ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อไปดีเซลจะแพงมากไหมและอีซูซุปี05ยังน่าเล่นอยู่ไหม  (อ่าน 4426 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
พอดีเคยเล่นแต่เบนซินติดแก๊ส แล้วมีญาติขาย อีซูซุปี05 3.0 ไฮแลนเดอร์ สีขาว 4ประตู ออฟชั่นครบ
พวกนี้ค่ามันเฉลี่ยต่อโลแพงมากไหมครับ และรถตัวนี้ยังจะน่าเล่นอยู่ไหมครับ  และเฟืองท้ายไม่แน่ใจว่ารั่วไหม ทางศูนย์เช็คอยู่
ถ้ารั่ว แก้แล้วมีโอกาสกลับมาเป็นจุดที่เดิมไหมครับ เพราะเหมือนจะเคยรั่วมาครั้งนึงแล้ว
ประวัติรถยังไม่เคยชน แถมเข้าศูนย์ตลอดก็เลยสนใจอ่ะครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
หวังความประหยัด อย่าใช้เครื่อง 3 พัน+ยกสูงครับ

ราคานี้ไปหา 2500ไม่ยกสูง โกลด์ซีรี่ย์ ครบกว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ราคาประมาณ450kอ่ะครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
รุ่นนี้ขับใช้งานทั่วๆไปก็ประมาณ 12-15km/L แล้วแต่คนขับ
ถ้าขับแบบเนียนๆบางคนก็ได้มากกว่านี้
คิดที่น้ำมัราคาลิตรละ 32 บาทก็ประมาณ 2.13-2.58 บาทต่อกิโลเมตร

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ผมใช้อยู่ครับ  เป็น2.5 ธรรมดา     ตัวนี้ยังน่าเล่นอยู่ครับเพราะว่าเป็นเครื่องยนต์กลไลธรรมดา  ไม่มีตัวอิเล็กทรอนิกซ์อะไรมากมาย 

เรื่องประหยัด  ก็ประมาณ 12- 15  ครับ ตามนั้นเลยครับ  เครื่องตัวนี้ซ่อมง่าย อะไหล่ถูก  และ ทน ด้วยครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เอ... ผมว่าเครื่อง 3.0 มันจะกินน้ำมันนะครับ ดีไม่ดีอาจจะไม่ถึง 10 ซะด้วยซ้ำ แต่อะไหร่หาง่ายจริงๆครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ผมว่า ตัวนี้ก็น่าเล่นอยู่นะ เพราะถ้ารถไม่เคยทำสีมา สีขาวจะเป็นสีพิเศษในยุคนั่นแค่ 100 คัน ถ้าจำไม่ผิดสีขาวจะมี DVD ติดรถมาด้วย และแน่นอนว่าตัวนี้น่าจะเป็นเครื่อง Commonrail

2.5 กับ 3.0 ผมว่ากินต่างกันไม่มากครับ เพราะตัวรถเท่ากัน น้ำหนักไม่ต่างกันมาก เวลาเร่งแซง 3.0 ออกไวกว่า กดนิดเดียวก็พุ่ง แต่ 2.5 กดไปเถอะ แล้วรอสักหน่อย
รถที่บ้าน Dmax 06 3.0 พอผมไปขับของเพื่อน 2.5 โถให้ตายสิทำไมมันอืดอย่างนี้ (ยังปรับตัวไม่ได้) แต่ก็นะครับ ถ้าขับแบบเรื่อยๆ ก็โอเค
รถผม 3.0 ผมเคยขับนอกเมือง ได้มากสุด 16 โลลิตร ที่ 100-110 กม/ชม (ค่อยๆไต่ระดับความเร็ว) แต่ถ้าขับแบบธรรมดาก็อยู่ที่  13-14 โลลิตร

รถอายุประมาณนี้ ผม มีข้อแนะนำ ถ้าอยากให้รถนุ่มเหมือนรถใหม่ เปลี่ยนตามนี้ครับ (เพราะผมทำมาแล้ว ถูกใจมาก)
-เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่อง+แท่นเกีย 2300 กว่าบาท
-ยางรองหัวเก๋งทั้งหมดทุกตัว 2300 กว่าบาท
2 อย่งนี้รถก็นุ่มมากๆแล้วครับ ถูกใจโ ค ต ๆ (ทีแรกช่างจะไม่เปลี่ยนให้เพราะเขาว่าไม่มีใครเปลี่ยน แต่ผมมึนจะเปลี่ยน) เส้นขาวๆ ที่เตือนว่าแยก เวลาขับรถเหยียบแล้วดัง ครืดๆ ๆ ๆ ผมเปลียน 2 อย่างนี้แล้ว เวลาผ่านเจ้าตัวนี้แท๊บจะไม่ได้ยินเสียงแล้วครับ เงียบขึ้นเยอะ

ถ้าได้เปลี่ยน โช๊ค ทั้งหมดอีกก็สุดยอด ตั้งงบอีก ประมาณ 4500 บาท
ลองพิจารณาดูครับ

ปล.ราคาทั้งหมดนี้ผมเข้า 0 นะ