ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม diesel porsche สรุปแล้วน้ำมันบ้านเราคุณภาพผ่านหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5537 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
สอบถาม diesel porsche สรุปแล้วน้ำมันคุณภาพผ่านหรือเปล่าครับ

v power shell ไหวไหมครับ หรืออาจจะมีปัญหาอย่าง benz diesel หัวฉีดตัน อะไรแบบนี้ครับ  :) (grey market spec na kub)

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 21:20:58 โดย preme123 »

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
น้ำมันดีเซลเมืองไทย OK ครับ spec Euro IV  เลือกสถานีบริการที่น่าเชื่อถือได้ คุณภาพน้ำมันมักขึ้นกับ การจัดส่ง ไม่ปลอมปน และถังเก็บและท่อใต้ดินมีสภาพดี
ผมขับ E90 320d มา 6 หมื่นกิโล ใช้น้ำมันมาประมาณ 4-5 พันลิตร ส่วนใหญ่เหลืองแดง ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
เท่าที่ใช้อยู่นะครับ Porsche Cayenne Diesel

ออกมาตั้งแต่สิงหาคม 54 ตอนนี้ขับไป 15000km แล้วครับ 
ก็เติม V-power Diesel ของ Shell มาตลอดนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร
ในส่วนของ Manual ที่ติดมากับรถก็มีแจ้งไว้ครับว่ารับ BioDiesel ที่จะผสมมาได้ไม่เกิน 8% ครับ 
แล้วก็ขั้นต่ำสามารถเติมน้ำมัน Euro4 ได้ครับ

ตอนนี้ยังปกติดีครับไม่มีปัญหาอะไร
ข้อดีของ Cayenne คือ 100Liters Fuel Tank ครับ
ก็คือสามารถเติมน้ำมันจาก Shell สาขาไหนๆก็ได้
ก่อนไปขึ้นดอยต่างๆ หรือบริเวณที่ไม่มี Shell VpowerDiesel / บางจาก Diesel Euro4 ครับ โดยเหลือน้ำมันขับต่ออีกสบายๆเลยครับ ^^

ออฟไลน์ neung23

เท่าที่ใช้อยู่นะครับ Porsche Cayenne Diesel

ออกมาตั้งแต่สิงหาคม 54 ตอนนี้ขับไป 15000km แล้วครับ 
ก็เติม V-power Diesel ของ Shell มาตลอดนะครับ ไม่มีปัญหาอะไร
ในส่วนของ Manual ที่ติดมากับรถก็มีแจ้งไว้ครับว่ารับ BioDiesel ที่จะผสมมาได้ไม่เกิน 8% ครับ 
แล้วก็ขั้นต่ำสามารถเติมน้ำมัน Euro4 ได้ครับ

ตอนนี้ยังปกติดีครับไม่มีปัญหาอะไร
ข้อดีของ Cayenne คือ 100Liters Fuel Tank ครับ
ก็คือสามารถเติมน้ำมันจาก Shell สาขาไหนๆก็ได้
ก่อนไปขึ้นดอยต่างๆ หรือบริเวณที่ไม่มี Shell VpowerDiesel / บางจาก Diesel Euro4 ครับ โดยเหลือน้ำมันขับต่ออีกสบายๆเลยครับ ^^

โอ้ววว ถัง100ลิตร แถมเป็นดีเซลอีก เติมทีวิ่งกันลืมปั้มไปเลย  :o

วิ่งตจวทั่วไปๆ เกิน 1500 กิโลรึปล่าวคับ?
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

โอ้ววว ถัง100ลิตร แถมเป็นดีเซลอีก เติมทีวิ่งกันลืมปั้มไปเลย  :o

วิ่งตจวทั่วไปๆ เกิน 1500 กิโลรึปล่าวคับ?

เท่าที่เคยลองนะครับ ขับ(ช่วงน้ำท่วมเพิ่งหายอะครับต้องขับอ้อมไปสุพรรณบุรีอะครับ)จาก กทม-เชียงใหม่-ดอยอินทนนท์ไปแล้วก็กลับมาเติม Shell ข้างๆ Central กาดสวนแก้วอะครับ ^^"
รู้สึกจะได้ประมาณ 1100KM นะครับ เพราะขับขึ้นดอยด้วยมั้งครับมันเลยดูแล้วน้อยๆอะครับ

ออฟไลน์ TumQuattro

• Jr. Member
  • **
ผมว่า เราคงต้องดูเรื่องคุณภาพน้ำมันเป็นหลักอ่ะนะครับ ซึ่งส่วนมากโรงกลั่นในบ้านเราก็ทำEuro 4 ได้เกือบหมดแล้ว ผมว่าเรื่องconcern คุณภาพน้ำมันน่าจะเป็นการเล่นจิตวิทยาของ พวก authorized dealers ด้วย ยังไงก็ตามก็เห็นพวกgrey ขาย diesel ได้เยอะแยะมากมาย