ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ มีใครทำบทวิจารณ์เกี่ยวกับธุรกิจมือถือ Oppo บ้างไหม?  (อ่าน 8105 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีลองสังเกตดู ผมรู้สึกว่ามือถือ Oppo โดยเฉลี่ย เทียบการใช้งานแล้ว แพงกว่ามือถือร่วมสัญชาติที่ function เหนือกว่าอย่าง i-Mobile, Wellcom, G-NET ไปมากทีเดียว ซึ่งเป็นปรากฎการณ์ที่ผมรู้สึกว่า แปลก และตลกอย่างบอกไม่ถูก

การที่เด็กวัยรุ่นหลายคนซื้อมือถือ Oppo ทำให้ผมทึ่งมากว่า ถึงแม้จะไม่ใช่บริษัทเกาหลี แต่แค่คำว่าเกาหลี ก็ทำให้มือถือระดับกลางจากจีนแดง (อย่างน้อย ผมก็ยังถือหาง ZTE, Huawei, Lenovo มากกว่า) กลายเป็นสินค้าขึ้นหิ้งไปได้

เลยอยากรู้ว่าพอจะมีบทวิเคราะห์บ้างไหมครับ

ปล. ผมเพิ่งสังเกตนะว่า เด็กไทยหลายคนมากๆ แยกวัฒนธรรมเกาหลีกับญี่ปุ่นไม่ออก หลายคนยังคิดอยู่เลยว่าสาวเกาหลีแบ๊ว ทั้งๆ ที่สาวเกาหลีเน้นความ sexy มากกว่าสาวญี่ปุ่นมาก สาวญี่ปุ่นต่างหากที่น่าจะแบ๊ว ก็แปลกดี
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

pny212

• บุคคลทั่วไป
แถม Oppo ทุกรุ่นที่เอามาขายไม่มี Wifi ด้วย แม่เคยเกือบซื้อไปแล้ว

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมยังเคยเห็นว่ามันสวยดีอยากซื้อมาใช้เลยครับ แต่ลองดูๆไปแล้วมันไม่มีอะไรเลยจริงๆ เคยเห็นของเพื่อนญี่ปุ่น แบบพับยาวๆหน่อยที่คนญี่ปุ่นชอบใช้ สวยมากเลยครับ แถมดีด้วย function เยอะ แข็งแรง ทำไมไม่เอาอย่างนั้นเข้ามาขายในไทยบ้าง เห็นมีแต่ iphone และ BB

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Oppo น่าใช่มากๆ แต่ UI ที่แม้จะสดใส
ยังติดภาพว่ามันจีนๆเลยครับพี่น้อง

(แต่ออปชั่นเด็ดๆนั้นยอมรับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ MoLee

ที่ราคาแพงเพราะมันจับกลุ่มตลาดเด็กนักเรียนได้ดีมั้งครับและเครื่องขายได้เยอะเลยราคาแพง (เด็กนักเรียนวัยที่กำลังจะซื้อก็ซักป.6-ม.1 ที่จะซื้อเครื่องใหม่ ผลเด็กเขาไม่สนใจอ็อพชั่นมากเท่าไรหรอก(ส่วนใหญ่)เน้นพรีเซ็นเตอร์และความสวยงามซะเยอะกว่า)  มันเลยทำให้ราคาสูงกว่าเพื่อนในชาติเดียวกันด้วยล่ะมั้ง

ส่วนตัวไม่ชอบตั้งแต่มันมาใหม่ๆแล้ว (เห็นแล้วไม่ถูกชตา) ทุกวันนี้ก็ขำทุกครั้งเวลาที่น้องตัวแสบร้องอยากจะเปลี่ยนเครื่องใหม่แทน oppo chat ที่อายุได้ไม่กี่เดือน (เตือนแ้ล้วไม่เชื่อว่าให้เลือกดีๆในงบเท่านั้นซื้อ samsung มินิอะไรก็ว่าไปดีกว่า )

สรุปที่เห็นทุกวันนี้เพราะ oppoตีตลาดเด็กได้ถูกทาง
ปล.(ไอ้ฟุบุๆน่ะ สรุปจะให้ภาษาไทยวิบัติใช่มั้ย?)
ปล.2ใครทราบความหมายคำนี้บ้างครับ ข้องใจมานาน...

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพิ่งมาใหม่ได้ไม่นานใช่ไหมครับ ถ้าเปิดตัวสวยๆแบบนี้ก็เห็นด้วยแหละ ว่าการตลาดประสบผลสำเร็จ
แต่สมรรถนะและราคาของมันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หรือ? เป็นผม กัดฟันแพงหน่อยแต่เอามั่นใจดีกว่า (เพิ่งไปสอย Xperia Play ที่ขึ้นจาก 10990 เป็น 11990 ไวมาก  :'( :'( )
ปล.(ไอ้ฟุบุๆน่ะ สรุปจะให้ภาษาไทยวิบัติใช่มั้ย?)
ปล.2ใครทราบความหมายคำนี้บ้างครับ ข้องใจมานาน...
น้องโมยังไม่เข้าใจ พี่ว่าพี่ที่ไหนก็น่าจะทราบยากนะครับ คงต้องถามที่เด็กกว่านี้อีก

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

• Full Member
ผมไม่รู้ว่ามันทำอะไรได้บ้างนะครับ เพราะไม่คิดจะซื้อใช้ แต่คิดว่าแค่สร้างความพึงพอใจแก่ลูกค้าได้มันก็ขายได้ครับ อีกอย่างพรีเซ็นเตอร์เป็น"นิชคุณ" ;)
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ TTL

Oppo วัยรุ่นใ้ช้เยอะจริงๆครับ โดยส่วนตัวไม่เคยคิดจะมองมันเลย หุ่นถ้ทจะเอาจริงๆตัวฝาพับ(ุรุ่นอะไรไม่รุ็เหมือนกัน)
ใหญ่ๆ ดูแล้วรกๆยังไงก็ไม่รู้ครับราคาก็ไม่ใช่เล่น ซือพวกSamsungสเป็กดีๆพอใช้ได้ๆเลยหละครับ ตอนผมซื้อมือถือตอนแรกๆ
คิดว่าจะซื้อMiniมาลองAndroid OSขำๆ แต่โมไปโมมา ไม่อยากเปลีย่นเครื่องเลยครับ ราคามือถือไม่เกิน8พันบาท
มันหามือถือที่ผมว่าทำอะไรได้มากกว่าOppoเยอะนะครับ ...แต่เรื่องเกาหลัอย่างน้อยผมว่ามันน่าจะจับกลุ่มเด็ก ผญ. ที่บ้าเกาหลีได้จริงๆครับ
เด็กผู้หญิงเดี่ยวนี้บ้าเกาหลีแบบว่าไม่ลืมหูลืมตาเลยจริงๆ ทะเลาะกับเพื่อนเพราะดาราเกาหลีก็มีครับ..ไม่รู้ทำไมถึงชอบอะไรกันนักหนา??

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ราคา 6900

แต่ออฟชั่นพอๆกับซัมซุงฝาพับ ตัวไม่ถึงสามพัน

พรีเซ็นเตอร์มีส่วนช่วยเต็มๆ  ;D

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
ต่างจังหวัดไม่มีอะไหล่เลยยยยยยยยยยยย

พังทีโยยนทิ้งไปเลยยยยยยยยยยยย.........

ปล.ผมร้านมือถือ....

ArmMoTo

พรีเซนเตอร์ล้วนๆครับ -0-

ผมเห็นคนรอบตัวใช้ปุ๊ป ผมถามเลย บ้าเกาหลีใช่ไหม

แล้วคำตอบก็คือ...ไม่บ้าซะหน่อย แค่ชอบ แล้วก็ทำหน้าเขิน  :P

ปล. อาจจะไม่ทุกคนนะครับ แต่เป็นทุกคนที่ผมรู้จัก  :D

โดนส่วนตัว ไม่คิดซะซื้อเลย  :-\

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
ตอนแรกผมก็นึกว่าoppoที่เป็นBD player ยอมรับว่าplayerของเค้าถึงจะแพง(ไม่หน่อย)แต่คุณภาพนี่สุดๆครับ แต่มือถือไม่กล้าลองอ่ะ 55+

Chariot

มันเป็นสินค้าที่เน้นอารมณ์ มากกว่าเหตุผลครับ

ถ้าเปรียบกับรถยนต์ ก็เหมือน Nissan Cube ราคา 6-7 แสนที่มีดีแค่ทรงสวย แต่สมรรถนะแบบมาร์ช ราคา 4-5 แสน

แนะนำว่า ถ้าอยากได้มือถือทรงสวยๆ หามือถือจีนเลยครับ มีตั้งเยอะแยะ ทั้งก๊อปและไม่ก๊อป ราคาถูกกว่าด้วย

O_lan

ได้ยินชื่อยี่ห้อนี้แล้วฮ่าไม่หาย เมื่อปลายปีที่ผ่านมาผมไปเที่ยวเชียงใหม่กับเพื่อน 4 คน

นั่งรถสองแถวเแดงจากหน้าสวนสัตว์ขึ้นไป แล้วมีสาวเกาหลีขึ้นมาด้วยหนึ่งคน

เพื่อนผมมันก็เลยถามว่ารู้จักมือถือยี่ห้อ oppo มั้ย สาวเกาหลีตอบมาว่า มันคืออะไรไม่เคยได้ยินเลย เอาพวกผมอึนไปเลย

ส่วนผมกับเพื่อนๆก็ยังงงมาถึงทุกวันนี้ว่ามันเกาหลีจริงรึป่าว  :-[ :-[ :-[