ผู้เขียน หัวข้อ: ฃอชื่นชมการทำงานของ VOLO CAR THAILAND หน่อยนะครับคุณได้ใจจากผมมากเลย  (อ่าน 9409 ครั้ง)

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
ผมเริ่มใช้รถ Volovo มาตั้งแต่ปี 94 หลังจากบอบช้ำจากการใช้รถและการบริการจาก BMW สมัยยนตระกิจยังดูแลอยู่  สิบห้าปีที่ผ่านมามีรถวอลโว่ผ่านมือมา 8 คันทั้งป้ายแดงมือหนึ่งและมือ 2 ก็ไม่ได้มีปัญหาไรหนักหนาทั้งด้านตัวรถ และการบริการ จนมาเจอปัญหากับ คัน XC70 ปี 2004 ซึ่งมีปัญหาเกี่ยวกับกล่องควบคุม ABS จึงได้นำรถเข้าตรวจสอบที่ศูนย์ วอลโว่ โกเทนเบอร์ก  ถนนศรีนครินร์ โดยมีคุณมิตรเป็นผู้รับรถไปทำการตรวจสอบ หลังจากตรวจสอบแล้วพบว่า กล่อง เอบีเอส
เสีย  ต้องทำการเปลี่ยนใหม่ ราคาประมาณ 55000 ค่าลงโปรแกรมซอฟแวร์ อีก2000 กว่าบาท โอ้แม่เจ้า กล่องใบเท่าฝ่ามืออะไรแพงขนาดนั้น ทางศูนย์โกเทนเบอร์กก็เลยติดต่อกับทาง วอลโว่คาร์ไทยแลนด์ เพื่อขอความช่วยเหลือด้านส่วนลด โดยได้รับอนุมัติมา 10 % นเนื่องมาจากรถคันนี้เลยระยะประกัน 3ปีจากบริษัทมาเกิน 48 เดือนแล้ว นอกจากนี้ระยะทางปัจจุบัน 135000 ก.ม. ซึ่งเกินกว่าระยะประกันปกติ (60000 ก.ม.) มามากพอสมควร แล้วรถคันนี้ขาดการดูแลจากศูนยืมากว่า 2 ปี หลังจากหมดระยะประกันไม่เคยเข้าศูนย์เลยครับ(คือรถคันนี้ผมซื้อมือ2 มาครับ)  ทำงัยดีล่ะคราวนี้อยากเสียเงินน้อยครับ มีหลายทางเลือก
1 ซ่อมกล่อง ปรากฏว่ารุ่นปี 2002 ขึ้นมาไม่สามารถซ่อมได้ครับ
2หากล่องมือสอง  ไม่ชัวว่าจะใส่ได้แล้วก็คืนร้านไม่ได้ ราคาประมาณ 8000 บาทอันเนื่องมาจากต้องลงโปรแกรมของศูนย์เพื่อให้ทำงานร่วมกันตัวรถได้ซึ่งต้องใช้ กล่องที่ยังไม่ผ่านการลงโปรแกรม ข้อนี้ต้องตัดไปอีก
3สั่งกล่องใหม่จากนอกมาเองถูกกว่าไม่มากแต่ไม่มีประกัน ต้องเอาไปลงโปรแกรมใหม่อยู่ดี มีปัญหาเครมยาก ตัดไปอีกเสียน้อยเสียยาก

ทำงัยดีครับทางเลือกสุดท้ายเท่าที่คิดได้ตอนนี้  วันที่ 8 ส.ค. 52 เลยโทรเข้าไปที่แผนกลูกค้าสัมพันธ์  เบอร์ 02-3054499 คุณเพ็ญพักตร์รับสายครับ เลยอธิบายให้ฟังว่าเรารับราคานี้ไม่ได้ (55000ไม่รวม vat และค่าบริการ ) ในฐานะที่เราเป็นลูกค้า วอลโว่มาตลอดกว่า 15 ปี ปัจจุบันนอกจากคันนี้ ผมยังมี S80 2.5t ปี 2008 กับ XC90 ปี 2006 ซึ่งออกมือหนึ่งจากศูนยืโกเทนเบอร์กมาทั้ง 2 คัน จึงขอความกรุณาจากทาง วอลโว่คาร์ไทยแลนด์ ช่วยเหลือด้านส่วนลดที่มากขึ้นได้มั้ย  ทางคุณเพ็ญพักตร์ ได้ขอรายละเอียดเกี่ยวกับรถคันที่มีปัญหา  รวมถถึงคันอื่นที่ใช้อยู่ปัจจุบัน  แล้วบอกว่าจะประสานงานให้ทันทีหลังจากที่วางสายแล้ว  เรื่งเงียบไปจนถึงวันที่ 13 ส.ค.52 เลยโทรกลับไปที่คุณเพ็ญพักตร์ ว่าเรื่องไปถึงไหนแล้ว  ได้รับคำขอโทษจากคุณเพ็ญพักตร์ที่เรื่องล่าช้า อันเนื่องมาจากติดวันหยุดหลายวัน  แล้วจะรีบตามเรื่องให้ค่ะ  หลังจากวางสาย 5 นาที มีคุณผู้หญิงโทรมา (ลืมถามชื่อครับ) แจ้งว่าได้โทรตามเรื่องที่คุณมิตรที่ศูนย์โกเทนเบอร์กให้แล้ว คุณมิตรแจ้งว่าได้ส่งเรื่องผ่านทางผู้จัดการศูนย์เพื่อผ่านไปทางวอลโว่คาร์ไทยแลนด์เมื่อได้รับการติดต่อ จะรีบโทรแจ้งให้ทราบ 
     วันนี้ตอนบ่ายได้รับโทรศัพท์ จากคุณมิตร แจ้ง ว่า ทางวอลโว่คาร์ไทยแลนด์ ยินดีมอบส่วนลดให้ 30% นอกจากนี้ยังแจ้งให้ทางโกเทนเบอร์กลดให้อีก 10%รวมเป็น40%  หายไปเยอะเลยครับ
     ในฐานะที่ทางวอลโว่เป็นสปอนเซอร์ทาง เวปอยู่ และผมก็มาเยี่ยมชมที่นี่อยู่เป็นประจำ ด้วยความประทับใจในความช่วยเหลือของทางวอวโว่คาร์ไทยแลนด์ทั้งที่รถผม เลยระยะประกันมานานมาก แล้ว จึงขอฝากคำชื่นชมอันนี้ผ่านทางเวปที่นี่รวมทั้งผ่านคุณจิมมี่ไปทางวอลโว่คาร์ไทยแลนด์ด้วยครับ
     ต้องขอขอบคุณวอลโว่คาร์ไทยแลนด์ คุณเพ็ญพักตร์ แผนกลูกค้าสัมพันธ์  คุณมิตร และศูนย์บริการวอลโว่โกเทนเบอร์กด้วยครับ

ขออนุญาติแนะนำเวปสำหรับผู้รักวอลโว่ทุกท่านด้วยครับ เปิดได้
ไม่นานแต่อัดแน่นด้วยข้อมูลครับ
       http://www.volvoperformance.net/forum/
      ขอขอบคุณทาง www.headlightmag.com ด้วยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

คุณ คือ รายแรกจริงๆ ที่ผมได้ยิน ว่า วอลโว ไทยแลนด์ ทำอะไรที่ดีๆให้กับลูกค้าอย่างเต็มที่
ในรอบ เอ่อ เท่าไหร่ดีละ.. ในรอบตั้งแต่ที่วอลโว คาร์ส มาทำตลาดในไทยแทนสวีเดนมอเตอร์ส เลยดีกว่า!!

ดีใจด้วยครับ ส่วนลด 40% คือสิ่งที่ ผมว่า คุณสมควรได้ครับ
และ เขาควรจะทำอย่างนี้กับ รายการราคาอะไหล่ของเขามาได้ตั้งนานแล้ววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

ขอบคุณวอลโว ไทยแลนด์ ที่ทำให้ผม สบายใจว่า คุณได้พยายามอย่างดีที่สุดที่จะดูแลลูกค้าของคุณอย่างจริงใจ ครับ

และขอให้รักษาความดี เช่นนี้ ดุจดั่งเกลือที่รักษาความเค็ม...แต่อย่าเค็มกับค่าอะไหล่ก็แล้วกันนะคร้าบ)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
ผมว่าของ s40 แพงแล้วน่ะพี่ตา
2.5 หมื่น

นี่ xc70 ล่อไป 5

แต่ไม่เปนไรครับสุดท้ายแฟร์ๆกันดี
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

จริงจริงจะเอาคันนี้ไปแลก xc60 พอเจอราคา รวมออฟชั่นเพิ่มปาไป สี่ล้านกว่าเลยถอยครับ ยิ่งมาเจอ Q5 ราคา 3.5ล้านเลยเตลิดไปใหญ่เลย  พูดก็พูดเถอะไอ้ที่ซื้อมาสองคันหลังนี่ วอลโว่เค้าขับมาทิ้งให้ลองซะหลายวันจนเกรงใจรีบนำไปคืนแล้วไม่เคยเร่งให้ซื้อเลยชอบตรงนี้แหละไม่เหมือนหลายหลายยี่ห้อให้ลองสามกิโลแล้วบอกให้รีบจองรถคันละตั้งหลายล้าน  นี่ยังไม่กล้าขอ xc60 มาลองเลยกลัวใจไหนไหนคันนี้ทำไปหลายแล้วขอใช้ให้คุ้มก่อน รอดูประกอบในก่อนไม่ก็รอ demo คงได้ถูกกว่านี้

ออฟไลน์ srattha

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
ญาติผมเคยซื้อ Volvo S80 แล้วมีปัญหาเรื่องเกียร์มั่งครับ
ทางผู้จัดจำหน่าย (เค้าไม่ได้ซื้อกับ Volvo Thailand นะคับตอนนั้น) เปลี่ยนรถให้มาใช้ XC70 แทน

โดย ผ่อนต่อที่เหลือ คือ s80 ผ่อนไปเท่าไร แล้วขาดอีกเท่าไรก็จะผ่อน xc70 ต่อเลย
คือถ้าจำไม่ผิด s80 จะแพงกว่า xc70 2 แสนบาท เค้าเลยจ่ายน้องลงไปอีก
เพราะตอนนั้นถ้า เทิน s80 ไป ราคาจะตกฮวบๆ เลย

แต่จำไม่ได้แล้ว ว่าเค้าซื้อกับใคร...

ปล. ตอนนี้ญาติคนนี้ขับ Honda City โฉมปัจจุบันแทนแล้ว
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ Preceda2

เซลล์วอลโว่ ไม่เคยเร่งให้ซื้อจริงๆครับ ผมชอบครับ ไม่กดดัน
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ choomodify

เซลล์วอลโว่ ไม่เคยเร่งให้ซื้อจริงๆครับ ผมชอบครับ ไม่กดดัน

ไม่กดดัน แต่คุณน้องแจคก็ซื้อมาจนได้นะครับ อิอิ  วันหลังขอลองนั่งมั้งน้าคร้าบบบ  ;D ;D

เรื องจริงเลยครับ คัน S80 ผมใช้เวลาลองมากกว่า 3 คันกับระยะเวลา 1ปีจึงได้ซื้อรถมา  บางครั้งนำคันอื่นเข้าศูนย์ ก็ให้ขับคันทดลองกลับมาบ้านได้เลยครับ  (ไม่ใช่ลองแค่ สามสี่โลนะครับให้เอาไปหลายหลายวันเติมน้ำมันให้อีกด้วยครับ)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ชื่นชมกับการทำงานของวอลโว่คาร์จริงๆครับ

^^
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ยินดีด้วยนะครับกับจขกท. และมาชื่นชมการทำงานของวอลโว่ครับ :D

ออฟไลน์ tadto

เป็นครั้งแรกเลยนะครับที่ได้ยิน volvo ให้ลูกค้าได้ขนาดนี้ ยินดีด้วยครับ

สมัยก่อนบ้านผมมี S70 lt คันนึง ซื้อมาสองล้านนิดๆได้มั้ง ค่าอะไหล่มหาโหดมาก
เคยเอาไปเข้า 0 ให้ที่บ้านทีนึง ตอนนั้นกระจกเป็นอะไรสักอย่าง ผมจำไม่ได้ แต่ว่า
โดนค่าซ่อมไป 15000 ไม่รวม vat ได้มั้ง ซึ่งดูจากอาการ ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ก็คงไม่แรง
ถึงขนาดนั้นอ่ะครับ

ตอนที่พี่ชายขาย turn เพื่อไปออก MB ได้ยินว่า ขายได้ราวๆ สามแสน แทบจะต้อง
ขอร้องให้เซลส์ MB พูดให้จนได้มาเป็น สามแสนห้าหรือไงเนี่ยแหละ หลังจากนั้น
บ้านผมลาขาดเลย volvo แม้ว่า รถมันจะดีมากก็ตามเหอะ

คันนี้เคยชนกับรถที่บ้านตัวเองนี่แหละตอนวันแต่งงานพี่ชายผม

คนที่ขับก็คือพี่ชายคนรอง ขับไปชนรถตัวเอง ที่มีเพื่อนสนิทขับนำหน้าขบวนให้แต่เบรค
กระทันหันเพราะโดนรถตัดหน้า ผลคือ accord ไฟก้อนเดียวของพี่ชายคนรอง กันชนดุ้ง
ท่อห้อย แต่ volvo มีแค่รอยสะกินนิดเดียว = =' มันแข็งแรงดี นี่เป็นข้อเดียวเลยจริงๆที่
บ้านผมประทับใจ volvo

:P

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เป็นครั้งแรกที่ได้ยินการชมวอลโว่แบบอิ่มเอมอย่างนี้

ซึ่งเป็นเรื่องดีครับ พวกเราส่วนมากนั้นพอมีเรื่องไม่ดี มักจะด่ากันไม่จบ แต่พอทำดีก็เงียบ ถือว่าเป็นหน้าที่
ถ้าเราไม่อายที่จะชมคนที่สามารถทำอะไรได้มากกว่าที่หน้าที่ของตัวเองกำหนด พวกเราจะช่วยให้ใครบางคน
ได้กลับบ้านพร้อมเรื่องดีที่ทำให้เขานอนหลับได้คืนหนึ่งอย่างมีความสุขนะครับ พวกเฟืองเล็กๆในองค์กรนี่ล่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

เชื่อผมเถอะลองได้มีเวลาค่อยค่อยคิดค่อยค่อยคุย ทางวอลโว่ไม่ค่อยใจร้ายเลยครับถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงมากเกินไป  ก่อนหน้านี้ก็มีเพื่อนเคยได้รับส่วนลดจากการเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ 50%ทั้งที่เลย ระยะประกันมาหลายปีแล้ว อย่างคัน Xc90 ก็เคยได้รับส่วนลด 70% จากกระจกมองหลังแบบตัดแสงอัตโนมัติ ทั้งที่ระยะทางเลยประกันแล้ว แต่ระยะเวลายังไม่เกิน ทางศูนย์ช่วยคุยให้เลยครับ  แต่ครั้งนี้ไม่ได้คาดหวังอะไรเพราะเลยระยะประกันไปมากแล้วก็ไม่ได้เข้าศูนย์ต่อเนื่องเลยผิดคาดไปหน่อย   นอกจากนี้เวลาเดินเข้าโชว์รูมไม่เคยได้รับการดูถูกเหยียดหยามว่าจะมีปัญญาซื้อรถรึป่าวจริงจริงแล้วเป็นอย่างนี้ทุกโชว์รูม แล้วก็ไม่เคยโจมตีกันเองระหว่างโชว์รูมอื่น เหมือนบางยี่ห้อรถก็ไม่มีให้ลอง  มีก็ไม่อยากให้ลอง  ลองก็ได้แปบแปบ แล้วมันจะรู้ได้งัยว่ารถมันดีป่าว ที่มันตั้งราคาไว้หลายหลายล้าน  เชื่อผมเถอะถ้าคุณอยากซื้อจริงไม่ต้องไปหาที่โชว์รูมหรอก  โทรไปเค้าขับมาให้ดูที่บ้านเลย  อาจะว่าผมชมมากเกินไป   แต่ที่ที่ผมดูเวปเกี่ยวกับรถมาเนี่ยเห็นต่อว่าวอลโว่น้อยมากมากในกลุ่มรถยุโรปด้วยกัน  เอาแค่ใน headlightmag นี่ละกันหรือเวปเกี่ยวกับวอลโว่อื่นอื่น  (ช่วงนี้อะไหล่วอลโว่ลดราคาไปเยอะแล้วครับชิ้นต่อชิ้นเทียกับแคมรี่แล้วบางชิ้นถูกกว่าครับ ลองตรวจสอบได้เลย)   วันนี้ได้ข่าวมา  V50  S40 เคาะราคาแล้ว 1.78 ล้าน เครื่อง  2.0 ไม่โบ  เกียรออโต้ 6 สปีด แบบครัชคู่ แต่ใช้E85 ไม่ได้  ราคานี้รถญี่ปุนมีหนาว เพราะวอลโว่รับประกัน 5 ปี 100000 โลรวมทั้งบำรุงรักษาฟรีทุกอย่าง  ซื้อไปเติมน้ำมันขับอย่างเดียว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมว่าไม่หนาวครับ รถญี่ปุ่น บอก ลั่นล้า สบายจัง

ราคายังถือว่าแรงไป และสามารถกดได้ลงต่ำมากกว่านี้ีอีกนิดหน่อย