ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครคิดเหมือนผมบ้างครับเรื่องหน้าแรกของเวป  (อ่าน 6619 ครั้ง)

ออฟไลน์ ee16046

• Newbie
  • *
คืออยากบอกว่าหน้าเวปเพจตอนนี้มันดูเหมือนใช้เวปสำเร็จรูปมากเลยครับ
แถมยังไม่สวยเอาเสียเลย ผมว่าแบบเดิมยังดีกว่าอีก

แค่อยากแชร์ ครับ เพราะไม่รู้สาเหตุของการเปลี่ยนหน้าตาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
ผมก็ชอบอันเดิมมากกว่าครับ

ออฟไลน์ superguy2002

• Newbie
  • *
ตรง scroll bar มันดูรกๆไปหน่อย อยากแบบนี้อะครับ  http://www.themotorreport.com.au/   :D

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ผมก็คิดว่าแบบเดิมสวยกว่าครับ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ north

• Sr. Member
ผมว่าแบบเก่าอ่านและดูง่ายกว่าคับ

(หรืออาจจะเป็นเพราะว่าผมคุ้นเคยกับกันเก่า)

ออฟไลน์ TJA

ถ้าในเรื่องความสวยงามอย่างเดียว ผมก็ว่าอันเก่าเวิร์คกว่า
แต่ความเปลี่ยนแปลงที่สัมผัสได้จากหน้าเวบแบบใหม่
คือเรื่องของการแสดงข้อมูล หรือข่าว รีวิวต่างๆดูเป็นหมวดหมู่และดีขึ้นมากครับ
เหมือนว่าหน้าเวบแบบเก่าจะต้องคลิกย่อยเข้าไปสักหน่อยในบางครั้งเพื่อดูข่าวอื่นๆหรือข้อมุลเพิ่มเติม
แต่หน้าเวบใหม่นี่ผมกวาดตตาดูผ่านๆทีเดียว ก็ได้ข้อมูลข่าวสารที่ครอบคลุมกว่าเดิมพอสมควรเลย  ;D

.-_-.

ออฟไลน์ razr

• Newbie
  • *
ผมก็ว่าอันเก่ามันดูง่ายกว่า อันนี้มันออกแนวรกๆ :(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าถามผม โดยส่วนตัว ผมก็ยังชอบงานออกแบบของ หน้าเว็บแบบเดิม มากกว่าแบบใหม่ครับ
นี่ก็พูดกันตรงๆละนะ

แต่การปรับหน้าเว็บในครั้งนี้ โจทย์ที่สำคัญก็คือ

1. เราจำเป็นต้องแก้ไขปัญหา การเข้าไปใช้งานของคุณผู้อ่าน
การเข้าถึงบทความรีวิวเก่าๆ จะต้องทำได้ง่ายขึ้น

2. แบนเนอร์โฆษณา จำเป็นต้องขยาย และปรับเปลี่ยนให้มีขนาดที่เหมาะสม
จากความต้องการของ ทีมเว็บเรา และความต้องการของ บริษัทรถยนต์ เอเจนซี
โฆษณา และ Media Agencies ต่างๆ (ซึ่งรู้สึกว่า จะเป็นความต้องการของ
กลุ่มหลังสุดนี่เยอะหน่อย ต้องช่วยเขาทั้งที่พอเวลามีปัญหา เขาก็ไม่ค่อยจะช่วยเราเลย)
เพื่อให้ โฆษณาแยกฝั่งไปอยู่ในพื้นที่ของโฆษณา อย่างเดียว และชัดเจนไปเลย
ต้องแยกโฆษณา กับส่วนของเนื้อหา ออกจากกัน ไม่ปะปนกัน

3. การจัดหมวดหมู่ของกลุ่มบทความต่างๆ ต้องถูกสังคยนาใหม่
บทความกลุ่มที่ ไม่ได้รับความนิยม จะถูกปลดไม่ให้มีการแสดงผลอีก
แต่บทความเก่าๆ ซึ่งมีประโยชน์ จะถูกนำมาจัดให้ ระบบ สั่ง Random
ทุกครั้งที่คุณ Refresh หน้าเว็บ เผื่อว่าจะพลาดบทความเก่าๆไป ก็ยัง
สามารถย้อนกลับยมาอ่านได้เสมอ

4. สำคัญไม่แพ้ข้ออื่นๆ การจัดการระบบหลังบ้าน และแก้ไขปัญหา
ของเว็บเดิมให้ได้มากที่สุดเท่าที่ทำได้

5. จำเป็นที่จะต้องเพิ่มความเด่นของ The Coup Channel ให้มากกว่าเดิม
เพื่อรองรับการเติบโตในอนาคต

6. ต้องปรับหน้ัาเว็บ เพื่อให้ สามารถติด Rank ของ Google ได้ง่ายขึ้น และไวขึ้น
ตามการปรับเปลี่ยน รูปแบบ อัลกอริทึ่ม แพนด้า ที่ Google เพิ่งเริ่มใช้ ซึ่งจะยิ่ง
ทำให้เว็บของเรา แข็งแกร่งมากยิ่งขึ้น

เรื่องงานออกแบบ อาจยังคงต้องเป็นหน้าตาแบบนี้ไปก่อนอีกพักหนึ่งครับ
แล้วหลังจากนี้ (น่าจะเป็นปีหน้า) ผมจะขอดูความเป็นไปได้ และความจำเป็น
ในการปรับเปลี่ยนหน้าตาของเว็บ อีกครั้งหนึ่ง

ถ้ามีเสียงไม่ชอบมากกว่าชอบ
เราจะปรับหน้าตาเว็บกันอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมก็ชอบแบบเิมมากกว่า

ออฟไลน์ vithardware

• Jr. Member
  • **
สิ่งที่ผมรู้สึกว่ามันขาดไป คือข่าวใหม่ๆของคุณ HOMY DEMIO ผมหาไม่เจอหรือพี่เขาไม่ได้อัพครับ

ออฟไลน์ Nioka

Re: มีใครคิดเหมือนผมบ้างครับเรื่องหน้าแรกของเวป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:05:20 »
มันยังไม่ชินครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
Re: มีใครคิดเหมือนผมบ้างครับเรื่องหน้าแรกของเวป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:17:46 »
ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ แบบเดิมดูง่ายกว่า สำหรับคนที่ติดตามทุกวัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:18:47 »
เดี๋ยวสักพักก็จะมีไมเนอร์เชนท์ตามออกมา  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:28:02 »
เห็นด้วยกับทุกคอมเมนท์เลยคับ แบบเดิมอ่านง่ายกว่ากันเยอะมากเลย

ออฟไลน์ YoungJet

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 08:33:07 »
ชอบแบบเดิมอีก 1 เสียง
แต่แบบใหม่ก็ดีตรงที่สามารถดูจาก iPad ได้ใกล้เคียงกับคอมพิวเตอร์ Notebook แล้ว
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:13:40 »
แบบใหม่ดูสวยกว่าครับ แต่ดูยากกว่า
ตรงสไลด์แถว 2 นั้น เลื่อนเองด้วย User ดีมั้ยครับ แบบแถวแรกน่ะ

มันสไลด์อัตโนมัติแล้ว บางทีอยากอ่านอ่านไม่ทัน มันเลื่อนไป ตาลายเอา
และติเรื่องตัวหนังสือด้วยครับ ที่ดูเล็กไปนิ๊ดนึง ในส่วนเดียวกันน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:35:04 »
ผมว่าตรง new arrival มันเลื่อนเร็วไปอ่าครับ แถมเวลาเอาเม้าส์ไปวางไว้มันก้ยังเลื่อนต่อ โดยที่ไม่หยุดให้ อันนี้ผมว่ามันทำให้หงุดหงิดเหมือนกันนะ พอเราจะเลือกอันนี้ มันก้เลื่อนไปอีกอัน แล้วเราก้คลิกอันที่ไม่ต้องการ

แถมการจัดวางข่าวสารใหม่ๆต่างของแบบเก่าที่เรียงลงมา อย่างนั้นผมเห็นว่าดีมากแล้วครับ เพราะมันสะดวก แล้วอีกอย่างมันอยู่ด้านขวาบนสุด ซึ่งเมื่อเข้ามาในตัวเว็ปเนี่ย เราก้จะเห็นได้เลยว่ามีข่าวอะไรใหม่มาบ้าง

แต่อย่างอื่นก้โอเคครับ

ออฟไลน์ tintin.an

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:53:36 »
ผมก็ยังไม่ชินเหมือนกันครับ หาอ่านหัวข้อต่างๆยากเหมือนกัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 10:02:27 »
แบบเดินผมให้ 10 แบบใหม่ 8.5 ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ majam

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 10:14:50 »
  ชอบ แบบ เดิม มากกว่า   แบบใหม่ดูไม่รู้เรื่อง    :P

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 10:31:26 »
ผมชอบแบบเดิมมากกว่าแบบนี้ดูงงๆ ไงไม่รู้

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 12:06:32 »
ผมก็ชอบแบบเก่านะ ของใหม่นี้ยังไม่คุ้นเลย (จำไมไ่ด้ว่ากี่วันแล้ว แต่เข้าทุกวัน)

ก็มองหาคอลัมน์ world car news, กับ new car worldwide

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 12:50:11 »
ไม่ชินอย่างแรกเลยครับพี่   - -"

แบบเก่าท่อนบนดูดี แต่น่าจะปรับท่อนล่างนิดหน่อย

ส่วนแบบใหม่ทันบนดูงง แต่ท่อนล่างดูดี  - -"
阿蘇山

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 12:50:23 »
-ขออนุญาตขัดแย้งกับหลายๆท่าน

บางครั้ง ลองรับสิ่งใหม่ๆดูบ้างก็ดีครับ
แรกๆ อะไรก็ตามที่มีการเปลี่ยนแปลง ไม่มีใครชินกันหรอก ผมก็ด้วย
พอซักพักเราก็เริ่มคุ้นเคยและจับจุดได้เองว่ามีอะไรเด่นๆบ้าง

เหมือนระบบปฏิบัติการในคอม มีถึง Windows 7 แล้ว
แต่หลายคนพึ่งใช้ได้ไม่กี่นาที
ถอดออกแล้วกลับมา XP ตามเดิม แล้วอ้างว่าฟังชั่นไม่คุ้นเคย
แล้วสมัยเปลี่ยนจาก 98 เป็น XP ท่านจำไม่ได้เลยหรือว่าตอนมาใหม่ๆ
หลายคนก็บ่นกันว่าใช้งานยาก ทุกวันนี้เกลื่อนเมือง

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 13:28:00 »
แบบเดิมดูลงตัวไฮโซ ดีอยู่แล้ว ควรแก้ไข ปรับปรุงโดยยึดพื้นฐานนั้นมากกว่า
อยากบอกกันตรงๆ ไปเลย ว่าเวบตอนนี้มันดู สมัครเล่นมากๆ ควรปรับปรุง สุดๆ
เปรียบเทียบแล้ว คงประมาณ civic fd กับ new civic ละครับ ที่ต้องคลอด mc กันก่อนกำหนด
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ mooindy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 15:03:40 »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ แต่เข้ามาดูบ่อยเอาเรื่องช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา

ความรู้สึกตอนนี้ คือ เวปเข้าได้เร็วขึ้นมาก ทั้งหน้า homepage และ webboard
ส่วนหน้าตาเวป homepage ผมไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง เพียงปรับ layout ให้เป็นหมวดหมู่ขึ้น

ผมเชื่อว่า หลายๆอย่างหลังฉากคงบีบให้ทีมงานค่อยๆปรับเปลี่ยน เพื่อยึดการเข้าถึงข้อมูลได้เร็วเป็นหลัก
ส่วนหน้าตา เปรียบเสมือนรถยนต์แหล่ะครับ มีสวยถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง เป็นธรรมดา ;)

ออฟไลน์ TTL

Re: มีใครคิดเหมือนผมบ้างครับเรื่องหน้าแร
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 18:13:42 »
สำหรับผมแล้ว แน่นอนครับของเก่าดูง่ายกว่า และผมสามารถติดตามอัพเดตข่าวสารได้สะดวกกว่า
ส่วนแบบใหม่ดูแล้ว ทันสมัยขึ้นไม่จำเจ ตอนนี้ก็ลองๆดูๆมองๆอยู่บ้างแต่พอตอนนี้กับรู้สึกว่าใช้งานสู้ของเก่าไม่ได้จริงๆครับ
สำรหรับผมความสวยงามมันก็เป็นคนหละแนวกับของอันเก่า(ซึ่งอันนี้ไม่ว่ากัน) แต่เรื่องการใช้งานที่ง่ายกว่า ผมคิดว่ายังไงอันเก่าดีกว่าครับ

ป.ล.ของผมชอบมีปัญหา ขึ้นแสดงโค๊ด 502 หรือ508หว่าาหรืออะไรเนี่ยหละผมจำเลขไม่ค่อยแม่น แต่มันเขียนตามว่า Bad Gateway ครับต้องRefresh หลายๆรอบถึงจะเข้าได้ตามปกติครับหรือไม่ก็เข้าไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ไม่ทราบว่าคนอื่นเป็นไมครับ เป็นทั้งเว็บบอร์ด และ หน้าเว็บเลยแต่ส่วนมากที่เว็บบอร์ดจะเจอมากกว่าครับ วันนี้วันเดียวเจอมา 2ครั้งแล้วครับ ตอนเย็นๆ แล้วก็มาเมื่อเวลา 20.56 นี่เองครับ

**EDit เพราะเพิ่มลายละเอียดที่ตกหล่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2012, 20:59:30 โดย T_Nis »