ผู้เขียน หัวข้อ: ประเทศไทย จะมีรถของตนเองได้ไหมครับ  (อ่าน 13587 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
เห็นมีแต่รถจากต่างชาติมาตั้งโรงงานในไทย เป็นไปได้ไหมครับที่ประเทศไทย จะมีรถที่เป็นแบรนด์ของตัวเอง แบบว่า ออกแบบเอง ผลิตเอง แล้วขายให้คนไทย จนกระทั่งส่งออกไปขายต่างประเทศ (คิดแล้วปลื้ม) ว่าแต่มันจะเป็นไปได้ไหมนะ?

ออฟไลน์ หงส์จำปา

• Jr. Member
  • **
Re: ประเทศไทย จะมีรถของตนเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:47:31 »
คิดว่าคงมีโอกาสเป็นไปได้ แต่คงอีก20ปีข้างหน้า ถ้านักการเมืองยังรับเงินจากบริษัทรถยนต์จากต่างชาตินะ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ประเทศไทย จะมีรถของตนเองได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:48:40 »
ผมว่ามันจะไม่มีใครลงทุนน่ะสิครับ

โรงงานประกอบรถยนต์,  ศูนย์ค้นคว้า วิจัย , ศูนย์บริการทั่วประเทศ, ระบบไอที, การตลาด, สร้างความเชื่อมั่น

เป็นการลงทุนที่คาดหวัง return ได้ยากมากด้วย
เพราะคู่แข่งในตลาดแข็งแกร่งเกินไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:51:27 »
มันต้องมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองหน่ะสิครับถึงจะน่าสนใจ ที่บ้านเราถนัดตอนนี้ก็เป็นรถตุ๊กๆหน่ะครับ ส่งออกนอกด้วยนะเออ บางรุ่นเท่กว่าขับช็อปเปอร์ซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:02:57 »
ยากพอๆกับบอลไทยไปบอลโลก
ซื้อหรือถือหุ้นใน บ.รถยนต์ต่างชาติจะง่ายกว่าครับได้ทันเห็นภายใน5-10ปี แล้วใช้เทคโนโลยีของต่างชาติมาสร้างของรถเราเองโดยไม่ต้องออกแบบใหม่ทั้งหมด เหมือนที่หลายประเทศทำอยู่
ถ้าจะออกแบบสร้างใหม่หมดประเทศไทยยังคงยังไม่พร้อมถึงขั้นนั้นครับ
ที่สำคัญถ้าทำออกมาแล้วคุณจะซื้อรึเปล่าละครับ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 19:42:46 โดย O_o" »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:20:05 »
ทุกสิ่งเป็นไปได้ครับ

ทุกคนก็คิดแล้วก็ถามกันแบบนี้ แต่การจะเซตอัพอะไรขึ้นมาซักอย่างโดยเริ่มจากไม่มีอะไรเลยหรือ 0 มันยากครับ

แต่มันไม่ใช่เป็นไปไม่ได้ มันต้องมีทั้ง แหล่งเงินทุน know how กลุ่มผู้คนที่มีความคิดริเริ่มสร้่างสรรค์ engineering การตลาด และที่สำคัญ ตลาดที่รองรับ

ผมว่าทุกคนที่มีกำลังคิดจะทำครับ แต่ทุกคนไม่มีใครอยากทำแล้วขาดทุน หรือหมดตัว

ผมว่าทำตลาดแบบ niche market ถ้าคนไทยคิดจะทำรถยนต์ซักแบรนด์นึงขึ้นมา เจาะกลุ่มเฉพาะกลุ่มไปเลยน่าจะมีโอกาศรอดมากกว่าในยุดการตลาดรุนแรงแบบนี้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:23:33 »
รุ่นน้องคนหนึ่ง พูดกับผมเอาไว้ เมื่อสัปดาห์ก่อนว่า

"ถ้าคนไทยทำถนนดีๆ ให้รถแล่นกันด้วยความเร็วสูง อย่างปลอดภัย ยังไม่ได้ ยังเลิกคอรัปชัน โกงกินกันไม่ได้
นับประสาอะไรกับการตั้งบริษัทผลิตรถยนต์"

โดนมากๆ

ผมมองว่าการที่นักการเมืองจะรับเงินจากบริษัทรถยนต์ นั่นไม่น่าจะเป็นความจริง
เพราะนั่นดูจะเป็นการมองโลกในแง่ร้ายมากเกินไป แต่ถ้ากับข้าราชการประจำ บางหน่วยงาน อันนี้ผมก็ไม่ทราบ

ส่วนเรืองการทำรถยนต์ในบ้านเรานั้น ผมเคยเขียนเรื่องนี้ไว้นานมาแล้ว

สรุป ก็คือ ทุกวันนี้ การทำรถยนต์นั้น ต้องลงทุนทั้งเรื่อง แล็บทดสอบต่างๆ
ค่าโรงงานอย่างเดียว ขนาด โรงงานทำรถ ECO Car ทั้งหลาย ลงทุนกันเพิ่ม ก็ปาเข้าไป
ตั้งแต่ 5,000 - 16,000 ล้านบาท และนี่แค่โรงงานอย่างเดียว ยังไม่นับศูนย์วิจัยและพัฒนา
สนามทดสอบ เครือข่ายจัดจำหน่าย ฯลฯ อีกมากมาย

จะตั้งแบรนด์ใหม่ทั้งที เงินลงทุนควรไม่ต่ำกว่า 30,000 ล้านบาท
แต่กำไรต่อคันที่ได้มา ไม่ได้มากมายอย่างที่คิดกันเลย เมื่อมาคำนวนรวมค่าพัฒนาเข้าไปด้วย

ใครจะรวยพอ และมี Passion มากพอที่จะทำละครับ?

ออฟไลน์ euro

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:57:29 »
ผมว่าถ้ามีจริง สำคัญที่ตนไทย จะอุดหนุน ส่งเสริมกันหรือเปล่า เดี๋ยวก็อดไปเปรียบเทียบกับ ยี่ห้อดังๆๆ ของญี่ปุ่น หรือเยอรมัน อีก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:01:28 »
ขนาดไทยรุ่ง คนไทยยังไม่เปิดใจเลยครับ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:05:32 »
คนไทยลูกช่างติครับ ตินั้นตินี้แล้วก็พาลว่าสินค้าไม่ดี ไม่ซื้อ ขายให้คนไทย ต้องเทพๆมาเลย แบบว่าพัฒนาส่งขายประเทศอื่นไปก่อน แล้วถึงผลิตมาให้คนไทยใช้ในสภาพ 100% จะได้ไม่ถูกติ เหมือนตอนนี้เราอาจคิดว่าสินค้าจีนไม่มีคุณภาพ แต่อนาคตอาจเหมือนสินค้าไต้หวัน แบนร์ซัมซุง

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:07:42 »
ไม่มีทางในชั่วชีวิตเราครับ พูดตามตรง

ผลิตรถยนต์ไม่ใช่ง่ายนะครับ ขนาดอเมริกา ญี่ปุ่น ยุโรป ที่มีความเพรียบพร้อมทั้งเงิน ความรู้ ยังกระอักเลือด มีข่าวล้มละลายกันอยู่เนืองๆ

ประเทศจีนที่ถือว่าแน่แล้วยังต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะเป็นที่ยอมรับ

ไทยและประเทศในแถบนี้ทำได้แค่เป็นโรงงานประกอบรถครับ  ;D

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:22:40 »
เป็นฐานประกอบก็พอแล้วครับ แต่ช่วยลดราคาให้มันดูใกล้ความเป็นจริงมากกว่านี้หน่อย
ไม่รู้ไปจ่ายต้นทุนค่าอะไรนักหนา รถแต่ละคันจึงแพงเว่อร์ทั้งนั้น
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:27:57 »
ผมว่าคนไทยมีศักยภาพที่จะทำได้ ผลิตได้

เพียงแต่ผลิตออกมาแล้ว ไม่มีคนซื้อ

เหมือนทีวีธานินทร์

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:40:40 »
กระบะ VMC ของคนไทย ใช้เครื่องยนต์ที่ล้ำสมัยกว่าคู่แข่งในท้องตลาด แต่หน้าตาลอกชาวบ้านไปทั่วและการประกอบที่ไม่ดี สุดท้ายเจ๊ง และหายไปจากท้องถนนบ้านเรา

จยย. ไทเกอร์ นี่ก็ของคนไทย แต่มีเสียงร่ำลือว่ามันไม่ค่อยทน ตอนนี้เห็นแต่ตำรวจขี่

ส่วน ธานินทร์ อันนี้เพราะโรงงานไฟไหม้แล้วบูรณะไม่ขึ้นด้วย

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:41:03 »
คนไทยต้องมีความเป็นชาตินิยมสูงมาก ๆ ด้วย
ตอนแรก ๆ  อาจจะทำยังไม่ชำนาญ  แต่คนไทยต้องช่วยกันซื้อ
ห่วยไปหน่อยก็ยอม  

NgoH

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:51:34 »
อีแต๋น โคราชไงครับ ราคา2แสนกว่าบาทเชียวนะ ใส่เครื่องยนต์ คูโบต้า ยันม่า หรือจะวางเจได้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ euro

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:56:38 »
เท่าที่เคยรู้มา เมื่อก่อนซัมซุงเคยส่งคนมาดูงานที่ โรงงานธานินท์ แต่เดี๋ยวนี้ซัมซุงไประดับโลก ธานินท์เจ็ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 15:53:06 โดย euro »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 13:15:51 »
เคยได้ยินว่า Proton เอง หรือสนามแข่ง Sepang เอง ก็ไม่ค่อยจะมีกำไร (ที่จริงน่าจะเข้าเนื้อด้วยมั้ง)

ธุรกิจพวกนี้ ท่านมหาธีร์ มองว่าเป็นการสร้างศักดิ์ศรีให้กับชาติมากกว่า

คำถามคือ จะมีใครยอมขาดทุนเพื่อชาติละครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 13:52:03 »
ไม่มีใครทำหรอกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 14:05:33 »
เป็นฐานประกอบก็พอแล้วครับ แต่ช่วยลดราคาให้มันดูใกล้ความเป็นจริงมากกว่านี้หน่อย
ไม่รู้ไปจ่ายต้นทุนค่าอะไรนักหนา รถแต่ละคันจึงแพงเว่อร์ทั้งนั้น

โดนภาษีเข้าไปสองดอกก็บานแล้วครับ
ดอกแรก ภาษีสรรพามิตรหน้าโรงงาน คันนึงเกือบแสนทั้งนั้น ดูจากนโยบายรถคันแรก
ที่ไม่เก็บภาษีสรรพสามิตรก็ได้ว่าลดไปเท่าไหร่

ดอกสอง ภาษีเงินได้นิติบุคคลอัตรา 30%

ยอดขายบางบริษัท รายได้หลักเกือบ 380,000,000,000 บาท
อ่านไม่ผิด คือเกือบๆ 4 แสนล้าน

หักไปหักมา เหลือกำไรสุทธิ แค่ 24,000,000,000 บาท (สองหมื่นสี่พันล้าน)
คิดดูกำไรกี่ % เองจากรายได้น่ะ 6 เปอร์เซนต์กว่าๆเองนะ

;D  แล้วยังว่าขายแพงอีกหรือ ?????

Chariot

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 14:42:09 »

ตอนนี้ก็มีบริษัทคนไทยที่ซื้อชิ้นส่วนของรถชื่อดัง แล้วมาดัดแปลงรูปทรงภายนอกเป็นของตัวเอง

ซึ่งก็คือ ไทยรุ่ง ทำรถกระบะดัดแปลง กับ สามมิตร ทำรถบรรทุกขนาดเล็ก

แต่คนไทยไม่ค่อยซื้อกันเลย หาว่าก๊อปปี้มั่งล่ะ คุณภาพห่วยมั่งล่ะ

ทั้งที่จริงๆ ผมลองขับรุ่น Allroader ดูแล้วมันก็ไม่ได้เลวร้ายเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับราคา

มีรถแบรนด์ไทยแล้ว แต่คนไทยพร้อมที่จะอุดหนุนมากขึ้นรึยัง ?

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 15:17:43 »
อยากให้มีจัง
ถ้าทำเองขอไปอยู่แผนกออกแบบนะครับ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 15:40:00 »
เริ่มต้นง่ายๆจากตัวเราเองก่อนครับ

ว่า ถ้ามีจริงๆ ตัวเราเองจะซื้อหรือเปล่า ผมว่าหลายๆคนคงได้คำตอบแล้วล่ะ  ;D

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 15:40:49 »
ผมว่า ตอนนี้เป็นช่วงเวลาที่ดี ที่ควรจะมีรถเป็นของไทยเอง  ผมกำลังมองถึงรถพลังไฟฟ้าครับ
ทำไมนะเหรอ ก็เพราะ ตอนนี้โลกกำลังจะเปลี่ยนไปสู่การหาหลังงานทดแทน พลังงานอื่นมาแทนรถยนต์ที่ใช้น้ำมัน
ถ้าเราทำรถใช้น้ำมัน มันก็ไม่ทันชาวบ้านแน่เขาทำมานาน แล้ว  ตอนนี้หลายบริษัทเร่ิ่มทำรถพลังงานไฟฟ้ามาจำหน่วยบ้างแล้ว
ดังนั้นเราต้องสร้างรถเฉพาะไฟฟ้าขึ้น (ไฟฟ้าล้วนๆ) เพื่อเป็ฯจ้าวแรกๆ และขายในไทยก่อนเลย  โดยผู้ทำก็น่าจะเป็นรัฐบาลกับเอกชนลงหุ้นครึ่งต่อครึ่ง
ผมว่า ถ้าเรากล้าคิด กล้าทำ มันน่าจะทำได้  เน้นรถใช้ในระยะทางใกล้ก่อน ไม่ต้องแรง เอาแบบพอเพียง
เน้นความประหยัด ตามภาวะเศรษฐกิจ  วิศวกรไทยเก่งๆมีเยอะ ถ้าทำจริงๆ น่าจะทำได้นะ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 15:43:45 โดย superden »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 15:46:01 »

ตอนนี้ก็มีบริษัทคนไทยที่ซื้อชิ้นส่วนของรถชื่อดัง แล้วมาดัดแปลงรูปทรงภายนอกเป็นของตัวเอง

ซึ่งก็คือ ไทยรุ่ง ทำรถกระบะดัดแปลง กับ สามมิตร ทำรถบรรทุกขนาดเล็ก

แต่คนไทยไม่ค่อยซื้อกันเลย หาว่าก๊อปปี้มั่งล่ะ คุณภาพห่วยมั่งล่ะ

ทั้งที่จริงๆ ผมลองขับรุ่น Allroader ดูแล้วมันก็ไม่ได้เลวร้ายเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับราคา

มีรถแบรนด์ไทยแล้ว แต่คนไทยพร้อมที่จะอุดหนุนมากขึ้นรึยัง ?

ผมว่า รถมันรุปร่างหน้าตาไม่ต่างจากเจ้าของเดิม ผมเลยคิดว่ามันเป็นรถ coppy ครับ เลยไม่สนใจเลย
ถ้าทำรูปร่างหน้าตาให้เฉพาะตัวและโดนใจ น่าจะมีความสนใจมากขึ้นครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 15:50:06 »
ผมว่าคนไทยมีศักยภาพที่จะทำได้ ผลิตได้

เพียงแต่ผลิตออกมาแล้ว ไม่มีคนซื้อ

เหมือนทีวีธานินทร์
ทำให้ผมคิดถึง วิทยุ ธานินทร์ ของคุณพ่อผมเลย เคยนอนฟังกับพ่อ สมัยผมยังเล็ก
ว่าแล้วก็คิดถึงตอนเป็นเด็กจัง
อยากให้คนไทยทำอะไรดีๆออกมาให้ใช้แล้วละ โดยเฉพาะรถยนต์(ดีๆและสวยๆ ไม่ใช่coppy มานะ)

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 16:03:26 »
ถ้าไม่มีคนที่รวยมากๆๆๆๆๆๆ บ้ามากๆ กล้ามากๆ ประเทศไทยก็คงเป็นประเทศไทยแบบนี้แหละครับ 55
(คนทุกคนกลัวความล้มเหลวและอะไรหลายๆอย่าง + นิสัยคนไทย ก็บอกเป็นนัยๆว่าถ้าทำจะล้มเหลว) ก็เลยไม่ทำดีกว่า

ถ้าไทยรุ่งผ่านจุดๆหนึ่งไปได้ ไม่แน่อาจเป็นแบรนด์รถย่อยจากแบรนด์ใหญ่ๆ เช่น โตโยต้า เลกซัส --- อาจจะเป็น อีซูซุ ไทยรุ่ง เหอะๆๆ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 19:40:47 »
ผมว่าคนไทยจะมีรถเองจริง ๆ คงยากครับ รัฐต้องสนับสนุนเป็นพิเศษด้วย อย่างมาเลย์ แต่ประเทศไทยไม่มี มีแต่เน้นให้บริษัทรถต่างประเทศเข้ามาลงทุน ส่วนไทยรุ่งกับสามมิตร หลายปีแล้วก็ยังอยู่ในขั้นดัดแปลงรถที่ต่างกับรถเดิมไม่มากนัก ซึ่งแนวโน้มน่าจะเป็นเช่นนี้ต่อไปเรื่อย ๆ สำหรับผมรับได้ครับ เพราะอะไหล่ใช้กรับรุ่นที่เอามาดัดแปลงได้หลายชิ้น ดีเสียด้วยซ้ำ แต่อยากให้เขาดับแปลงรถให้ฉีกแนวรถเดิมมาก ๆ ถ้าเป็นทรานฟอร์มเมอร์ก็ดัดแปลงมากหน่อย แต่ภายในน่าจะดัดแปลงพวงมาลัยคอนโซลบ้าง ศนย์บริการก็ไม่มากพอ ผมไม่แน่ใจว่าเข้าศูนย์โตโยต้า อีซูซุ เชฟโรเลตได้หรือเปล่า  เอาใจช่วยครับ :)

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 20:14:49 »
ตราบใดที่บ้านเราเอาของดีๆ ส่งออกนอก
ของพอใช้เอามาให้คนในประเทศใช้
ตราบนั้นก็จะยังไม่มีใครกล้าทำแบรนด์สินค้าพวกนี้เป็นของไทยมาขายให้คนไทย
อีกทั้งรสนิยมชมชอบของนอก คาดว่าผลิตมาคงไม่ค่อยมีใครซื้อ
ไหนจะปัญหาภายในประเทศอีก... บอกได้คำเดียวว่ามีแต่ดับ กับดับ

บุคลากรเก่งๆ ของเราจึงไม่ค่อยอยู่กับบริษัทไทย นอกจากจะกดขี่กันเองแล้ว
ผู้หลักผู้ใหญ่ยังอีโก้สูงอีก... ^_^ ฉะนั้น เราต้องแก้หลายๆ อย่างนี้ก่อน

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 20:31:26 »
แค่ผมขี่จักรยาน LA ของไทย  ยังดูแปลกตาเลยครับ  :'( :'(