ผู้เขียน หัวข้อ: // ช่วงนี้ เว็บจะอืดนิดนึง อย่าตกใจนะครับ และมีเรื่องขอรบกวนทุกท่านด้วยครับ//  (อ่าน 8980 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มี 2 เรื่องครับ

1. ถ้าช่วงนี้ โหลดเว็บ เจอคำว่า 502 Bad Gateway ไม่ต้องตกใจนะครับ รีเฟรชสักสองสามที จะหาย
มันจะเป็นหนักๆในช่วง Prime Time 2 ทุ่ม - 5 ทุ่ม อันเป็นเวลาที่มีผู้เข้าชมเว็บของเราเยอะที่สุด
เรากำลังหาทางแก้ปัญหานี้กันอยู่ครับ อาจถึงขั้นต้อง ลงทุนทำ Server ของตัวเองเลยหรือเปล่า
ยังไม่แน่ใจ ต้องขอชั่งน้ำหนัก ข้อดี ข้อเสียก่อน ค่าใช้จ่ายสูงกว่าที่คิด

2. ในระหว่างนี้ ขอความกรุณาว่า ถ้าไม่จำเป็น กรุณาหลีกเลี่ยงการโพสต์รูปภาพชั่วคราวครับ
เวลาตอบ กด Reply แล้ว รูปจะ เรียกซ้ำเข้ามาด้วย และนั่นคือสาเหตุนึงที่ทำให้ Server ต้องทำงานหนักครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2012, 21:01:57 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Nioka

เข้าหน้าเวปไม่ได้เลย

แต่เข้าบอร์ดผ่าน google เอา ><

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member

1. ถ้าช่วงนี้ โหลดเว็บ เจอคำว่า 502 Bad Gateway ไม่ต้องตกใจนะครับ รีเฟรชสักสองสามที จะหาย
มันจะเป็นหนักๆในช่วง Prime Time 2 ทุ่ม - 5 ทุ่ม อันเป็นเวลาที่มีผู้เข้าชมเว็บของเราเยอะที่สุด
เรากำลังหาทางแก้ปัญหานี้กันอยู่ครับ อาจถึงขั้นต้อง ลงทุนทำ Server ของตัวเองเลยหรือเปล่า
ยังไม่แน่ใจ ต้องขอชั่งน้ำหนัก ข้อดี ข้อเสียก่อน ค่าใช้จ่ายสูงกว่าที่คิด

2. ในระหว่างนี้ ขอความกรุณาว่า ถ้าไม่จำเป็น กรุณาหลีกเลี่ยงการโพสต์รูปภาพชั่วคราวครับ
เวลาตอบ กด Reply แล้ว รูปจะ เรียกซ้ำเข้ามาด้วย และนั่นคือสาเหตุนึงที่ทำให้ Server ต้องทำงานหนักครับ

ประจำเลยยยยยย ของผมรีเฟรชไม่หายยด้วยยย ต้องรอออออ กว่าจะเข้าได้ 

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
รับทราบครับ

แล้วถ้ามีserverเป็นของตัวเอง ลงทุนเท่าไรครับ ;D

ออฟไลน์ Nookkiez

แจ้งปัญหาครับพี่จิมมี่

กดเข้าไปอ่าน Full Review Skoda Fabia RS  ตรงหน้าเวปไม่ได้ครับ    :'(
Test ..

ออฟไลน์ T1k

• T1K

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ควักเงินค่าเซอร์เวอร์ใหม่ ระวังงบบานปลายนะพี่จิมมี่ ลองดูแพ็คเกจว่าแบนวิธที่เยอะกว่านี้ไหมครับ เพราะท่าทางช่วงคนเข้ามาเยอะๆ ไหนจะเว็บเพื่อนบ้านที่คนเข้าเยอะๆ แบนวิธไม่พอนี่ ก็พอๆ กันกับลงทุนหาเซอร์เวอร์ใหม่ได้นะครับพี่

เอาใจช่วยเหมือนกันฮะ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ Bimmer Boy

เฮ้อเซ็งจิตเข้าไม่ได้เลย..........อ่ะ ล้อเล่น ขอให้แก้ปัญหาได้ไวๆนะท่าน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมใช้วิธี เคลีย คุ้กกี้ใน หมาไฟ แล้วเข้าอะ  เหมือนมานั่งเหงาคนเดียว ไม่ค่อยมีคนเข้าได้ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ korkongzz

ผมเล่นตอนบ่ายโมงวันนี้ก็เจอนะครับ แถวเจอทั้ง 502 ,504 Bad Gateway

ออฟไลน์ SitdownstrikE

(ขอแชร์ประสบการณ์)
ผมแนะนำ Dedicated Server ครับ
คือใช้เว็บเดียวไปเลย ต่อหนึ่งเครื่อง  หาเจ้าที่บริการดีๆ และเสถียรหน่อย
แต่ถ้าใช้อยู่แล้ว คงต้องขออภัย

ผมเคยใช้บริการของ  KSC และ TIDC (True) ครับ

ข้อเสียคือ ค่าใช้จ่ายจะแพงนิดนึง

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ควักเงินค่าเซอร์เวอร์ใหม่ ระวังงบบานปลายนะพี่จิมมี่ ลองดูแพ็คเกจว่าแบนวิธที่เยอะกว่านี้ไหมครับ เพราะท่าทางช่วงคนเข้ามาเยอะๆ ไหนจะเว็บเพื่อนบ้านที่คนเข้าเยอะๆ แบนวิธไม่พอนี่ ก็พอๆ กันกับลงทุนหาเซอร์เวอร์ใหม่ได้นะครับพี่

เอาใจช่วยเหมือนกันฮะ

เห็นด้วยกับเม้นท์นี้ครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ขอแนะนำว่า

ให้ตัดฟังก์ชั่น การอัพรูปขึ้นเว็บนี้ ทิ้งไปซะ
แล้วใช้วิธีการทำลิงค์ฝากรูปจากที่อื่นแทน

เช่นนี้ครับ

แล้วปัญหาหลายๆอย่างเรื่องภาระโหลดข้อมูลจะลดน้อยลงไปมาก (เว็บบอร์ดที่อื่น เขาก็ทำกันแบบนี้แหละจ้า)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
จุดที่กินทรัพยากรเครื่องมีหลายอย่างมาก
1. SMF พวก CMS นี่เน้นทำได้เยอะไว้ก่อน แต่หลายอย่างไม่ได้ใช้มันก็โหลดมา
2. Review ที่ยาวมากๆ ไม่ได้แบ่งหน้า ตัวนี้แหละจะกินมากๆ ครับ
3. ระบบ Search เวลามันค้น Text, BLOB หาคำที่ Match ก็ทำให้ DBMS ทำงานหนักเหมือนกัน

การเพิ่ม Server/Bandwidth อาจจะช่วยได้ในระดับหนึ่ง แต่ก็แค่ชั่วคราวครับ แค่ปลายเหตุ
อีกประการ PHP+MySQL ก็มี Limit ของมันครับ

ลองคิดถึงความคุ้มค่าดูครับ จะขยาย Bandwidth หรือว่าจะ Re-coding Web App. ดี

ออฟไลน์ LimitedEdition

ปัญหามันอยู่ที่ มีเวบใหญ่ 3 เวบวิ่งอยู่บน server เดียวกัน และใช้ bandwidth ร่วมกันครับ
และช่วง Prime Time 2000-2300hrs นี่วิ่งเต็มสาย 100Mbps ไปแล้ว
ในขณะที่ช่วงเวลาอื่นจะมีโหลดอยู่ประมาณ 60-70% เรากำลังหาทางแก้เรื่องนี้กันอยู่ครับ

ออฟไลน์ H.

แล้วเว็บบอร์ดกับหน้าเวปใช้ที่เดียวกันหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ผมแนะนำให้แยกออกจากกันนะ  ;D
H.

ออฟไลน์ MC Stradale

ยังไงก้สู้ๆครับผม เป็นกำลังใจให้ ช่วงค่ำๆผมก้เจอบ่อยครับ เลยต้องหันมาเปิดตอนเช้าๆเอา

ออฟไลน์ eaowpj

ผมรีเฟรช มากกว่า 3 ครั้ง เข้าเว็ปอื่น แล้วกลับมาเข้าใหม่รีเฟรช 4-5 ครั้ง เข้าเว็ปอื่น กลับมาเข้าใหม่ ผลก็เหมือนเดิมครับ สู้ ๆ ครับ :)

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
ผมคิดแบบเดียวกันกับคุณnormalblue และคุณนครอัญมณี ครับ
เรื่องแบบนี้มันมีวิธีจัดการ 1-2-3 อยู่แล้ว แต่ยังไม่ทำสงสัยพี่ๆเขาคงติดเงื่อนไขอะไรหลายๆอย่าง

ผมว่าเว็บ transaction ขนาดนี้ถ้าคนใช้อย่างเดียว มันกินทรัพยากรไม่เยอะครับ
แต่บอทนี้สิตัวดี มีมาจากหลายสำนัก วันละหลายๆรอบ และบอทสมัยนี้ process รูปเป็นแล้วด้วย serverจึงรับภาระหนัก

ออฟไลน์ Night_Angel

จัดไปครับท่าน  ให้ช่วยจัดหาอะไรก็บอกได้  ไม่ได้แพงอย่างที่คิด
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Nikle_pk

ยินดีปฎิบัติตามครับพี่
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ redsun

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รับทราบครับ

ถือเสียว่า Headlightmag ใกล้จะขึ้นไปสู่ระดับใหม่ละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปกติผมฝากรูปที่เว็บอื่นแล้วเอามาแปะลิ้งค์ที่นี่ ไม่เป็นไรใช่ไหมครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ udis

ขอให้แก้ไขได้ไวไวนะครับ
  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kunimii

• Newbie
  • *
เพื่อรองรับการเติบโตในอนาคต ใช้ server ของตัวเองก็ดีนะครับ ^^

ออฟไลน์ beercs

ตั้ง server ของตัวเองก็ดีครับ
เดี๋ยวนี้ server รุ่นใหม่ ๆ  ถูกลงเยอะ
สำคัญที่เรื่อง security  หา firewall  ดี ๆ ซักตัว