ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถคันแรกครับ Mazda2 Elegance vs Honda City 2012  (อ่าน 46347 ครั้ง)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: ซื้อรถคันแรกครับ Mazda2 Elegance vs Honda City 2012
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 23:48:43 »
1.เลือกรถที่คุณชอบ ไม่งั้น เมื่อออกคันอื่นมาแล้ว จะต้องแอบมองรถที่เราชอบ เวลามันวิ่งผ่านหน้าเราไป
2.ลักษณะการใช้งาน วิ่งใกล้/ชอบเที่ยวไกล/โสด/ไปกันทั้งบ้าน/รถใครรถมัน/ ฯลฯ รถจะมีสไตล์ของมัน
3.การดูแลรักษาขณะใช้งาน ราคาอะไหล่ ศูนย์บริการดี/ห่วย ของแต่งรถ ฯลฯ
เพราะมันจะต้องอยู่กับเราไปอีกนาน (ถ้าไม่เปลี่ยนรถบ่อยๆ)

เรื่องเครื่องยนต์+ช่วงล่างไม่ต้องไปคิดมากเลย เดิมๆจากโรงงาน ไม่ต่างกันมาก ใครจะชนะ อยู่ที่จังหวะและฝีมือ

อยากแรงนิดหน่อย ของเล่นแต่งเครื่องยนต์เพียบ โดยไม่ต้องเข้าไปยุ่งกับภายในเครื่องยนต์ด้วยซ้ำ
อยากหนึบ ก็ช็อคแอพซอปบาร์ ดีๆ สักชุด 4 ต้น แล้วจะรู้ว่า รถคันละล้านกว่าบาท ก็หนึบไม่เท่ารถของเรา
รายละเอียดไปหาในคลับของแต่ละรุ่นเองนะครับ

ถ้าเป็นผม โจทย์นี้ ผมเลือก City
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: ซื้อรถคันแรกครับ Mazda2 Elegance vs Honda City 2012
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 17:40:47 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ จริงแล้วผมสมัครเป็นสมาชิกของบอร์ดมานานแล้วครับ
แต่ยังไม่มีโอกาสได้โพสสักครั้ง เพราะยังไม่มีรถเป็นของตัวเองและยังไม่มีโครงการว่าจะซื้อน่ะครับ
จนถึงปีนี้ ผมเห็นว่าคงต้องจับต้องให้ได้สักคัน รอไม่ไหวล่ะครับ (ใกล้เลข 3 ไปทุกที  :D)

อ่านแล้วรู้สึกชื่นใจและยินดีมากครับ ทุกท่านเป็นกันเองทั้งชายและหญิงและให้คำแนะนำผมได้ดีมาก
ต่อไปหากได้รถ หรือได้เป็นเจ้าของแล้ว อาจต้องมารบกวนขอคำแนะนำทุกท่านอีกครั้งนะครับ
และตอนนี้ทุกความคิดเห็นของทุกท่านนั้น ก็ทำให้ผมมีคำตอบในใจแล้วครับ

ผมเลือกที่จะรอ "Honda City" ครับ

ขอบคุณมากครับ

-ดีใจด้วยครับ คุณมาถูกทางแล้ว ถ้าจะจองรถ ลองหาดูหลายๆ ศูนย์ ที่เขารับรถเร็วๆกันนะครับ  ลองถามเพื่อนๆ ในบอร์ดฮอนด้าซิตี้ดูครับ  สำหรับการเดินทางทั่วไป กทม.-ลำปาง เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาผม ซิตี้MC อยู่บ้าง ป้ายแดง ไม่รู้มาจากไหน

-ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะครับ  แต่อาจจะนานหน่อยนะครับ ;D