ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ Camry 2.0 black interior กับ Teana 200xl  (อ่าน 23113 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ Camry 2.0 black interior กับ Teana 200xl
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:08:56 »
ผมว่า Teana ดีกว่าแทบทุกอย่างเลยอะ สบายกว่า นุ่มกว่า หรูกว่า หนึบกว่า วัสดุดีกว่า อาจแรงน้อยกว่านิ้สนึง (ถ้า 200XL vs 2.0G นะ)
ถ้าเขาไม่เยอะ ไม่น่ามีปัญหาหรอก หรือไม่ก็ จัด 250XV ไปเลย ถ้าคิดว่าจะติดแก๊ส เพราะถ้าติดกับรถที่กินน้ำมัน แก๊สจะคุ้มมากๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Re: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ Camry 2.0 black interior กับ Teana 200xl
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:16:40 »
เมื่อปลายเดือน ธ.ค. ที่แล้วผมเอา vq20 ติดแก๊สในa32 ขึ้นเขาค้อ-ภูทับเบิก แทบไม่ไหว แรงไม่มีเลยครับโดน vios city แซงหมด T T

VQ20 ใน A32 เครื่องที่เก่าแล้ว อายุรถก็มาก
น้ำหนักตัวรถก็มาก เทียบกับเครื่องที่เล็ก
ขึ้นเขาลำบากครับ ใช้น้ำมันยังลำบากเลย

ผมใช้แก๊สขึ้นเขาใหญ่ กับใช้น้ำมันขึ้น
ผลออกมาน้ำมันดีกว่านิดหน่อย แต่ก้ยังหนืดอยู่
(นั่ง 5 คน)

ถ้าเทียน่า แนะนำให้หาข้อมูลในคลับดูครับ
ว่าร้านไหนติดประจำสำหรับเทียน่า

ถ้าสนใจมาติดที่กรุงเทพ หลังไมค์มาหาผมได้นะครับ
เดี๋ยวจะแนะนำร้านฝีมือดีให้ครับ เค้าชำนาญนิสสัน
ทั้งเซฟิโร่ เทียน่าเลยครับ ขับมาจากต่างจังหวัด
มาติดก็หลายรายเลยครับ

ส่วนถ้าต้องติดแก๊สจริงๆ แนะนำแคมรี่เลยครับ
(รอตัวใหม่ก็ดีนะครับ ใกล้จะมาแล้ว อย่างน้อยมันก็
ปรับปรุงดีกว่ารุ่นปัจจุบันนิดๆหน่อยๆอย่างแน่นอน)

ออฟไลน์ joopii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:31:58 »
คุณนครอัญมณี
ขอบคุณมากนะค่ะ ให้ข้อคิดมาเป็นข้อๆเลย จริงๆแล้วพิจารณาจากทุกข้อแล้ว
คำตอบคือ camry แต่ที่ยังตัดสินใจไม่ได้ซักทีเพราะใจมันเอียงไปทางเทียน่ามากกว่า แหะ ๆ  - -'

อย่างที่บอกไปแล้วนะค่ะ ว่าไม่ชอบรถประเภท ppv ส่วน captiva diesel ตอนแรกก็ดูๆอยู่ค่ะ
แต่ไปลองขับแล้ว ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ค่ะ

สำหรับ camry ถ้าเป็นตัวใหม่ มีคนแนะนำว่าไม่ค่อยอยากให้ซื้อรถโมเดลใหม่ในช่วงแรกๆ ควรจะรอซักประมาณปีนึงค่อยซื้อ เผื่อว่ามันมีปัญหาอะไรจะได้รับการแก้ไขไปก่อน
ยิ่งถ้าเป็นรุ่น mc ยิ่งได้เปรียบเรื่องจุดด้อยของรถที่มักได้รับการแก้ไขหมดแล้ว อีกอย่างถ้าเป็นตัวใหม่คงไม่ได้ส่วนลดเงินสด 70,000 แถมราคารถสูงขึ้นอีก 2-3 หมื่นบาท (แอบงกค่ะ >.<)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:45:43 »
Camry เถอะครับ

จากประสบการณ์ผมกับ Cefiro A31, A32, A33 และ Teana 2.5 ตัวปัจจุบัน
บอกได้เลยครับว่าอัตราสิ้นเปลือง คุณจ่ายค่าน้ำมันหนักกว่า Jazz เป็นเท่าตัวแน่
ยิ่งเป็น 2.0 ด้วยแล้ว ต้องเอามาวิ่งขึ้นเขาลงเขา ให้มันเค้นกำลังบ่อยบ่อย
ตัว 2.5 เผลอเผลอจะประหยัดกว่าซะด้วยซ้ำครับ

ผมว่า Teana ถ้าวิ่งขึ้นและลงเขาตลอด ได้ 9 กม./ลิตร ก็หรูแล้วครับ
ส่วน Camry ที่น่าจะประหยัดกว่านิดหน่อย ติดแก๊สจบง่ายกว่าด้วย

เรื่องแก๊สขึ้นเขาไหวแน่นอนครับ ถ้าจูนแก๊สแบบให้ได้ A/F Ratio ที่เหมาะสม
ไม่ได้จูนเพื่อเน้นประหยัด อัตราเร่งต่างต่างไม่ต่างจากน้ำมันเลยครับ จะดีกว่าบางช่วงด้วยซ้ำ

แต่อัตราการสิ้นเปลีองที่พี่จิมมี่ทำออกมา teana 2.0 ประหยัดกว่า camry 2.0 ไม่ใช่หรอครับ และอีกอย่าง teana ก้มีคนติดแก๊สเยอะแยะไปครับ แต่ถ้าขึ้นเขาลงเขาอย่างนี้ถ้าจะติดก้คงเป็น LPG อ่านะครับ แต่เราก้ยังไม่ได้ถามเจ้าของกันเลยอ่าเนอะว่าเค้ามีโครงการติดแก๊สรึเปล่า

แต่อยากถามมากกว่าว่าทำไมถึงเลือกเป็น teana หรือ camry ทำไมไม่เป็นรถ ppv เช่น Chev captiva เป็นต้น อย่างนั้นไปหละครับ เครื่องดีเซลประหยัดกว่า กำลังที่ใช้ขึ้นขาลงเขาก้ดีกว่า อันนี้ลองคิดดูนะครับ แล้วแต่ชอบครับ

ผมว่าพอเอาไปขึ้นเขาก็หนังคนละม้วนล่ะครับ จขกท.บอกไว้แล้วครับว่าอนาคตมีโครงการจะติดแก๊ส

=============================

ตอบ จขกท. นะครับ ผมว่าเราไม่จำเป็นต้องซื้อรถด้วยเหตุผลเสมอไปหรอกครับ
และเราก็ไม่จำเป็นต้องเลือกซื้อรถที่ดีที่สุดในตลาด ถ้าเราไม่ได้ชอบมันขนาดนั้น

ถ้าตอบคำถามด้วยเหตุผล "ทุกข้อ" แล้วออกมาเป็น Camry
แต่ใจมันยังติดอยู่กับ Teana ถ้าเป็นผม ผมจะเดินเข้าโชว์รูมนิสสันแล้วจองมาคันนึงโดยไม่ลังเลครับ

รถสองคันมันไม่ได้มีข้อดีหรือข้อเสีย แตกต่างกันเยอะมากจนเป็นนัยยะ
แรงต่างกันนิดหน่อย ขนาดต่างกันนิดหน่อย แต่ผลทางใจมันต่างกันมากกว่าครับ
และผมคิดว่าเรื่องผลทางใจ มันสำคัญเหนือสิ่งอื่นใดครับ
เสียเงินล้านสอง แล้วต้องมองเห็น Teana 200XL ของคนอื่นวิ่งผ่านหน้าทุกวัน
ขึ้นเขาลงเขาก็วิ่งกันได้สบายเฉิบ ไม่ได้ลำบากกว่า Camry เท่าไหร่เลย
ผมว่ามันช้ำใจยิ่งกว่า...

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 00:01:35 »
ถ้าอนาคตจะติดแก๊ส ผมว่ายังไง toyota ช่างและคนติดตั้งคุ้นเคยกว่า จบปัญหาได้เร็วกว่าครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 00:06:52 »
ถ้าระหว่าง 2 รุ่นนี้ขอเลือก Camry 2.0 ครับ ยิ่งได้ส่วนลด 1 แสนบาทยิ่งน่าสนใจเข้าไปอีก
อีกทั้งยังครอบคลุมการใช้งานของ จขกท. ด้วยครับในเรื่องอัตราเร่งกับเอาไปติดแก๊ส

สำหรับเรื่องวัสดุภายในห้องโดยสาร (ไม่นับงานดีไซน์กับโทนสีนะครับ)
เท่าที่ไปสัมผัสคันจริงทั้ง 2 รุ่น (เฉพาะ 2.0) แล้วพบว่าแทบไม่แตกต่างกันเลย
บางจุด Camry เนี๊ยบกว่า เช่น ในลิ้นชักช่องเก็บของบุกำมะหยี่, ที่บังแดดมีไฟแต่งหน้า, ไฟมุมประตูหลัง, ม่านบังแดดประตูคู่หลัง, บลูทูธ
บางจุด Teana เหนือกว่า เช่น กุญแจอัจริยะ + ปุ่มสตาร์ท, เบาะหนังผิวสัมผัสนุ่มกว่า, เบาะหลังนั่งสบายกว่า, ผิวสัมผัสตรงวิทยุแอร์ดูดีกว่า

ในด้านอัตราเร่งของทั้ง 2 รุ่นตามตัวเลขก็ใกล้เคียงกัน (อ้างอิงจากผลการทดสองของพี่จิมมี่)
ทั้งที่ตามสเปคแล้ว Teana มีแรงม้าน้อยกว่า แต่อาจเพราะน้ำหนักตัวรถก็เบากว่า Camry พอสมควร

Camry 2.0               Teana 2.0
กำลังสุดสุด (PS/rpm)                   147/6,000              136/5,600
แรงบิดสูงสุด (N.m/rpm)               190/4,000              190/4,400
น้ำหนักรถ (kg)                                1,530                     1,447

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 00:08:40 »
แม่ผมจะออก camry black interior แล้ว ผมถามว่าไม่เอาตัวใหม่หรอ แม่ผมบอกว่าไม่จำเป็น แม่ผมชอบแบบนี้มากกว่า อนาคตอาจจะติดตั้งแก๊สเหมือนกัน อาทิตย์หน้านี้ก็จะออกแล้ว ส่วนตัวเชียร์ camry ขาดใจครับ

รอชมรีวิวได้มั้ยค้าบผม   :P

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 01:54:25 »
อร้ายยยยยยย เชียร์ Teana ขาดใจ

ไม่ชอบ Toyota อะ เพราะ มัน ขายดี เกินไป
ดูเป็นรถที่น่าเืบื่อยังไงก็ไม่รู้

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:48:53 »
แม่ผมจะออก camry black interior แล้ว ผมถามว่าไม่เอาตัวใหม่หรอ แม่ผมบอกว่าไม่จำเป็น แม่ผมชอบแบบนี้มากกว่า อนาคตอาจจะติดตั้งแก๊สเหมือนกัน อาทิตย์หน้านี้ก็จะออกแล้ว ส่วนตัวเชียร์ camry ขาดใจครับ

รอชมรีวิวได้มั้ยค้าบผม   :P
ได้รถมาจะจัดให้เลยครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:55:51 »
อร้ายยยยยยย เชียร์ Teana ขาดใจ

ไม่ชอบ Toyota อะ เพราะ มัน ขายดี เกินไป
ดูเป็นรถที่น่าเืบื่อยังไงก็ไม่รู้
ตอนแรกคิดแบบนี้เหมือนกันครับ ตอนตัดสินใจ ไปๆมาๆ เอา camry ดีกว่า ผมว่าภายในมันดูสวยกว่า teana นะ ออปชั่นครบกว่า ที่สำคัญเกียร์ทนกว่าแน่นอน
การกินน้ำมัน อยู่ที่การขับด้วยครับ
ซึ่งผมไม่แปลกใจที่ camry เต็มถนน แม่ผมบอกว่าที่มันเยอะแบบนี้เลย ข้อแรกคือ รูปลักษณ์สวย สอง ภายในสวย สาม คุณภาพ นี่หละทำให้แม่ผมตัดสินใจซื้ออย่างไม่ลังเล ;D

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 10:37:12 »
อยากใช้เทียน่าและอยากติดแก๊สลองเข้าไปดูในคลับเทียน่าห้องแก๊สตามนี้ ดูว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า

ลิมเอาลง

อยากใช้เทียน่าและอยากติดแก๊สลองเข้าไปดูในคลับเทียน่าห้องแก๊สตามนี้ ดูว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่า
[/quote]

http://www.teana-club.com/webboard/index.php?board=32.0

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 10:43:15 »

เออ จริงครับ
มันเกลื่อนมากไปจริงๆ

พูดแล้วก็แอบเซ็ง ตอนออก 2.0G extremo สีขาว เมื่อ กันยายน 53 รู้สึกว่าหล่อดี
มีเจอบนถนนบ้าง ในที่ทำงานมี 2 คัน ผ่านมาถึงทุกวันนี้ 2.0G extremo ขาว เกลื่อนถนนในบางแสนมากๆ
แค่ในซอยหมู่บ้านผมก็หลายคัน มันสะบายใจเวลาขับเพราะเพื่อนเยอะ แต่มันเยอะไปไหม
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:06:15 »
เชียร์ืีเืทียน่า นั่งสบาย ขับดี+เกียรนุ่ม ประหยัด

ผมมองว่า แคมรี่ใหม่ เครื่อง 2.0 ก็ใช้เครื่องรหัสเดิม
เครื่องเดิม เกียรเดิม ช่างเค้ารู้จักอยู่แล้ว ได้เปรียบเรื่องแก๊ส ช่างคุ้นเคยดี

แต่ไหนๆจะซื้อรถทั้งที เอารุ่นใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:19:46 »
อยู่ภูเก็ตเหมือนกัน ผมบอกไว้อย่างนึงนะครับ
แคมรี่ที่ภูเก็ตจะคุ้นกันมากเพราะรถสนามบินเกือบ 100% เป็นแคมรี่
ยิ่งติดแก๊สด้วยแล้วเรียกว่าช่างชินเลยหละครับ
ส่วนพละกำลังไม่น่าเป็นห่วงครับ ป่าตองชิลๆ ตุ๊กๆยังขึ้นได้ครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:28:10 »
ผมว่าต้องลองขับดูครับ พาเพื่อนไปด้วย ช่วยกันวิจารณ์และเหมือนมีถังแก็สอยู่ด้านหลังครับ คัมรี่กับเทียน่า 2 คันนี้ไม่ใช่รถแปลกอะไรครับ เลือกตามที่ชอบครับ จะได้ไม่ต้องเสียใจภายหลัง ส่วนการติดแก็สถ้าเคยติดมาก่อน การเดินสายไฟ การติดตั้งตำแหน่งต่าง ๆ เขาจะชำนาญกว่าคนที่ไม่เคยติด และติด lpg ดีกว่าเพราะแรงม้าแรงบิดใกล้เคียงน้ำมันกว่า cng ครับ  :)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:35:17 »
ชอบ Teana ก็เลือก Teana ครับ  รถราคาแพงเลือกที่ชอบดีกว่า

ติดแก๊สก็เลือกแบบดีๆหน่อย  หาช่างชำนาญนิด

ส่วนถ้ากลัวอืดก็สับมาใช้น้ำมันตอนขึ้นเขาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:39:55 »
ถ้าไม่รีบใช้รถ รอ camry ใหม่มาอีก 2 เดือนครับ

ไม่ได้บอกให้ซื้อตัวใหม่นะครับ

แต่พอตัวใหม่มาโชว์ ตัวเก่ามันจะลดราคาลงไปอีก ต่อรองได้เพิ่มอีกครับ

แต่ถ้ารีบใช้รถ ก็จัดเลยครับ ส่วนลดแสนนึง ก็เยอะแล้ว

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 11:58:28 »
นึกว่าที่ไหน ภูเก็ตนี่เอง น้าผมทำงานแถวนั้น บอกว่าทางไปป่าตองต้องขึ้นเขา แต่ปัญหาคือรถติด บางทีก็ติดอยู่บนเขาเลย
วิ่งวันละ60กม. ผมว่าควรติดแก๊สเพราะจะประหยัดไปได้เยอะครับ ทำให้Camryได้เปรียบไม่น้อย ส่วนTeanaต้องวัดใจกับการติดแก๊ส
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน