึกคะนองแล้วได้รถที่มีความปลอดภัยต่ำ โอกาสบาดเจ็บหรือเสียชีวิตมันสูงกว่าน่ะใช่
แต่ต้นเหตุทั้งหมด มันอยู่ที่วินัยของคนขับที่ไม่ตั้งมั่นอยู่ในความปลอดภัยเป็นหลัก
รวมรวมกับคุณภาพของถนนในเมืองไทยที่หลายเส้นไม่ได้มาตรฐาน การละเลยการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่จราจร
สิ่งเหล่านี้แหละ ที่ทำให้มันเกิดอุบัติเหตุได้มากขึ้น รถยนต์และระบบความปลอดภัยเป็นเพียงปลายเหตุเท่านั้น

คุณอาจจะบอกว่า ที่เมืองนอกคนเปลี่ยนรถกันอย่างบ่อย ก็จริงส่วนนึงครับ
ที่เปลี่ยนบ่อยได้ เพราะรายได้ของเขา กับราคารถยนต์ที่ขายในท้องตลาดมันเอื้อให้เปลี่ยนได้บ่อยกว่า
แต่สิ่งที่หนึ่งที่ ผลักดัน ให้คนเปลี่ยนรถบ่อย คือภาษีที่เพิ่มราคาแพงขึ้นกับรถยนต์รุ่นเก่าเก่า
่ต่างจากบ้านเราที่รถยิ่งเก่า ภาษีต่อทะเบียนยิ่งถูก หลายหลายประเทศถึงกับจอดรถทิ้งไว้ให้ขโมยไปฟรีฟรี
เพราะว่ายังคุ้มกว่าที่จะเก็บรถเอาไว้เอง แล้วต้องเสียค่าต่อทะเบียน และภาษีที่เก็บจากอายุอานามของรถด้วยซ้ำ
สุดท้ายคุณก็ต้องเลือกเอาว่าจะซื้อรถใหม่ เพื่อจ่ายภาษีถูก หรือจะใช้รถเก่าแล้วจ่ายภาษีแบบอ่วมอรทัย
มันมีระบบนิเวศที่เกี่ยวข้องมากกว่าแค่กลไกด้านราคา หรือภาษีสำหรับรถยนต์ในตอนซื้อ เพียงอย่างเดียวครับ