ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ใช้ Prius ผมแย่ไปแล้ว  (อ่าน 14831 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ไม่ใช้ Prius ผมแย่ไปแล้ว
« เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 23:38:08 »

วันนี้โดนซะแล้ว ตกโค้ง ขนาด Filmหน้า VK70แล้ว T T

คือผมขับรถไม่เร็วไม่ช้า 60km/Hr แต่ถึงโค้งมรณะ (คนแถวนี้บอก)ไม่มีป้ายเตือน ไม่มีไฟ รถผมแทนที่จะโค้ง แต่มองไม่เห็น จึงเลือก มุ่งเดินหน้าชน

รูปแบบการเกิดเหตุครับ

เจอสถานที่แล้วครับ

ตกไปได้ T T คนแถวนี้บอกว่าเป็นครั้งแรกที่กลับขึ้นมาได้เอง Vigoยังหงายเลย งงมาก ไม่ได้ถ่ายรูปตอนตก กำลังสั่นนนนนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 07:40:23 โดย T1k »

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: ไม่ใช้ Prius ผมแย่ไปแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 23:46:42 »
ในนี้รูปไม่ขึ้น (หรือผมเป็นคนเดียวหว่า?) แต่เห็นจากในเฟสบุ้คแล้วครับ

ถนนน่ากลัวอ่ะ ถ้าไม่ใช่คนชินทางแล้วมาเร็วๆ คงหงายอย่างที่เค้าว่า  ดูแล้วเสียหายไม่มาก แต่ไม่รู้ข้าวของในรถเป็นยังไงบ้าง
เป็นกำลังใจให้ครับ :)

วันนี้เพื่อนผมก็เพิ่งไปจูบท้ายรถบนเส้นวงแหวนขาเข้าช่วงก่อนทางลงรังสิต-นครนายก เพราะเป็นหางแถวอยู่ปลายโค้ง เบรกไม่อยู่ แต่ไม่เสียหายมาก...
JC TU #54

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 23:53:15 »

สูงเอาการ 3-4เมตรเลย T T

หน้าวัดครับ

มองมาจากวัด

ยังอยู่ครบ

Prius กินหญ้า

ปล ทำประกัน 1+ ราคา7800บาท จ่ายเคสละ4000บาท ซ้อมไม่เกิน200,000  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 07:41:00 โดย T1k »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 00:11:15 »
ทางแบบนั้นแนะนำว่ามีไฟอะไรเปิดให้หมดครับที่ไว้ส่องทางนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:03:52 »
ถ้าเป็นสภาพถนนที่ไม่มีไฟแบบนั้น ผมจะเลือกเปิดไฟสูงผสมไฟตัดหมอกหน้า
โดยไม่รีรอ และจะขับให้ช้าที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ครับ ให้ผ่านพ้นบริเวณนั้นไปให้ได้

ยินดีที่เจ้าของกระทู้ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:10:45 »
โห...ถ้าไม่พุ่งลงไปตรงๆ มีหวังคว่ำแน่เลย :'(
เคลมประกันแล้วเช็ครถให้ดีก่อนรับมอบนะครับ เดี๋ยวเป็นแบบผมที่น็อตเครื่องยนต์หลุดเพราะขันกลับไม่ครบ - -"
(เปลี่ยนชุดสายไฟที่หนูมันกัด แล้วต้องถอดส่วนส่วนของเครื่องเพื่อเดินสายไฟใหม่)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:18:32 »
ถนนน่ากลัวอ่ะ ถ้าไม่ใช่คนชินทางแล้วมาเร็วๆ คงหงายอย่างที่เค้าว่า  ดูแล้วเสียหายไม่มาก แต่ไม่รู้ข้าวของในรถเป็นยังไงบ้าง
เป็นกำลังใจให้ครับ :)

ของกระจายครับ
โห...ถ้าไม่พุ่งลงไปตรงๆ มีหวังคว่ำแน่เลย :'(

พุ่งลงแต่เอาซ้ายลง กันชนซ้ายเลยแตก  แต่ผมรู้สึกดีนะเพราะกันชนหน้า เฉียวบ่อยมากๆๆๆ จะได้เครม แบบได้เบิกกันชนใหม่
และจะเครมฝาครอบด้วยทีเดียว เลย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:20:16 »
งานนี้ อาตมาว่าโยมประมาทนะ

ย้อนกลับไปพิจารณาให้ดี ถนนหน้าวัดของอาตมา พอมีไฟกิ่งหรอมแหรม บอกทาง ตลอดเส้นเลยนะโยม

โยมใช้โทรศัพท์ขณะขับรถอยู่หรือเปล่า
โยมใช้สมองคิดถึงใครเพลินๆ อยู่หรือเปล่า

ถือว่าฟาดเคราะห์ไปแล้ว ต่อจากนี้ ก็จะเจอแต่สิ่งดีๆ นะโยม

ตรุษจีนปีนี้ ได้ซองเยอะ ก็อย่าลืมมาทำบุญ สร้างรั้วถนนสะท้อนแสงด้วยล่ะโยม

อาแมน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:23:43 »
ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ. รถซ่อมได้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:36:12 »
งานนี้ อาตมาว่าโยมประมาทนะ

ประมาทแน่ๆๆๆๆ  ไม่ประมาทคงไม่หล่นลงไป555555

แต่จำได้เลย ตอนกำลังหล่นไป ภาพมันสโลว์มากๆๆครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:45:34 »
ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ

ยังไงร่วงลงไปท่านั้น ให้ช่างดูช่วงล่างดีๆ หน่อยละกันนะครับ แต่ยังดี ยางไม่แตก ล้อไม่เสียหาย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 06:10:16 »
เสียใจกับรถ แต่ยินดีกับคนด้วยครับที่ปลอดภัยและไม่เป็นอะไรมาก
ผมคิดว่า คงไม่ได้ขับมาเร็ว เพราะไม่งั้นตกลงไปไม่เสียหายแค่นี้หรอกครับ

เช็คจุดยึดช่วงล่าง และพวกคานต่างต่างด้วยนะครับ ห่วงว่าจะมีบิดเบี้ยวไปไม่คืนรูปเดิม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 07:29:33 »
พระคุ้มครองครับ

คราวหน้า อย่าประมาทนะครับ

ขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 07:44:00 »
ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ แต่ทางน่ากลัวอะ ><

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:03:32 »
สอบถามครับ

ผมเป็นคนที่กันชนครูดบ่อยๆๆ ผมหาอะไรมาหุ้มดีครับ คราวหน้าหลังทำกันชนเสร็จ เสียดายมากๆๆๆ

หรือรอเบิก กันชน MC เลยดีปะ ไหนๆๆก็จะเปลี่ยนแล้ว555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 09:12:02 โดย T1k »

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:09:07 »
โค้งน่ากลัวจริงๆ ยินดีด้วยนะครับที่ปลอดภัย
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:29:23 »
ผมแนะว่าถ้าเส้นไหนที่ไม่ชินทาง หรือว่ามันมืดมากๆ ให้เปิดไฟสูงเป็นระยะๆ รวมถึงลดความเร็วลงให้เราสามารถที่จะควบคุมรถได้ครับ
ตัวผม ถ้าขับไปเส้นที่ไม่ชินทาง ถ้าไม่มีรถสวนจะเปิดไฟสูงตลอดครับ ถ้าเจอรถสวนแล้วค่อยยกเป็นไฟต่ำ แล้วก็จะลดความเร็วลงด้วยครับ

ดีที่คุณหมอขับรถมาไม่เร็ว ไม่อย่างนั้นมีหวังได้มีบาดเจ็บกันบ้างแน่ๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:30:45 »
ดูรถว่างนะครับ ยังไงก้พยายามเปิดไฟสูงช่วยเอาไว้นะครับ จะได้มองเห็นทางได้ดียิ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:40:09 »
ถ้าไม่มีรถสวน ไฟสูงยาวๆเลยครับ

ถ้ามีรถสวนบ้าง ก็ยกไฟสูงเป็นระยะๆ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:17:59 »
ควรเปิด GPS ติดรถ อย่างน้อย มันบอกได้ว่าข้างหน้าเป็นทางโค้ง

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:30:32 »
ุูููู^^^เห็นด้วยครับว่าตรงไหนไม่เคยหรือไม่ค่อยเดินทางควรซื้อ GPS ติดไว้มันจะเห็นลักษณะ่ทางลวงหน้าแม้จะไม่กำหนดจุดหมายปลายทาง และถ้าำหนดจุดหมายปลายทางถ้าเจอโค้งหนัก ๆ มันจะเตือนเสมอว่าระวังโค้งอันตราย
ผมว่าเอา GPS ติดกับรถตลอดก็ได้ครับเพื่อนผมก็ทำเสมอ ส่วนผมก็ใช้เฉพาะทางไม่ประจำ  โชคดีแล้วครับที่ชนไม่หนัก
****พึ่งรู้ว่าพรีอุสไถนาได้ด้วยอิอิอิ  :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:35:11 »
ดีแล้วครับที่ไม่เป็นอะไรครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:40:24 »
อย่างน้อย จขกท. ก็ยังปลอดภัยครับ และ รถก็ไม่ได้เสียหายมากนัก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:58:49 »
ปลายปี 53 เพื่อนผมเคยขับรถชนควายตาย ขับมาแค่ 60 ถนนมืดมากโล่งไม่มีแม้แต่รถสวน ไม่ได้เปิดไฟสูงแล้วควายก็ตัวดำๆ พอเห็นก็ป่ะแล้ว วีออสยุบเยอะเลย ไม่มีเจ้าของมาแสดงตัวเจ้าหน้าที่ก็เลยยกควายเคราะห์ร้ายตัวนั้นขึ้นกระบะไปเรียบร้อยอิ่มแปร้ ส่วนเพื่อนผมประกันหมดก็เอามาประเมินราคาที่อู่บางแสนราคาโดนใจมาก ก็เลยจ้างรถลากไปอู่ประจำที่กรุงเทพจำราคาไม่ได้แต่ถูกกว่ากันครึ่งแสน หนอยเห็นเราเดือดร้อนแล้วคิดจะฟันกันอีก ลากเข้ากรุงเทพก็ได้ว่ะ (เพื่อนว่างั้น)

ถนนหลายๆจุดในประเทศไทยอันตรายมากๆแต่แทบไม่เคยที่จะปรับปรุงให้มันปลอดภัย แล้วใช้ข้ออ้างว่าเป็นเวรเป็นกรรมมั่งหล่ะ โค้งรอยศพมั่งหล่ะ เจ้าที่แรงมั่งหล่ะ แล้วก็ตั้งศาลเอาไว้ ทั้งที่หลายๆที่ผมว่าเป็นที่การออกแบบ ก่อสร้างไม่ถูกต้องตามหลักความปลอดภัย ความโค้ง องศา เนิน ทั้งเรื่องป้ายเตือนและแสงสว่าง พอเกิดเหตุก็ใช้ข้ออ้างที่กล่าวมาให้เหตุผลแค่นั้น

แล้วตอนเกิดเหตุได้นึกถึงอะไรบ้างครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:18:09 »
สงสัยว่า หมอขับขึ้นมาไง ........

เห็นบอกขับขึ้นมาเอง ??

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:43:42 »
สงสัยว่า หมอขับขึ้นมาไง ........

ทีแรกก็ไม่ไหว แต่มีชาวบ้านแถวๆๆนั้นมาช่วยอะ แต่โครตอายเลย  แต่ละคนบอกมาดูเร็ว Prius Prius รถเป็นล้าน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:00:34 »
ดูมืดมากเลยครับ แต่ดีที่ไม่เป็นไรนะ
ถ้าเป็นสภาพถนนที่ไม่มีไฟแบบนั้น ผมจะเลือกเปิดไฟสูงผสมไฟตัดหมอกหน้า
โดยไม่รีรอ และจะขับให้ช้าที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้ครับ ให้ผ่านพ้นบริเวณนั้นไปให้ได้
เห็นสมควรตามนี้แหละครับพี่ ไม่มีรถสวนก็เปิดให้มันสว่างกว้างๆสุดๆเถอะ นี่ขนาดเดิมๆเป็น LED ลูกแก้วคู่นะเนี่ย
และเทคโนโลยีช่วย มีก็ดีครับ อย่างที่ว่ากันไป GPS บอกทางข้างหน้า และ Night Vision ที่ยังกั๊กอยู่แค่ LS

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:18:45 »

ทีแรกก็ไม่ไหว แต่มีชาวบ้านแถวๆๆนั้นมาช่วยอะ แต่โครตอายเลย  แต่ละคนบอกมาดูเร็ว Prius Prius รถเป็นล้าน

โชคดีของคุณหมอจริงจริง ถ้าเป็นรถผมตกลงไป คงมีแต่คนบอกว่า มาดูเร็ว ฮุนได ฮุนได...

สมัยออกมาป้ายแดง เด็กปั๊มทักเป็นฮุนได หรือไม่ก็ โซลูน่า หยดน้ำตลอดเลย
แล้วสมัยปี 2002 ภาพลักษณ์ของฮุนไดเป็นยังไง คงจะเข้าใจกันใช่มั้ยครับ --"

ส่วนทางแก้เรื่องกันชนครูดคงไม่มีทางอ่ะครับ ปล่อยไปทำใจ ถ้าทางที่เราไปมันชันกว่ากันชนรถก็ต้องยอม
ของผมด้านใต้ก็ครูดจน ไม่รู้จะครูดยังไงแล้วครับ ต่ำเตี้ยเรี่ยดินเสียขนาดนั้น

หรือทางออกทางนึง ก็คือไปหาล้อ 17" ใส่ แล้วให้ยาง oversize นิดนิดครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:38:36 »
โชคดีที่ัขับมาช้าครับ เสียใจด้วยกับรถครับ

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:28:49 »
โอวส์ โค้ง เส้นหลัง Big C อยุธยา เส้นเล็ก ลัด ไป สุพรรณ แรกๆ ผมก็เกือบไปแล้วเหมือนกัน ดีนะที่ติด Xenon ขนาดขับ 60 เพราะทางไม่ดีนะ ยังมองไม่ออกเลยว่าเป้นทางโค้ง จนเข้าไปใกล้ๆ 50 ม. นั่นแหละเบรค ตัวโก่งเลย ทางก็ไม่ดี

หลังๆมา รู้แล้วชิน ทางในหมู่บ้านก็งี้แหละครับ นึกจะโค้งตรงไหนก็โค้ง บางทีทางถนน นึกว่าทางเข้าบ้าน ชาวบ้าน