ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งสัปดาห์ละ 1 วันต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษไหม?  (อ่าน 8171 ครั้ง)

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
ช่วงนี้น้ำมันขึ้นราคาเรื่อย ๆ อยากจะลดค่าใช้จ่าย
พอดีว่าย้ายที่พักมาอยู่ใกล้ที่ทำงาน สามารถเดินมาทำงานได้ ใช้เวลาเดินประมาณ 15 นาที
วันเสาร์มีไปธุระเป็นประจำ จะใช้วิ่งประมาณ 50 กม.
ส่วนวันอาทิตย์จะพักผ่อน ถ้ามีธุระก็จะพยายามรวบทำในวันเสาร์เลย

อยากขอคำแนะนำว่ารถใช้น้อยแบบนี้จะต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษไหม?
ปล. รถ Altis 1.6G
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ลมยางจะอ่อนเร็วขึ้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ denkmit

• **
เอาออกมาวิ่งเล็กๆ น้อยๆ บ้างก็ได้น่ะครับ
จอดไว้นานๆ ยางจะตายก่อนเพื่อน
อาจมีพวกหนู มาอาศัยทำรัง กัดกินสายไฟก็เป็นได้

ออฟไลน์ udis

รถเพื่อนผมวีโก้ วิ่งสัปดาห์ละ 1 วัน หนูไปอยู่ในช่องแอร์ และกัดสายไฟ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ HYDE--

ยาง
แบตเตอร์รี่

เอาออกมาขับบ้างก็ดีนะครับ เช่น ขับไปทำงานสักอาทิตย์ละ 1-2 วัน
หรือ กลางคืนก็ออกมาขับกินลมเล่นบ้าง

ออฟไลน์ YenChar

จขกท สถานะการณ์เดียวกับผมเลยครับ

ปีกว่าๆแล้ว ผมขับวันเสาร์ วันอาทิตย์บ้าง 20-30 กิโล
ส่วนมากจะมาสตาร์ตรถทุกๆวันพุธ ทิ้งไว้ซัก 5 นาที
เร่งเครื่องคาไว้ที่ 2 พันรอบบ้าง ถอยเข้าถอยออกบ้าง
แต่วันไหนกลับมาจากออฟฟิศ ว่างๆก็จะเข็นบ้าง เข้าๆออกๆให้ยางมันไม่เสียรูป

ที่สำคัญ ผมไม่ล๊อครถเลย จอดในรั้วบ้านอยู่แล้ว
ที่บ้านมีคนอยู่ตลอด+มีหมาที่้บ้าน เลยไม่อยากล๊อค แต่จะคล้องกุญแจไว้แทน กันเหนียว

ชีวิตคงเป็นอย่างงี้ไปอีก 2-3 ปีครับ เหอะๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แค่ตรวจเช็คระยะตามเวลา ถ้าเป็นน้ำมันเครื่อสังเคราะห์ก็หนึ่งปี (เพราะคงวิ่งระยะทางไม่ถึงที่กำหนดก่อนนะครับ)
และอย่าลืมตรวจสอบลมยางบ่อยๆ อาจจะอยากเติมเกินบ้างเล็กน้อยเพื่อให้คงรูปได้ดีกว่าครับ สุดท้ายอย่างที่หลายท่านบอกไป ระวังหนู เตรียมแผนต่อต้านไว้ด้วย

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
แล้วรถผมวิ่งวันละ 50โล ละ แนะนำทีครับ ดูอะไรเป็นพิเศษ
ทุกวันนี้ขับเบาๆ ถนุดถนอม
รถ diesel 1.6

ออฟไลน์ BlackSpeed

ผมก็คล้ายกันแต่วิ่งเยอะกว่า เช้าวันจันทร์วิ่งมาระยองแล้วก็จอดไว้ เย็นวันเสาร์ขับกลับ กทม.
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โตโยต้าทนอยู่แล้วมั้งครับ ผมก็ใช้สัปดาห์ล่ะครั้งก็ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร เพียงแต่เอารถไปเติมลมยางบ่อยหน่อยแล้วก็รถจอดในร่มตลอดเวลา ไม่เคยมีปัญหาหนูมารบกวน มีแต่รอยตีนแมว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมใช้รถแบบ จขกท. เลยครับ ใ้ชงานแบบนี้ตั้งแต่ออกมาเลย เนื่องจากเช่าคอนโดหลังที่ทำงาน เดิน 2 นาทีถึง
เสาร์อาทิตย์ก็วิ่งไม่เยอะถ้ากลับบ้านก็ ไป-กลับ 120 กม. ได้ ถ้าอยู่ กทม. วิ่งไม่เกิน 50 กม.ครับ บางทีจอยาว 3 อาทิตย์ไปเลย
หลักๆ คือผมจะเติมลมยางเกินมาหน่อยนึง ปกติ หน้า 32 หลัง 30  ผมจะเติม 34 ทุกล้อไปเลย
อย่างอื่นก็ตามระยะเช็คศูนย์เอาครับ ::)

ออฟไลน์ natty ib-cm

;D มีแต่ทั้งคำแนะนำดีๆทั้งน้านน

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
เหมือนกันเลยครับ ได้ใช้ที่ก็เสาร์ อาทิต นิดๆหน่อยๆ แต่ก่อนไปทามงานก็อาจจะสตาจเครื่อง ประมาณน้ครับ ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่าต้องดูแลยังไง
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ YoungJet

• **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

คิดไม่ถึงเลยว่ามีคนใช้รถแบบผมหลายคนเลย
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ ugly...

• Full Member
ผมมีอยู่ 4 คันที่แทบไม่ได้วิ่งเลย

คันนึงรถสนามขับเดือนสองเดือนหน ใส่ตัว quick release แบตไว้เลย
ไม่งั้นแบตหมดแน่ๆ สตารท์ทิ้งไว้อาทิตย์ละครั้ง ครั้งละ 15 นาที

คันนึงของแม่ แม่ผมเจ็ดสิบกว่าแล้ว นานๆขับที ตอนที่ไปวัด ประมาณ 2 อาทิตย์ครั้ง
ดูแลปกติ ไม่ต้องทำอะไร ไม่เคยมีปัญหา แบตก็โอเคนะ ไม่เสื่อม

อีกคันรถตู้ไป ตจว ทีใช้ที
และอีกคันรถเก่าเก็บ ใช้ตอนแต่งงาน ไม่อยากขายเก็บสะสมไว้
ใช้ประมาณอาทิตย์สองอาทิตย์ครั้ง ดูแลปกติ ไม่มีปัญหาอะไร

สรุปถ้าใช้งานอาทิตย์หรือสองอาทิตย์ครั้ง
แต่ละครั้งที่ใช้วิ่งยาวพอสมควร ผมว่าไม่มีปัญหาครับ

ดูแลเรื่องความสะอาดและหนูก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เช็คลมยางหน่อยก้ดีนะครับซักสามอาทิตย์ครั้ง ในช่วงอาทิตย์ก้สตาร์ทรถบ้างซัก 5-10 นาทีครับ ถ้าเป็นบ้านของตนเองก้ควรเปิดฝากระโปรงรถไว้เพื่อให้พอมีแสงสว่างส่องเข้าไปในห้องเครื่องเวลากลางคืน หนูจะได้ไม่เข้าไปทำรังครับ