ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสินเชื่อธนชาติหน่อยครับ...  (อ่าน 14998 ครั้ง)

ออฟไลน์ machines_girl

• Newbie
  • *
เพิ่งถอย teana mc 200 xl วันนี้ครับ ตอบแรกคำนวณค่างวด 15730 บาท กับเซลล์ เจ้าหน้าที่สินเชื่อก็มาเซ็นสัญญาตามปกติเพราะเคยออก navara กับเจ้าหน้าที่สินเชื่อคนนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ตอนจองผมจะบวชกลัวไฟแนนซ์ไม่ทันฤกษ์ เจ้าหน้าที่สินเชื่อก็มาเซ็นแต่เป็นเอกสารเปล่า เลยคิดว่าไม่มีปัญหาอะไรเพราะเคยออกกับเจ้าหน้าที่คนนี้แล้ว แต่พอรับรถวันนี้ ค่างวดเป็น 16300 บาท ผมเลยถามเซลล์ว่าทำไมไม่เท่าเดิม เซลล์บอกว่าเป็นค่าประกันเพิ่มเติมที่ต้องมากับตัวรถ จึงไปถามเจ้าหน้าที่สินเชื่อบอกว่าลูกค้าสินเชื่อรถธนชาติทุกคนต้องซื้อประกันด้วย จึงโทรไปถาม call center no 1770 เค้าบอกว่าจริง ผมจึงถามว่าทำไมคันเดิมไม่เห็นต้องซื้อเค้าบอกว่าพึ่งมีนโยบาย ผมอาจผิดเองที่ เซ็นเอกสาร blank ไป แต่รู้สึกเลียดายเงินเพราะคิดมาแล้วเยอะเหมือนกัน อยากถามผู้รู้ว่าจริงไหมกับเรื่องนี้  เค้าบอกโปรข้าราชการยิ่งจำเป็น เพราะดอกเบี้ยถูก แต่รวมค่าประกันผมว่าอาจแพงกว่าดอกเบี้ยด้วยซำ ที่จริงหน้าจะบอกกันก่อนรู้สึกเหมือนโดนหลอก  ช่วยหน่อยครับเซ็งมากๆๆๆๆๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องสินเชื่อธนชาติหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 19:40:28 »
ขอบคุณครับที่แบ่งปันครับ

ในส่วนของประกัน ผมว่าเรายกเลิกได้นะครับ ไม่แน่ใจครับ
สัญญาไม่ได้ระบุนี่ครับ ว่าเราต้องทำประกันเพิ่ม ถ้าเรายกเลิกส่วนของประกัน เราก็จะไม่ได้รับความคุ้มครองในส่วนนั้น
เข้าใจว่าเป็นประกันชีวิต ประกันภัยแบบนี้ เป็นแบบสมัครใจใช่เปล่าครับ เราเลือกได้ว่าจะทำหรือไม่ครับ น่าจะเหมือนกับตอนผ่อนของ 0%
ผมก็เลือกไม่ทำ น่าจะมีทางแก้ไขอะไรได้บ้างนะครับ

ซื้อรถคันต่อไป ผมคงต้องระวังเหมือนกันล่ะแบบนี้ สู้สู้ครับ
 :) :) :)

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องสินเชื่อธนชาติหน่อยครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 21:50:44 »
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ
กรณีการทำประกัน เชื่อมั่นว่าเป็นประกันชีวิตแน่นอนครับ โดยผู้รับผลประโยชน์เป็นผู้ให้สินเชื่อ
โดยจะจ่ายเฉพาะกรณีเสียชีวิตเท่านั้น ซึ่งเบี้ยจะไม่สูงเท่ากับการทำประกันชีวิต
ผมเคย "เกือบ" จะขอสินเชื่อกับสถาบันหนึ่งแต่พอดีตอนนั้นคนขายมีปัญหาไม่ส่งมอบรถ (มือสอง)
ก็เลยยกเลิกไป จนท.สินเชื่อ เคยเสนอประกันให้ผมแต่ไม่บังคับนะครับ รายละเอียดตามข้างต้น
ซึ่งไม่ทำก็ได้ไม่เกี่ยวกับการปล่อยสินเชื่อ หากทำ เบี้ยจะกระจายในค่างวดครับ และตอนนั้นที่ติดต่อ
จนท.สินเชื่อยืนยันว่าไม่บังคับ ไม่ใช่แพ็คคู่แน่นนอน
สำหรับกรณีของ จขกท ขอแนะนำอ่านสัญญาเช่าซื้ออย่างละเอียดครับดูว่ามีเรื่องประกันชีวิตหรือไม่ เพราะ
สัญญาเช้าซื้อรถยนต์ต้องผ่าน สคบ. เป็นสัญญาควบคุมไม่น่าปล่อยให้ผู้บริโภคต้องพ่วงประกันชีวิตครับ
หากไม่มีข้อตกลงในสัญญา สถาบันการเงินบังคับไม่ได้ครับ ต้องสมัครใจเท่านั้น และท่านสามารถบอกเลิกประกันได้ โดยเบี้ยประกันที่ผ่านมาไม่อาจคืนได้ครับ การที่ CALL CENTER ตอบว่าเป็นนโยบายไม่ผิดครับ แต่ฟังให้ดีนโยบายมีผลบังคับกับภายในบริษัท ไม่เกี่ยวกับคนนอก ไม่เกี่ยวกับผู้บริโภคครับ ไม่ใช่กฎหมาย หากนโยบายบังคับผู้บริโภคได้ก็ออกนโยบายให้ทุกคนมาใช้บริการที่เดียวเลยไม่ดีกว่าเหรอ
ผมเห็นใจท่านครับ เพราะ ผู้บริโภคถูกเอาดปรียบแบบนี้ เงินน้อย แต่ใจมากครับ ผมเชื่อว่าเป็นเรื่องของจนท.สินเชื่ออยากได้ยอดประกันครับ
อ่านสัญญาแล้ว ยังไงมาแจ้งด้วยครับ จะปรึกษาเพื่อนในวงการลีสซิ่งกับทนายให้ครับ

ออฟไลน์ machines_girl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 22:49:14 »
ขอบคุณมากๆครับ ยังไงต้องรอเช็กเรื่องเอกสารสินเชื่อก่อนอีกที เพราะตอนนี้เอกสารอยู่ที่เจ้าหน้าที่สินเชื่อคนนั้น แต่ผมยังไม่ได้เริ่มจ่ายค่างวดคิดว่าน่าจะยังพอมีเวลาแก้ไขทัน นอกจากเช็กเรื่องเอกสารสินเชื่อแล้ว ผมควรปรึกษาหน่วยงานไหนได้อีกบ้างเพื่อเป็นข้อยืนยันว่าผมไม่จำเป็นต้องทำประกันตัวนี้ครับ เพราะถ้าติดต่อฝ่ายประกันหรือสินเชื่อของบริษัทเดิมอาจจะยังอวยกันอยู่ ผมไปอ่านของกบข.เรื่องสินเชื่อรถยนต์ก็ยังไม่มีข้อมูลชัดเจนเท่าไหร่ หรือควรปรึกษาสคบ.ดีครับ...ไม่รู้จริงๆ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 23:05:19 »
ผมก็ทำน่ะครับ เป็นไฟแนนซ์ ของไทยพานิช ทุนประกัน5แสน เบี้ยประกัน 1500 ผมทำแค่ปีเดียว (เบี้ยประกันผมให้เค้า+รวมค่างวดรถเลย)

แต่เค้าก็ไม่ได้บังคับนะครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 00:10:01 »
มันเป็นประกันหนี้สูญละมั้งครับ แต่ผมว่ามันประกันหนี้สูบ(เลือดเนื้อเรา)มากกว่า

อย่างผมหักดาวน์อะไรแล้วคิดค่างวดเสร็จ พี่แกบอกถ้าไม่ซื้อประกันชีวิตเพิ่มจะไม่ยอมผ่านให้ เนื่องจากคุณแม่ผมผ่อนรถหลายคันอยู่ พอลองถามว่าไม่ซื้อได้ไหม เสียดายเงินตั้งครึ่งแสน สินเชื่อบอก ได้ครับ แต่คงไม่ผ่าน

สรุปก็ต้องยอมซื้อทั้ง ๆ ที่เครดิตของคุณแม่ก็ดี แต่ติดแค่อายุ 46 กับผ่อนรถหลายคัน อีกทั้งยังเป็นนโยบายใหม่ของธนชาต เซ็งเป็ด  >:(

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 00:11:54 »
อ้อ ของผมเค้าบังคับทำแบบเหมาจ่ายเลยนะครับ จะผ่อนรวมค่างวดก็ได้ แต่ผมกลัวเค้าจะคิดดอกเบี้ยเพิ่ม -_- ทำปีเดียวไม่ได้ด้วย จัดหนักทำทั้ง 5 ปีที่ผ่อน เหอ ๆ แต่เห็นสินเชื่อบอกมันเป็นยอดเหมาอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 01:35:53 »
ผมก็เพิ่งซื้อรถกับธนชาติครับ ได้สอบถามกับเจ้าหน้าที่และ Call ของธนชาติ บอกว่าตั้งทำครับ
โดนไป 14,000 บาทถ้วน คุ้มครอง 6 ปี แต่ไม่ได้ไปรวมในค่างวดครับ จ่ายแยกเลย

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:11:17 »
ผมไทยพาณิชย์ก็โดนครับหมื่นกว่าบาทแต่ผมแยกจ่ายก้อนเลยครับ ขี้เกียจเอาไปรวมด้วย

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:53:37 »
   ผมซื้อกับธนชาติ สามปีก่อนไม่บังคับนะครับ

แต่จริงๆแล้วควรแจ้งลูกค้าก่อนว่ามีประกัน  ทำอย่างนี้เหมือนหลอกกันนะครับ  ในเอกสารที่ให้เราเซ็นต์ก็รีบๆ  ไม่มีเวลาให้เราอ่านครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 21:45:14 »
เจตนาปกปิด ต้องบอกแต่ต้นให้ชัดเจน น่าจะฟ้องได้ใช่มั้ยครับเนี่ย

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 16:20:25 »
 ;D นิสสันลีสซิ่ง ไม่เห็นมีทำประกันชีวิตเลย