ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามความคืบหน้าโรงงานHondaที่จ.อยุธยาหน่อยครับ  (อ่าน 5622 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
คือผมจะสอบถามความคืบหน้าโรงงานHondaที่โดนน้ำท่วมอ่ะคับ
ว่าตอนนี้ขั้นตอนการฟื้นฟูโรงงานไปถึงขั้นไหนแล้ว
แล้วตอนนี้มีข่าวอะไรบ้างไหมคับ ทางโรงงานจะเริ่มสายการผลิตได้เมื่อไร

ใครอยู่วงในหรือพอรู้ความคืบหน้าช่วย
แจ้งให้ทราบด้วยนะคับ
ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2012, 01:06:06 โดย tokiyer »

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
http://www.honda.co.th/hondablog/?p=695

ลองไปอ่านในนี้ดูครับ

ขอบพระคุณมากครับที่ให้ความสนใจ

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
สอบถามเพิ่มเติมน่ะครับ

แล้วเรื่องรถนำเข้าที่ไม่ต้องเสียภาษีจากการที่รัฐบาลช่วยเหลือ ไม่ทราบข้อเท็จจริงเป้นยังไงมั๊งครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เริ่มประกอบประมาณปลายมีนาครับ ตอนนี้เริ่มมีการวางแผนสั่งชิ้นส่วนกันแล้วออเดอร์ที่โรงงานผมได้รับก็ตอนเดือนกุมภาครับถือเป็นโรงงานผลิตเหล็กต้นน้ำก็ว่าได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
สอบถามเพิ่มเติมน่ะครับ

แล้วเรื่องรถนำเข้าที่ไม่ต้องเสียภาษีจากการที่รัฐบาลช่วยเหลือ ไม่ทราบข้อเท็จจริงเป้นยังไงมั๊งครับ

เท่าที่พูดได้คือพูดจากข่าว PR เท่านั้นนะครับ
ผมรวมเอาไว้ให้อ่านด้านล่างครับ

++++++++++++++++++++++++++

http://www.thanachar...6EF8F1DDB8BB99D

ค่ายรถพลิกแผนผลิตกู้วิกฤต รื้อซัพพลายเชนวิ่งซบอินโดฯ 26/12/2554

ค่ายรถแห่ปรับแผนฟื้นกำลังผลิต "ฮอนด้า" ขอ 6 เดือนกลับมาเดินเครื่องได้ "โตโยต้า" เจอพิษ "จัสต์อินไทม์" ต้นปีหน้าผลิตเต็ม 100% "ฟอร์ด" ซุ่มเจรจาอินโดฯตั้ง รง.ลดเสี่ยง อีซูซุ-มาสด้า- นิสสัน-มิตซูบิชิ ยันปีหน้าตลาดวิ่งฉิวทะลุล้านคัน

จากเหตุการณ์น้ำท่วมครั้งใหญ่ส่งผลกระทบต่ออุตสาหกรรมยานยนต์อย่างหนัก โดยเฉพาะผู้ผลิตชิ้นส่วนยานยนต์ที่กระจายอยู่ตามนิคมอุตสาหกรรมทั้ง 7 แห่งจมน้ำ ทำให้บรรดาค่ายรถยนต์ต้องเร่งปรับกลยุทธ์ ระดมสรรพกำลังทั้งด้านการผลิตการขายให้สอดรับกันเพื่อให้อุตสาหกรรมทั้งระบบดำเนินต่อไปได้

นายพิทักษ์ พฤทธิสาริกร รองประธานอาวุโส บริษัท ฮอนด้า ออโตโมบิล (ประเทศไทย) จำกัด เปิดเผยว่า สิ่งสำคัญตอนนี้คือ พยายามให้โรงงานกลับมาผลิตได้เร็วที่สุด ซึ่งเชื่อว่าน่าจะใช้เวลาอีกระยะหนึ่ง และผู้บริหารฮอนด้าทุกคนจะพยายามทุ่มเทกำลังเพื่อฟื้นให้เร็วที่สุด และยืนยันว่า ฮอนด้าจะไม่ย้ายฐานการผลิตจากประเทศไทยและจากพื้นที่ตั้งโรงงานแห่งเดิม

นายพิทักษ์กล่าวขอบคุณรัฐบาลซึ่งขณะนี้ฮอนด้าได้รับมาตรการช่วยเหลือ หลัง ครม. (เมื่อวันที่ 29 พฤศจิกายน 2554) อนุมัติยกเว้นภาษีอากรนำเข้า ชิ้นส่วนและรถยนต์สำเร็จรูปให้ฮอนด้ามีผลตั้งแต่วันที่ 25 ตุลาคม 2554-30 มิถุนายน 2555

"มติ ครม.ครั้งนี้ไม่ได้ต้องการช่วยฮอนด้าอย่างเดียว แต่ต้องการช่วยเหลือบริษัทที่ได้รับผลกระทบมากกว่า ทั้งการนำเข้าชิ้นส่วน, เครื่องจักร รวมทั้งรถยนต์ โดยคิดภาษีเป็น 0%และแต่ละบริษัทก็จะได้ใช้สิทธิประโยชน์ที่แตกต่างกันไปตามข้อจำกัด ครม.ได้กำหนดกรอบที่ชัดเจน ว่าจะต้องนำเข้ามาจำหน่ายเพื่อการบรรเทาให้กับดีลเลอร์ทั้ง 150 แห่งได้มีรถยนต์ขาย โดยดูจากยอดปีก่อนเป็นแนวทาง และฮอนด้าก็ไม่ได้เปรียบผู้แข่งขันในตลาดใด ๆ ทั้งสิ้น

ส่วนรถยนต์ที่จะนำเข้ามาจำหน่าย ภายใต้กรอบจะต้องเป็นรถที่มีการผลิตและจำหน่ายในประเทศไทยเท่านั้น ซึ่งปัจจุบันมีอยู่ 5 รุ่น คือ บริโอ้, แจ๊ซ, ซิตี้, ซีวิค, แอคคอร์ด และซีอาร์-วี ซึ่งนอกเหนือจากนี้จะไม่สามารถนำเข้ามาจำหน่ายได้ สำหรับรถยนต์ฮอนด้า บริโอ้ และฮอนด้า ซิตี้ ซึ่งประเทศไทยเป็นฐานการผลิตใหญ่ คงจะต้องดูกันอีกระยะ ว่าบริษัทจะหารถยนต์จากแหล่งใดมาตอบสนองความต้องการลูกค้า

ส่วนราคาขายนั้นได้ลดหย่อนแค่ภาษีนำเข้าเป็นศูนย์เท่านั้น ซึ่งภาษีส่วนอื่นยังคงจ่ายตามเดิม รวมทั้งบริษัทยังต้องประเมินอัตราแลกเปลี่ยนเพื่อสะท้อนต้นทุนการนำเข้าด้วย

+++++++++++++++++++++++++++

อ้างอิง http://www.bangkokbi...0111130/422147/ฮอนด้าเผยนำเข้า4รุ่นดังแอคคอร์-ซีอาร์วี-ซีวิค-แจ๊ซ.html

ฮอนด้ายันจะนำเข้าเท่าที่จำเป็น
นายพิทักษ์ พฤทธิสาริกร รองประธานอาวุโสบริษัทฮอนด้า ออโต โมบิล ประเทศไทย เปิดเผยภายหลัง นายฮิโรชิ โคบายาชิ ประธานกรรมการบริหารและซีอีโอ บริษัท เอเชี่ยนฮอนด้ามอเตอร์ จำกัด พบ นายกิตติรัตน์ ที่ทำเนียบรัฐบาลเวลา 16.30 น. ว่าฮอนด้าได้ขอบคุณรัฐบาลที่เข้าใจ และยืนยันว่ามาตรการยกเว้นภาษีนำเข้ารถยนต์ของรัฐบาลครั้งนี้ ทางฮอนด้าไม่ได้รับประโยชน์เต็มเม็ดเต็มหน่วยอย่างที่เข้าใจ

"ในความเป็นจริงบริษัทไม่สามารถนำเข้ารถยนต์จำนวนมากได้ เนื่องจากต้นทุนการผลิตในประเทศไทยต่ำกว่าต่างประเทศ อีกทั้งมาตรฐานก็ดีกว่าประเทศอื่น มาตรการที่ออกมาเป็นมาตรการเยียวยาเพียงเล็กน้อย ฮอนด้าจึงต้องทำให้โรงงานกลับมาผลิตให้เร็วที่สุด เพื่อจะได้ช่วยฟื้นฟูเศรษฐกิจของประเทศไทยด้วย" นายพิทักษ์ กล่าว

ผู้บริหารฮอนด้า เผยว่า หลังจากโรงงานในสวนอุตสาหกรรมโรจนะ จ.พระนครศรีอยุธยา ประสบภัยน้ำท่วม ทำให้ยอดการผลิตและประกอบรถยนต์ของฮอนด้าต้องหยุดลง โดยเฉพาะรถยนต์ทั้ง 6 รุ่นที่ผลิตภายในประเทศไทย คือ ฮอนด้า แอคคอร์ด, ซีอาร์วี, ซีวิค, แจ๊ซ, ซิตี้ และ บริโอ้ ส่งผลให้ฮอนด้าต้องเร่งหาแหล่งวัตถุดิบเพื่อทดแทนการผลิตรถยนต์ที่ผลิตในประเทศ ไม่ว่าจะเป็นการนำเข้ารถยนต์สำเร็จรูป หรือชิ้นส่วนและอะไหล่ต่างๆ จากต่างประเทศ โดยที่ผ่านมาฮอนด้า ได้ยื่นข้อเสนอภาครัฐยกเว้นภาษีขาเข้าเครื่องจักร ชิ้นส่วนรถยนต์ และรถยนต์สำเร็จรูป ให้แก่ผู้ประกอบการที่ประสบปัญหาอุทกภัย

ในเบื้องต้นฮอนด้า จะนำเข้ารถยนต์นั่งสำเร็จรูปที่ยังทำการผลิตไม่ได้ จำนวน 4 รุ่น คือ แอคคอร์ด, ซีอาร์วี, ซีวิค และ แจ๊ซ จากจำนวนที่ผลิตภายในประเทศทั้งหมด 6 รุ่น เพื่อทดแทนการผลิตในประเทศเป็นการชั่วคราวจนกว่าโรงงานเริ่มดำเนินการได้ หรือครบกำหนดในวันที่ 30 มิ.ย. 2555

บริโอ้-ซิตี้ใหม่ต้องรอโรงงานในไทย
ส่วนอีก 2 รุ่นที่เหลือ คือ ฮอนด้า ซิตี้ และ บริโอ้ ไม่สามารถนำเข้าได้ เนื่องจากฐานการผลิตส่วนใหญ่ ตั้งอยู่ที่ประเทศไทย ซึ่งโรงงานยังไม่สามารถกลับมาเดินเครื่องการผลิตได้ เนื่องจากยังมีปัญหาน้ำท่วมขัง จะต้องรอดูสถานการณ์และสภาพเครื่องจักรในโรงงานว่าได้รับความเสียหายมากน้อยเพียงใด เพื่อนำไปประกอบการพิจารณาว่าต้องนำเข้าชิ้นส่วนประเภทไหนบ้าง

อย่างไรก็ตาม นายพิทักษ์ กล่าวว่า ขณะนี้ยังไม่สามารถบอกรายละเอียดได้ว่า จะนำเข้ารถยนต์ในปริมาณมากน้อยเพียงใด ขณะที่ยอดรถยนต์คงค้างส่งมอบยังมีอยู่เป็นจำนวนมาก แต่ทั้งนี้ จะพยายามนำเข้ารถยนต์สำเร็จรูป เท่าที่จำเป็นจนกว่าโรงงานจะกลับมาผลิตได้อีก

• **
http://www.honda.co.th/hondablog/?p=695

ลองไปอ่านในนี้ดูครับ

ขอบพระคุณมากครับที่ให้ความสนใจ

ขอบคุณมากคับ

• **
เริ่มประกอบประมาณปลายมีนาครับ ตอนนี้เริ่มมีการวางแผนสั่งชิ้นส่วนกันแล้วออเดอร์ที่โรงงานผมได้รับก็ตอนเดือนกุมภาครับถือเป็นโรงงานผลิตเหล็กต้นน้ำก็ว่าได้
เริ่มผลิตมีนานี้ คือจะมีรถออกมาได้ประมาณเดือนไหนคับ
หรือรถผลิตวันเดียวเสร็จ
อันนี้ผมไม่รุ้จิงๆ
แล้วจะผลิตได้เดือนละประมารกี่คันคับ

เริ่มผลิตมีนานี้ คือจะมีรถออกมาได้ประมาณเดือนไหนคับ
แล้วจะผลิตได้เดือนละประมารกี่คันคับ

ได้ประมาณเมษาครับ เพราะต้องมีหลายขั้นตอนกว่าจะส่งถึงมือผู้บริโภค แรกๆยังไม่เต็มที่ครับส่วนจะเต็มที่ก็ได้แค่คาดว่าพฤษภาถึงจะเต็มสูบ ถ้าจองตอนนี้เห็นเซลล์บอกว่าเดือนสิงหา-กันยาถึงได้รถ ฮู้ว นานจริงๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

แถมนิดนึงของพี่โตนะครับ ตอนนี้รันเต็มที่ได้แล้วประมาณสัปดาห์กว่าๆแต่ไม่ทราบว่าผลิตออสหรือโก้ก่อน ใครที่จองแล้วรอรถหรือคิดจะจองก็เตรียมตัวได้เลย ที่โรงงานผมก็รอวีออสคันนึงแล้วก็วีโก้ 4 ประตูอีกคัน นานมากเลยตั้งแต่กันยาแล้ว ส่วนข่าวลือเรื่องพรีอุสซีไม่ทราบจริงๆ คาดว่าไม่มีหรอก มีแต่เพิ่มกำลังการผลิตตัวปัจจุบันให้มากขึ้น

แล้วก็กำลังดำเนินการขยายโรงงานโดยที่ครึ่งนึงของโรงใหม่จะเน้นผลิตอีโก้คาร์ พี่เค้ามาช้าจริงๆ

• **

ได้ประมาณเมษาครับ เพราะต้องมีหลายขั้นตอนกว่าจะส่งถึงมือผู้บริโภค แรกๆยังไม่เต็มที่ครับส่วนจะเต็มที่ก็ได้แค่คาดว่าพฤษภาถึงจะเต็มสูบ ถ้าจองตอนนี้เห็นเซลล์บอกว่าเดือนสิงหา-กันยาถึงได้รถ ฮู้ว นานจริงๆ

คือผมจองไปตั้งแต่น้ำยังไม่ท่วมอ่ะคับ พอโทรถ้าเซลก็ไม่ค่อยรู้บอกเพียงแต่ว่า อยู่คิวแรกๆ ผลิตได้เมื่อไรก็น่าจะได้รถเร็ว
ผมก็เลยอยากหาข้อมูลว่าจะเริ่มผลิตเมื่อไร เพราะถ้าผลิตมีนาน ผมเองก็คงได้ไม่เกินเมษา ิสนะคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คือตอนนี้ คนของ Honda เอง ก็ไม่สามารถให้ข่าวออกไปได้มากกว่าที่เห็นกันตามสื่อหนะครับ

และจะว่าไปแล้ว สิ่งที่ผมเขียนไปในบทความ สรุปรถใหม่ ในไทย 2012-2015
ก็เขียนไปตามการคาดการณ์ และข้อมูลที่เชื่อถือได้ ซึ่ง Honda เอง ก็ไม่อาจยืนยันอะไรตามเนื้หาบทความผมได้

เพราะมันจะมีผลกระทบเกี่ยวโยงไปอีกมากพอสมควร ดังนั้น เราจึงพอจะรับทราบได้แต่สิ่งที่ Honda แถลงเอาไว้ในช่วงนี้
คาดว่า ความคืบหน้าต่างๆ ของ Honda น่าจะเริ่มขึ้นอีกครั้ง ช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์ น่าจะพอทราบได้ว่า
อะไรจะเกิดขึั้นต่อจากนี้ไปหนะครับ

• **
คือตอนนี้ คนของ Honda เอง ก็ไม่สามารถให้ข่าวออกไปได้มากกว่าที่เห็นกันตามสื่อหนะครับ

และจะว่าไปแล้ว สิ่งที่ผมเขียนไปในบทความ สรุปรถใหม่ ในไทย 2012-2015
ก็เขียนไปตามการคาดการณ์ และข้อมูลที่เชื่อถือได้ ซึ่ง Honda เอง ก็ไม่อาจยืนยันอะไรตามเนื้หาบทความผมได้

เพราะมันจะมีผลกระทบเกี่ยวโยงไปอีกมากพอสมควร ดังนั้น เราจึงพอจะรับทราบได้แต่สิ่งที่ Honda แถลงเอาไว้ในช่วงนี้
คาดว่า ความคืบหน้าต่างๆ ของ Honda น่าจะเริ่มขึ้นอีกครั้ง ช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์ น่าจะพอทราบได้ว่า
อะไรจะเกิดขึั้นต่อจากนี้ไปหนะครับ
คับผม ผมเองก็ได้อ่านบทความที่พี่จิมมี่สรุปไว้แล้วเกี่ยวกับทางฮอนด้า เพียงแต่ผมเองก้อยากได้ข่าวความคืบหน้าบ้างอ่ะคับ
ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2012, 05:33:27 โดย tokiyer »