ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทย จะมีรถของตนเองได้ไหมครับ  (อ่าน 13588 ครั้ง)

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
Re: ประเทศไทย จะมีรถของตนเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 21:31:22 »
เอาจริงๆ ถ้ารถออกแบบมาสวย เซฟตี้ดีๆหน่อย เครื่อง+ช่วงล่าง ไม่ต้องเท่าญี่ปุ่น

แต่ต้องไม่น่าเกลียดมาก เช่น"สมมุติ"พูดถึง 0-100 10 วิ

รถคนไทย Design สวยงามๆ 0-100 อาจจะ 12 13 วิ แบบนี้บอกตรงๆ

แม้ว่าอัตตราการกินน้ำมันจะมากกว่า (แต่ต้องนิดหน่อยไม่มากเวอร์นะครับ)

ผมซื้อครับ  ;)

แต่...จะมีคนลงทุน และคิดแบบผมสักกี่คน วัยรุ่นส่วนใหญ่ชอบรถแรง

แต่ผมเป็นวัยรุ่นส่วนน้อยครับ  ;D

ผู้ใหญ่ชอบรถตลาด ขายต่อราคาดี อะไหล่ถูก หาง่าย ค่าซ่อมไม่แพง

ขอให้มีคนลงทุน ทำจริงๆจัง กล้าลงทุน กล้าคิดกล้าทำ ก่อนผมหมดอายุขัยด้วยเถ๊อะ  :D

ออฟไลน์ K.pawat

• Newbie
  • *
Re: ประเทศไทย จะมีรถของตนเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 22:47:44 »
เจ๊เกียวไง เกี่ยวกันป่าวหว๊าาา ::) ::)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 22:53:14 »
ศักยภาพทางด้านงานระบบช่วงล่าง ตัวถัง ภายใน  คนไทยทำได้สบายครับ

แต่ติดตรงที่เรื่องเครื่องยนต์นี่แหล่ะ...   จะพัฒนาให้ทัดเทียมชาวบ้านนี้ยากมากครับ

ฉะนั้น เรามาทำรถไฟฟ้ากันเถอะ เปิดตลาดใหม่กันทางเลือกใหม่  ออกกฏหมายควบคุมและปกป้องกิจการนี้ให้ดีผมว่ารุ่งนะ  เพราะอย่างน้อยถ้าผลิตรถไฟฟ้าเอง ขายเองและส่งออกตอนนี้ เราแทบจะไม่มีคู่แข่งอยู่แล้วไงครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 23:35:09 »
1.คนไทยต้องมีจิตชาตินิยมกว่านี้ครับ เพราะประเทศไทยยังไม่เป็นประเทศพัฒนาแล้ว ผลิตรถไปคงไม่มีประเทศไหนกล้าใช้เพราะฉะนั้นคนไทยเองต้องอุดหนุนกันเอง...แต่ก็รู้ๆกันอยู่ว่าทุกวันนี้ใครใช้ของ made in Thailand บ้าง
2.นักการเมืองกับผลประโยชน์มันคู่กันครับ ธุรกิจอะไรใหญ่ๆนักการเมืองต้องเกี่ยวข้องเสมอ ลองนึกภาพถ้ามีโรงงานผลิตรถของไทยเองจะวุ่นขนาดไหน

ผมว่าสรุปพัฒนาคนดีกว่าครับ วัตถุไว้ทีหลัง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 23:37:33 »
นี่ไงครับ spec รถที่ผลิตโดยคนไทย ส่งขายไปยังต่างประเทศด้วย

ENGINE :  GASOLINE (LPG,NGV-Optional )

Daihatsu EB,EF four strokes :  550 cc , 650 cc

Cooling System :  water-cooled

No.of cylinders and arrangement :  3 in-line

Tyres :  10"tyres/500/10, 12"tyres/145/65R 12

Windshield :  D.O.T. Approved Laminated safety glass

Maximum speed (kms/hr) :  60-100

Fuel consumption (at 60 kms/hr) : 10-15kms/lt

Fuel tank :  30 lt.

CLUTCH  : Dry Diameter (mm)  160

GEAR :  4 forward all synchromesh ,  1 reverse manual gearbox

SUSPENSION :  Front - double shock coil sprint with hydraulic
                        Rear - Leaf springs and shocks

BRAKE :  Rear - Disc Brake

ELECTRICAL SYSTEM :  12 volt internally regulated charging system, negative ground,
                                     with key operated 12 volt starter motor

LIGHTING :  High/Low beam headlamp, running lights, turn signals, instrument lights,
                   and hazard flasher

BODY AND FRAME CHASSIS :  Steel Body and chassis from our factory

FUEL SYSTEM :  Carburator

AUTO TRANSMISSION :  Optional requirement

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 23:40:02 »

ตอนนี้ก็มีบริษัทคนไทยที่ซื้อชิ้นส่วนของรถชื่อดัง แล้วมาดัดแปลงรูปทรงภายนอกเป็นของตัวเอง

ซึ่งก็คือ ไทยรุ่ง ทำรถกระบะดัดแปลง กับ สามมิตร ทำรถบรรทุกขนาดเล็ก

แต่คนไทยไม่ค่อยซื้อกันเลย หาว่าก๊อปปี้มั่งล่ะ คุณภาพห่วยมั่งล่ะ

ทั้งที่จริงๆ ผมลองขับรุ่น Allroader ดูแล้วมันก็ไม่ได้เลวร้ายเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับราคา

มีรถแบรนด์ไทยแล้ว แต่คนไทยพร้อมที่จะอุดหนุนมากขึ้นรึยัง ?

ผมว่า รถมันรุปร่างหน้าตาไม่ต่างจากเจ้าของเดิม ผมเลยคิดว่ามันเป็นรถ coppy ครับ เลยไม่สนใจเลย
ถ้าทำรูปร่างหน้าตาให้เฉพาะตัวและโดนใจ น่าจะมีความสนใจมากขึ้นครับ

ทำไม่ได้ครับผม เราเอาของเขามาต่อยอดมันจำเป็นจะต้องมี DNA ของคันเดิมอยู่

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 23:59:04 »
ไทยทำได้ แต่มันไม่คุ้มครับ คู่แข่งหินๆ ทั้งนั้น ถ้าอยากขายได้ต้องขายถูกๆๆ กว่ารถตลาดให้มากๆ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 00:25:26 »
ก้อมีอู่เชิดชัย อู่บ้านโป่ง ทำรถส่งออกกันทุกวัน ก้อรถไทยนิ

แต่ถ้าจะทำรถยนต์นั่งจริงๆ แค่รัฐบาลชี้นิ้ว และหนุนนำ สั่งวันนี้ เดือนหน้าได้ขี่แน่นอน
คนออกแบบเครื่อง ออกแบบตัวถัง ออกแบบช่วงล่าง บริษัทรถทั้งโลกมาซื้อคนไทยวัยจบใหม่ไปทำงานทั้งนั้น

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 00:52:53 »
จริง ๆ น่าสนใจมากนะครับ Design ผมอยากให้จ๊าด ๆ กว่านี้สักนิด ลงทุนเพิ่มสักหน่อย จะเยี่ยมยอดไปเลยครับ (ทำให้ได้แบบคอนเซปต์ที่ชอบตั้งโชว์ใน Motor Show เลยครับ เจ๋งมาก) แล้วทีนี้จะทำอย่างไรต่อไป จะใช้พื้นเป็นรุ่นไหนล่ะครับราวนี้ ?
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 01:32:42 »
เคยคิดว่าน่าจะได้นะ เพราะรถต่างชาติขายแพงจริงๆ ลองขายแบบราคาต่ำจริงบริการดี ผมว่าอยู่ได้สบายๆ สเปกเราก็ไม่ได้สูงมาก ถือว่าเป็นทางเลือก

แต่ตอนนี้ผมเองคิดว่าไม่ได้แน่ๆ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่รถ แต่อยู่ที่คน เห็นแล้วเหนื่อย

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 02:05:51 »
ลองคิดดูแล้ว ทางรอดทีทางเดียว คือ ราคาต้องถูกมาก แบบไร้คู่แข่ง

ซึ่งจะทำแบบนี้ได้ รัฐบาลต้องเข้ามาช่วย

เช่น ยกเว้นภาษี หรือ ช่วยลงทุน

ถ้าทำ Eco Car ขนาดใกล้เคียง B-segment เหมือน Almera  และขายให้ได้ในราคาไม่เกิน 3 แสน

หรือ ทำตลาดกระบะ  ราคาเริ่มต้น 2-3 แสน  ใน Brand ไทยๆ นี่แหละ

แบบนี้ ถึงจะมีโอากาสเกิดได้ เพราะจะได้ตลาดใหม่ ของคนที่จะเริ่มซื้อรถคันแรกจริงๆ

ถ้าแพงกว่านี้ แล้วมีตัวเลือกอื่นมาเปรียบเทียบ  รับรองโดนรถญี่ปุ่น กินหมด

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 16:00:04 »
คนไทย ถ้าตั้งใจ จะทำอะไรก้ทำได้ครับ บ้านเราไม่ได้ด้อยไปกว่าใครเลยจริงๆ เมื่อไหร่ที่มีคนที่มีสามัญสำนิกในการบริหารประเทศเข้ามา เมื่อนั้นประเทศไทยจะรุ่งเรืองมากกว่านี้อีกเป็นหลายสิบ หลายร้อยเท่าครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 17:09:45 »
กลับมาอีกรอบ กระทู้นี้ทำให้ผม คิดอะไรได้เยอะ
"รถสะท้อนคน  สะท้อนชาติ"
จริงๆนะผมว่า เกาหลี ญี่ปุ่น ชาตินิยมเห็นไหมมีรถยนต์ใช้เลย
อเมริกัน ก็ใช่ หลายยี่ห้อทำในอเมริกา อเมริกันก็ชาตินิยมสูง
แต่ไทยทำไมไม่ชาตินิยม  รถไม่ต้องทำดีมาก แค่ทำรถไฟฟ้า แล้วขายความเป้นชาตินิยม  ผมว่ามันต้องขายได้ถ้าไม่ขายให้เช่าก็ได้(ถ้าไม่แพงผมเอา )
เคยมีข่าว วิศวกรไทยรู้สึกลุงแกจะเป็นทหารอากาศหรือสังกัดกองทัพอากาศ ชื่อไรจำไม่ได้ ผลิตรถยนต์พลังงานไฟฟ้าออกมา แต่ว่าไม่มีผู้หลักผู้ใหญ่ในชาติสนับสนุ เลยไม่มีการสานต่อ  เสียดายคนเก่งที่อยากทำเพื่อชาติแบบนี้
แต่ยังหวังครับว่า ชาตินิยม จะนำไทยมีรถเป็นของตนเองซักวัน