ผู้เขียน หัวข้อ: บทความรถใหม่ปี 2012-2015 น่ะครับ เกี่ยวกับ TOYOTA ESTIMA น่ะครับ  (อ่าน 16475 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2PERCENT_plus

• Newbie
  • *
ไม่รู้คุณ จิมมี่ ลืม หรือว่ายังงัย ( รถมันเยอะจัด )

เลยอยากถามว่ามันจะปรับโฉม หรือมีการเคลื่อนไหวอะไรยังงัยบ้างน่ะครับ

รบกวนคุณ จิมมี่ หรือ ใครที่พอรู้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Estima เป็นรถที่นำเข้ามาจำหน่ายโดย ผู้ค้ารายย่อย หรือ เกรย์ มาร์เก็ต
Toyota Motor Thailand เลิกเอาเข้ามาจำหน่ายเป็นสิบๆ ปีแล้ว สมัยก่อน เอาเข้ามาแค่รุ่นแรกในชื่อ Previa แล้วเลิกไป

ดังนั้น ในเมื่อ ไม่ใช่รถจากผู้ผลิตและจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
ผมจึงตัดสินใจ "ไม่ใส่ลงไปในบทความ อย่างจงใจ" ครับ

ส่วนในญี่ปุ่น Estima เพิ่งปรับโฉม Minorchange ไปเมื่อไม่นานนี้
ดังนั้น อย่างน้อยๆ มีอีก 2-3 ปี กว่าจะมีการเปลี่ยนโฉมใหม่ทั้งคันอีกครั้งหนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ปีนี้ Estima ออกโฉมใหม่แล้วนะครับ
ตัว MC เปิดตัวไปตอน Christmas Eve 2008 นู่น
(ตัวโฉมจริงๆออก 16 มกราคม 2006)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครับ Iwata Kana ที่มาอัพเดทให้

แต่ ในใจยังเชื่อว่า ยังไม่ใช่ปีนี้ครับ

เพราะในตารางเปิดตัวรถใหม่ของปี 2012 นี้ ฝั่งญี่ปุ่น ผมยังไม่เห็น Estima โผล่มาครับ

อาจจะเป็นช่วง ธันวาคมอีกก็ได้ แต่ Estima เองก็ยังขายได้เรื่อยๆ และแนวโน้มที่ Toyota
จะลากขายออกไปอีกในญี่ปุ่น ก็มีอยุ่บ้างเหมือนกัน ขนาด Harrier ยังลากขายมาจนถึงทุกวันนี้
ด้วยความงุนงงของผมอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมรู้สึกว่า Harrier น่าจะมีการ Full Model Change แตกไลน์จาก Lexus RX สักวันแน่ๆ ครับ เพราะทุกวันนี้ Harrier กับ RX ในญี่ปุ่น ก็ขายกันคนละช่วงราคา จับคนละตลาดอยู่แล้ว

ส่วน Estima เนี่ย ถ้าดูจากว่าโฉมแรกลากขายเป็น 10 ปี ได้ ผมว่าโฉมปัจจุบัน ที่หน้าตามันยังดูไปได้เรื่อยๆ ผมว่ามันก็ยังน่าจะลากขายต่อไปอีกสัก 2 ปีได้มั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ผมรู้สึกว่า Harrier น่าจะมีการ Full Model Change แตกไลน์จาก Lexus RX สักวันแน่ๆ ครับ เพราะทุกวันนี้ Harrier กับ RX ในญี่ปุ่น ก็ขายกันคนละช่วงราคา จับคนละตลาดอยู่แล้ว

ส่วน Estima เนี่ย ถ้าดูจากว่าโฉมแรกลากขายเป็น 10 ปี ได้ ผมว่าโฉมปัจจุบัน ที่หน้าตามันยังดูไปได้เรื่อยๆ ผมว่ามันก็ยังน่าจะลากขายต่อไปอีกสัก 2 ปีได้มั้งครับ

1.ความจริงก็มีการแตกไลน์ลับๆเหมือนกันนะสำหรับ Harrier
แต่มาในแบบ Kluger แทน (SUV ที่เน้นลุยมากกว่า Harrier
แต่รวมๆก็ป๋าน้อยกว่านั่นแหละ)

Harrier กับ Kluger รุ่นแรกทั้งคู่ต่างแค่หน้าตากับความหรูเท่านั้น
พอเจ้า Kluger เป็น Vanguard เลยไม่มีการแตกไลน์อีกเลย
(แถมไปคบกับน้องเล็ก RAV4 มากกว่าโดยหันมาใช้เครื่อง 2.4 อีกด้วย)

แต่เชื่อเลยว่า Harrier นั้นคงมาแนวแบบ SAI แหงๆ

2.เท่าที่ดูแล้ว ถ้า All New จริงๆการออกแบบคงไม่หนีกันหรอก และ MC แล้วสิ่งที่นึกออกเรื่องเดียวมีแค่
เอาเครื่อง 2.5 1AR-FE ใส่แทนและปลดเครื่อง 2.4 ทิ้งไปให้ไกลๆ
(แถมเดาจากเส้นสายใน Camry แล้วมาสไตล์เหลี่ยมแหงๆ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ YIM

Vanguard มันก็คือ RAV4 LWB เดิมนี่นา

ในความรู้สึกผม ผมว่ามันเล็กเกินกว่าจะบอกว่ามาแทน Kluger นะครับ น่าจะเป็นการถมพื้นที่ระหว่าง Harrier กับ RAV4 มากกว่า

ผมก็เห็นด้วยนะว่า Estima หน้าตาไม่น่าเปลี่ยนมาก เพราะมัน FMC สองหนแล้ว หน้าตามันก็ยังเหมือนเดิม (ซึ่งแปลกมากสำหรับรถญี่ปุ่น)

จาก Wikipedia จากวันเปิดตัวเหมือนกับว่ามาแทนยังไงไม่รู้
(เพราะหลังจากที่เปิดตัว Vanguard Kluger โดนตัดไปจากหน้าเวปแล้วแหะ)

http://ja.wikipedia.org/wiki/%E3%83%88%E3%83%A8%E3%82%BF%E3%83%BB%E3%82%AF%E3%83%AB%E3%83%BC%E3%82%AC%E3%83%BC

(ส่วนตัวคิดเหมือนพี่ YIM แหละครับ เหมือนมาขายที่เครือข่ายมากกว่า Netz
แต่ว่าเครือข่ายที่ขาย Vanguard ล้วนขาย Kluger และ Harrier ทั้งสิ้น)
----------------
ส่วน Estima ตอนนี้ออกโฆษณากระตุ้นตลาดก่อนเปลี่ยนโฉมครับ

トヨタエスティマ 2012.1 CM

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าออกมาเหลี่ยม คงตีกับ Alphard/Vellfire แล้ว
แถมยังเสียความเป็น Estima ไปหมดเลย เพราะเด่นที่ความโค้งมากๆ

เพราะในตารางเปิดตัวรถใหม่ของปี 2012 นี้ ฝั่งญี่ปุ่น ผมยังไม่เห็น Estima โผล่มาครับ
อ้างอิงจากเวปนี้ครับ http://kuru-ma.com/page323.html
ตรง 5 นะครับ

ออฟไลน์ YIM

ว้าว

เดือน 5 เปิดตัวทั้งตัวธรรมดา และ Hybrid ด้วย

แถมชนกับ Corolla FMC เสียด้วย!?

แบบนี้ต้องตามข่าวเสียแล้ว

อืมม คิดว่าพี่จิม น่าจะตามข่าวจาก Mag X มั้งครับ เพราะผมดูแล้ว ฉบับเดือน 1 ก็ยังไม่มีพูดถึง Estima