ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถคันแรกครับ Mazda2 Elegance vs Honda City 2012  (อ่าน 46382 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sakira69

• Newbie
  • *
ซื้อรถคันแรกครับ Mazda2 Elegance vs Honda City 2012
« เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 02:38:14 »
อ่านรีวิวมาเยอะแล้วทั้งสองรุ่น ใจจริงอยากเอาซิตี้ครับ แต่ฮอนด้ารอรถนานมาก . . .
ส่วนมาสด้ารับรถได้เลย และก็ชอบบางจุดของมาสด้าด้วยครับ

รบกวนให้คำแนะนำหน่อยครับ ผมควรเลือกคันไหนดี
ขอบคุณนะครับ (คำถามอาจดูจำเจ แต่อยากรับความคิดเห็นของเพื่อนๆครับ)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: ซื้อรถคันแรกครับ Mazda2 Elegance vs Honda City 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:04:55 »
ถ้ารีบก็เอามาสด้าเลยคับ ถ้ารอไหวก็เอาฮอนด้า ไม่ต้องคิดมากครับ ...

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: ซื้อรถคันแรกครับ Mazda2 Elegance vs Honda City 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 04:47:59 »
ตาม คห.ข้างบนเลยครับ รีบใช้ก็เอาตัวที่ได้รถเร็ว แต่ถ้าไม่รีบก็รอพี่ฮอนก็ได้

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 05:02:39 »
คำตอบมันอยู่ในคำถาม  ;D

ออฟไลน์ tokiyer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 05:25:57 »
ผมเองก็จองCity ไปคับ จองไปก่อนน้ำท่วม
ตอนนี้ก็ยังรออยู่ ผมเองก็เคยคิดจะเปลี่ยนไปหามาสด้าแต่พอลองไปนั่งดูแล้วผมว่าผมชอบฮอนด้ามากว่าคับ
ส่วนตัวผมคิดว่ารอนานหน่อยแต่ได้รถที่เราชอบอยู่กับเราไปอีกหลายปี
แต่ถ้ารีบใช้ก็แล้วแต่นะคับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 07:36:37 »
ซิตี้ เครื่องแรง ประหยัด เร่งดี ช่วงล่างกำลังดี ภายในกว้าง ท้ายใหญ่ จุของ จุคนได้เยอะ

มาสด้า2 เครื่องแรงไม่มาก ประหยัดพอตัว ตีนต้นดี ตีนปลายเหี่ยว แต่ช่วงล่าง+พวงมาลัยยอดเยี่ยม
ภายในไม่เท่าซิตี้ ท้ายใหญ่พอๆกัน

เห็นว่าช่วงนี้รอรถนานพอๆกัน แต่มาสด้ามีแนวโน้มจะได้เร็วกว่า

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:04:30 »
ชอบฮอนด้าก็ต้องรอนานหน่อย ซื้อรถที่เราชอบเพราะมันจะอยู่กับเราไปอีกนาน เวลาล้างรถจะได้มีความสุขครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:11:56 »
ซิตี้ เครื่องแรง ประหยัด เร่งดี ช่วงล่างกำลังดี ภายในกว้าง ท้ายใหญ่ จุของ จุคนได้เยอะ

มาสด้า2 เครื่องแรงไม่มาก ประหยัดพอตัว ตีนต้นดี ตีนปลายเหี่ยว แต่ช่วงล่าง+พวงมาลัยยอดเยี่ยม
ภายในไม่เท่าซิตี้ ท้ายใหญ่พอๆกัน

เห็นว่าช่วงนี้รอรถนานพอๆกัน แต่มาสด้ามีแนวโน้มจะได้เร็วกว่า

จากคอมเม้นคุณ YenChar ถ้าผมรอ City ได้ ผมรอเลยอะ จริงๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:20:45 »
ผมว่านะ เลือกที่ชอบดีกว่าครับ รอนานหน่อยไม่เป็นไรหรอกครับ

ซื้อมาแล้วมันจะอยู่กับเราไปอีกหลายปี เดี๋ยวจะมาเสียดายทีหลัง ผมว่ารอครึ่งปียังคุ้มเลยนะ 555

เฟียสต้าคันนี้ผมรอตั้งแต่มีข่าวว่าจะมีขายในไทย รวมเวลาทั้งหมดประมาณ ปีกว่าๆ ระหว่างนั้นก็ทนใช้รถเก่าบ้าง มอเตอร์ไซค์บ้าง

รอมันหน่อยเถอะครับ เชื่อผม แล้วจะรู้ว่าการรอคอยมันคุ้มค่า (ไม่ได้บอกว่า 2 ไม่ดีนะ แต่เห็น จขกท บอกว่าชอบซิตี้ ก็รอซิตี้ดีกว่าครับ)

อีกอย่าง ซิตี้ผมก็ใช้อยู่ ถ้าชอบอัตราเร่งดีๆ ภายในกว้างๆ แนะนำซิตี้เลยครับ รับรองไม่ผิดหวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2012, 08:22:17 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:26:25 »

จากคอมเม้นคุณ YenChar ถ้าผมรอ City ได้ ผมรอเลยอะ จริงๆ

จริงๆแล้วมันไม่ได้ต่างกันอย่างมีนัยสำคัญหรอกครับ

ซิตี้ถ้าวัดกับมาสด้า2 ซิตี้แรงกว่า
แต่ ถ้ามาสด้า2กดคันเร่งก่อน ก็ยากที่ซิตี้จะสวนขึ้นมาทันทีทันใด
ยังไงก็ตามค่อนข้างจะชัดเจนว่า พอเลย 140 ขึ้นไป ซิตี้แรงกว่าจริงๆ

รวมถึงความประหยัด มาสด้า2 ถึงเครื่อง+เกียรจะด้อยกว่า
แต่รถ B Segment ปัจจุบันนี้ กินน้ำมันไล่เลี่ยกันมากๆครับ ขึ้นอยู่กับคนขับ
อย่าลืมว่า ถ้าขับในเมือง ตัวเลขเฉือนกันแค่นิ๊ดดดด เดียวจริงๆ

ในขณะที่มาสด้า2 มีพวงมาลัยและช่วงล่างเป็นจุดขาย
ช่วงล่างหนึบๆ ไม่ถึงกับตึงตัง แต่ก็ไม่เวียนหัว พวงมาลัยคมและแน่น
แต่ช่วงล่างซิตี้ก็ไม่ได้แย่ ซิตี้นุ่มกว่านิดๆ แต่เดินทางไกลวิ่งทางตรงยาวๆนิ่งๆก็ดีพอๆกัน

เซอร์วิส ทั้ง2ค่ายก็พอๆกัน

เลือกเอาเลยครับ ดีทั้งคู่

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:36:23 »

จริงๆแล้วมันไม่ได้ต่างกันอย่างมีนัยสำคัญหรอกครับ

ซิตี้ถ้าวัดกับมาสด้า2 ซิตี้แรงกว่า
แต่ ถ้ามาสด้า2กดคันเร่งก่อน ก็ยากที่ซิตี้จะสวนขึ้นมาทันทีทันใด
ยังไงก็ตามค่อนข้างจะชัดเจนว่า พอเลย 140 ขึ้นไป ซิตี้แรงกว่าจริงๆ

รวมถึงความประหยัด มาสด้า2 ถึงเครื่อง+เกียรจะด้อยกว่า
แต่รถ B Segment ปัจจุบันนี้ กินน้ำมันไล่เลี่ยกันมากๆครับ ขึ้นอยู่กับคนขับ
อย่าลืมว่า ถ้าขับในเมือง ตัวเลขเฉือนกันแค่นิ๊ดดดด เดียวจริงๆ

ในขณะที่มาสด้า2 มีพวงมาลัยและช่วงล่างเป็นจุดขาย
ช่วงล่างหนึบๆ ไม่ถึงกับตึงตัง แต่ก็ไม่เวียนหัว พวงมาลัยคมและแน่น
แต่ช่วงล่างซิตี้ก็ไม่ได้แย่ ซิตี้นุ่มกว่านิดๆ แต่เดินทางไกลวิ่งทางตรงยาวๆนิ่งๆก็ดีพอๆกัน

เซอร์วิส ทั้ง2ค่ายก็พอๆกัน

เลือกเอาเลยครับ ดีทั้งคู่

ที่บอกว่าเลือก City นอกจากที่คุณ YenChar บอก
ความสะดวก สบายในห้องโดยสารนั่งหลัง นี่เหละครับที่เป็นโจทย์ว่าเจ้าของกระทู้ชอบเเบบไหน

เรื่องรูปลักษณ์ภายนอกก็นานาจิตตัง ผมว่าสวยทั้งคู่ ขึ้นอยู่กับโจทย์ของเจ้าของกระทู้เเล้วกันครับผม

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:03:21 »
รถ 2 คันนี้ต่อยกันตลอด ทั้งในจอและนอกจอ
มีดีมีด้อยด้วยกันทั้ง 2 คัน

ความสวยงาม >>> ตอนซื้อผมก็คิดว่า CITY สวยสุด แต่ MAZDA2 SEDAN แต่งรอบคัน มองนานๆมันก็สวยเหมือนกัน มันแนวและสวยนาน สวยเรื่อยๆตามสไตล์ MAZDA เขาล่ะ หรือเพราะ CITY มันคมเกิน เห็นบ่อย ชินตา เลยเหมือนมันจืดๆพิกล

ด้านสมรรถนะ   >>> ใช้งานจริง ถนนจริง ผมว่ามันไม่ต่างกันมาก city เหลื่อมนิดๆ

ด้านราคาซื้อ >>> ตัวล่าง MAZDA2 ถูกกว่า และตอนซื้อ ของแถมที่มูลค่าสูงและจำเป็น ได้มากกว่า HONDA พี่จะเหนียวไปไหนเนี่ย

ประโยชน์ใช้สอย >>> city กว้างกว่า แต่ MAZDA2 ก็ไม่ได้แคบจนอึดอัด ผมสูง 178 หนัก 70 ยังนั่งรถพี่ที่ทำงานได้สบายอยู่

ศูนย์บริการ >>> มีชื่อเสียด้วยกันทุกค่ายมั้ง แล้วแต่ดวง  ;D

ก็เลือกตามความเหมาะสม และความชอบของตัวเองนั่นแหล่ะครับ ดีที่สุด

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:06:20 »
ถ้าคุณไม่มีความจำเป็น ที่จะต้องใช้รถภายในเดือนสองเดือนนี้ ผมว่ากัดฟันรอดีกว่าครับ
การซื้อรถ ให้ซื้อรุ่นที่คุณชอบที่สุด ที่ไม่ทำให้คุณต้องเดือดร้อนทางการเงินครับ
เพราะถ้าคุณซื้อรถอีกรุ่นหนึ่งมาแทนรุ่นที่คุณชอบ คุณอาจจะมาเสียใจทีหลังก็ได้

ตัวผมเอง เลือกรถที่การโดยสารเป็นหลัก ก่อนที่แฟนจะออกซิตี้ ผมเชียร์เฟียสต้าด้วยซ้ำ เพียงแต่ว่าพอลองไปนั่งด้านหลังแล้ว มันนั่งไม่ค่อยสบาย ซึ่งที่นั่งด้านหลังนี่จะเป็นที่นั่งของคุณแม่ของผมและคุณพ่อคุณแม่ของแฟนผมครับ ผมอยากให้คนสูงวันนั่งสบายๆหน่อย

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:33:35 »
ไม่เคยขับจริงๆจังๆทั้ง2คัน แต่รอบๆตัวมีคนใช้เยอะมาก ที่ได้ยินบ่นๆกันมากคือ Mazda2 กินน้ำมัน ทั้งๆที่รถเล็ก ที่บ่นนี่คือทุกคนที่ใช้ ส่วน city จะบอกว่าประหยัดกันดี แล้วต่างกันเยอะมากๆด้วย แต่ตัวเลขไม่อยากพูดเพราะไม่ได้จับด้วยตัวเอง
แต่ถ้าความเห็นส่วนตัว ผมว่าความสวยงาม+น่ารักนั้น Mazda2 ตัว5 ประตู ยอมรับว่าสวยมาก น่ารักดี เหมาะกับผู้หญิงวัยกำลังเริ่มทำงานเป็นอย่างยิ่ง ผู้ชายก็พอได้ แต่ข้างหลังแคบไปนิด ถ้าใช้เป็นรถไปไหนมาไหนกับครอบครัว ไม่น่าจะดีนัก ส่วน city นั้นคือทุกอย่างอยู่ในเกณฑ์ ใช้ได้หมด ไม่มีอะไรเด่น แต่ครบเครื่อง
ถ้าให้ผมเลือก แล้วผมจะมีรถใช้แค่คันเดียว เอา city
แต่ถ้าผมมีรถอีกคันที่ขนาดใหญ่กว่านี้อยู่แล้ว และเอาไว้ขับเฉี่ยวๆในเมือง ส่วนใหญ่ขับคนเดียว ผมเอา Mazda

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:46:43 »
ถ้านั่งหน้า อย่างเดียว ไม่สนคนนั่งหลัง ก็ ได้ทั้งสองตัวครับ

แต่ถ้าอยากนั่งหลังสบาย ก็ชี้ CITY ครับ แต่ คุณต้องรอไหวน่ะ  ;D

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:09:22 »
อยากได้รถใจจะขาดให้ได้ คงเป็น M2  ถ้าเลื่Jอยๆ CITY

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:17:28 »
คู่นี้ หัวก้อย ได้เลยครับ ฮ่า ๆ สูีสีกัน

แต่ดู จขกท. ใจจะเอนไปทาง City

ก็รอหน่อยดีกว่าครับ เก็บเงินไปพลาง ๆ ด้วย

ยกเว้น อยากจนทนไม่ไหวก็ M2 ครับ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:31:18 »
ที่ได้ยินบ่นๆกันมากคือ Mazda2 กินน้ำมัน ทั้งๆที่รถเล็ก ที่บ่นนี่คือทุกคนที่ใช้ ส่วน city จะบอกว่าประหยัดกันดี แล้วต่างกันเยอะมากๆด้วย แต่ตัวเลขไม่อยากพูดเพราะไม่ได้จับด้วยตัวเอง
แต่ถ้าความเห็นส่วนตัว ผมว่าความสวยงาม+น่ารักนั้น Mazda2 ตัว5 ประตู ยอมรับว่าสวยมาก น่ารักดี เหมาะกับผู้หญิงวัยกำลังเริ่มทำงานเป็นอย่างยิ่ง ผู้ชายก็พอได้ แต่ข้างหลังแคบไปนิด ถ้าใช้เป็นรถไปไหนมาไหนกับครอบครัว ไม่น่าจะดีนัก ส่วน city นั้นคือทุกอย่างอยู่ในเกณฑ์ ใช้ได้หมด ไม่มีอะไรเด่น แต่ครบเครื่อง
ถ้าให้ผมเลือก แล้วผมจะมีรถใช้แค่คันเดียว เอา city
แต่ถ้าผมมีรถอีกคันที่ขนาดใหญ่กว่านี้อยู่แล้ว และเอาไว้ขับเฉี่ยวๆในเมือง ส่วนใหญ่ขับคนเดียว ผมเอา Mazda

- เห็นด้วยครับ สำหรับผมซิตี้2012ได้เปรียบเรื่องความประหยัด ภายในกว้าง  ส่วนM2จะกินน้ำมันมากกว่า ยิ่งในภาวะน้ำมันซึ่งมีแต่ขาขึ้นในขณะนี้ 

- ถ้าเป็นผม ผมเลือกซิตี้รุ่นท๊อป เพราะเบาะหลังปรับเอนได้อีก1 ระดับ คนนั่งหลังนั่งสบาย  ตัวไมเนอร์จะมีไฟแสดงสถานะการขับขี่แบบประหยัด  แต่M2 ไม่มีและที่นั่งด้านหลังค่อนข้างแคบครับ

- ซิตี้แรงมา120 ส่วนM2 น่าจะ100ต้นๆไม่เกิน110

- เคยขับซิตี้ก็โอเคใช้ได้ดีเลยครับ คันเกียร์อยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม  ส่วนM2คันเกียร์จะอยู่ไกลมือไปหน่อยครับติดคอนโซลเลย ลองไปขับดูครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่ท่านตัดสินใจ  ส่วนตัวผมเลือกซิตี้ครับ ฟันธง

ขอให้โชคดีครับ..

ออฟไลน์ sicviewth

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:24:34 »
test drive ดูระหว่าง 2 คัน แล้วเลือกคันที่ชอบ ตอนผมซื้อมองหลายตัวเลือก ไปลองขับทุกคัน 2-3 รอบ Vios Mazda 2 Fiesta มีรถให้ผมเลยทุกตัว สุดท้ายไปลองขับ City รู้สึกประทับใจ คิดเลยว่าคันนี้แหละตัวเรา จองตั้งแต่กลาง มิ.ย. 54 รับรถ 29 ก.ย. 54

หนีน้ำอีก 2 เดือน กว่าจะได้ขับก็เกือบครึ่งปี ตอนนี้ไม่เสียใจที่รอ เพราะมันหล่อมาก  :D 

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:37:21 »
แล้วแต่ชอบเลยค่ะ อยากได้ตัวไหนก็เอาตัวนั้น รอรถนานหน่อยแต่ก็อยู่กะเราไปอีกนาน

ส่วนตัวซื้อแล้วทั้ง 2 คัน เสน่ห์มันคนละแบบ ถ้าชอบขับเร็วชอบความมั่นใจในการควบคุมรถ ส่วนตัวคิดว่ามาสด้าขับได้เยี่ยมกว่า ช่วงล่างหนึบกว่า (รุ่นช่วงล่างแบบสปอร์ต) พวงมาลัย เบาะนั่งสบายเวลาขับทางไกลค่ะ ไม่เมื่อยแขนเหมือนขับซิตี้

ส่วนซิตี้ก็ได้ห้องโดยสารกว้างกว่าแต่เพดานเตี้ยกว่ามาสด้า ภายในซิตี้ตกแต่งได้ดูมีราคากว่า รวมๆตัวรถก็สวยค่ะ คนละแบบกับมาสด้าที่ออกวัยรุ่น แต่ซิตี้ดูหรูนิดๆ และดูภูมิฐานค่ะ ความเร็วในการเหยียบตอนปลายแน่นอนกว่าดีกว่ามาสด้าค่ะ

ส่วนขับในเมืองความประหยัดส่วนตัวคิดว่าพอกัน เพราะเติมน้ำมันแค่ 500 ทั้งสองคัน จันทร์-ศุกร์แค่ไปกลับทำงานก็ได้พอๆกันเลยค่ะ คงอยู่ที่ลักษณะการขับขี่เราด้วยมากกว่า

แต่ปัจจุบันพ่อขอมาสด้าไปใช้แล้ว เลยใช้ซิตี้อยู่ค่ะ

เลือกตัวไหนก็ขอให้มีความสุขกับรถที่เลือกนะค่ะ ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2012, 11:39:36 โดย Chayada »

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 15:01:02 »
เรามีลูกพี่ลูกน้อง 2 คน เพิ่งจองรถไปทั้งคู่ค่ะ
พาทั้งสองคนไปดูมาทั้ง City, Jazz, Mazda2, Fiesta
ทีแรกน้องคนนึงจอง City S MT ไปค่ะ.. แต่สุดท้ายรอไม่ไหว
ไปจอง Vios E MT แทน (ซึ่งเราไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่)

และน้องอีกคนจอง Mazda2 elegance groove AT ไปเมื่อตอนปีใหม่ค่ะ
รับรถประมาณเดือนหน้าทั้งคู่ ราคาเท่ากัน ของแถมได้พอๆ กัน.. รอดูคุณงามความดีของรถเท่านั้นค่ะ

โดยส่วนตัวคิดว่า City กัย Mazda2 สูสีกัน.. ถ้าพูดถึงตัวล่างสุดก็คุ้มค่ากันทั้งคู่
ไม่ว่าจะเป็นอุปกรณ์ความปลอดภัย หรือออพชั่นต่างๆ ที่จำเป็น (แต่ 2 จะได้ล้อแมกซ์กับกระจกข้างพับไฟฟ้าทุกรุ่น)
แต่ออพชั่นยิบย่อยก็มีแตกต่างกันหลายอย่างอยู่ค่ะ ต้องชั่งใจเอาเนอะ

ถ้าชอบ City ก้อต้องรอค่ะ.. รักจริงต้องรอนะเออ อิอิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 15:13:21 »
เมื่อวานไปนั่งเล่น M2 ในห้างมา เห็นราคาแล้วตกใจ ค่อนข้างคุ้มค่าเลย รุ่นท้อป MAXX 695000 ได้จอ DVD เชื่อมต่อ bluetooth ส่วนรุ่นรอง SPirit 640000 ภายนอกไม่ต่างกันทั้งล้อ 16นิ้วและชุดแต่ง+ช่วงล่างสปอร์ต จะต่างกับรุ่นท้อปแค่ DVD กับพวงมาลัยหุ้มหนัง ส่วนรุ่นล่างสุด Groove ก็ได้ล้ออัลลอย 15 นิ้วแล้ว ภายในก็แน่นๆ รู้สึกดีกว่า H เยอะเลย
แต่ข้างหลังแคบมาก ผมสูงแค่ 175 ยังเข้าออกลำบาก ละก็ไม่มีที่วางแขนระหว่างเบาะคู่หน้า และไม่มีไฟอ่านแผ่นที่ เหวอได้เหมือนกัน

แต่ละคันมันไม่ได้ดีทุกอย่างหรอก ต้องไปลองเอง รสนิยมเราถูกกับคันไหนก็เลือกคันนั้นครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 16:28:06 »
มันอยู่ที่ว่ารอได้รอไม่ได้ครับ ในเมื่อใจจริงแล้ว จขกท อยากได้ City มากกว่า ผมก้เชียร์ City ครับ ส่วนตัวนะ ผมไม่ค่อยชอบช่วงล่างของ Mazda 2 ซักเท่าไหร่ มันเกาะถนนอยู่ก้จริงครับ แต่มันออกจะติงตังมากไปหน่อย

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 17:18:14 »
 ;D ไม่ยาก ฮอนด้าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tokiyer

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 17:38:23 »
เห็นผมได้ข่าวว่าทางฮอนด้าจะประกาศเกี่ยวกับการผลิต ในเดือนก.พ.นี้นิคับ
อันนี้ผมได้ข่าวมาจากในเว็บคลัปฮอนด้าซิ้นตี้อ่ะคับ
ยังไงถ้าไม่รีบก็รอไปอีกสักระยะก็น่าจะได้รถที่เราชอบนะคับ

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 17:41:39 »
ในฐานะที่บ้านผมมีทั้งสองคัน ผมอยากบอกว่าการกินน้ำมัน ไม่ต่างกันเลยครับ

แต่มันเป็นเพราะบุคลิกของ Mazda2 จะพุ่งรวมกับพวงมาลัยจึงทำให้ผู้ที่ขับขี่มันเป็นประจำจะชอบเหยียบมากกว่า ทำให้มันดูกินน้ำมันมากกว่า

ส่วน City มันบุคลิคไม่เร้าใจเท่า Mazda2 แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ดีครับ แต่มันคนละบุคลิกกัน ทำให้ผู้ขับขี่ไม่บ้าพลังมาก ก็เลยดูเหมือนมันจะกินน้อยกว่าครับ (ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ)

นอกเรื่องนิดนึงครับ

ตัวผมใช้ Fiesta 1.6 Sport เอามาเทียบกับพวกนี้แล้ว วิ่งในเมือง (ใจกลางเมืองครับ) เฟียสต้าจะกินเยอะกว่าพวกนี้ 10% แต่พอออกนอกเมือง

เฟียสต้าก็จะกินน้อยกว่าพวกนี้อีก 10% เช่นกัน

สรุป ผมว่าเหมือนพี่ข้างบนบอกเลยครับ โยนหัวก้อยเลย ไม่ต่างครับ

ออฟไลน์ Sakira69

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 18:02:13 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ จริงแล้วผมสมัครเป็นสมาชิกของบอร์ดมานานแล้วครับ
แต่ยังไม่มีโอกาสได้โพสสักครั้ง เพราะยังไม่มีรถเป็นของตัวเองและยังไม่มีโครงการว่าจะซื้อน่ะครับ
จนถึงปีนี้ ผมเห็นว่าคงต้องจับต้องให้ได้สักคัน รอไม่ไหวล่ะครับ (ใกล้เลข 3 ไปทุกที  :D)

อ่านแล้วรู้สึกชื่นใจและยินดีมากครับ ทุกท่านเป็นกันเองทั้งชายและหญิงและให้คำแนะนำผมได้ดีมาก
ต่อไปหากได้รถ หรือได้เป็นเจ้าของแล้ว อาจต้องมารบกวนขอคำแนะนำทุกท่านอีกครั้งนะครับ
และตอนนี้ทุกความคิดเห็นของทุกท่านนั้น ก็ทำให้ผมมีคำตอบในใจแล้วครับ

ผมเลือกที่จะรอ "Honda City" ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 18:13:06 »
   ยินดีด้วยครับ   เลือกได้ถูกใจผมเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 19:00:51 »
อิอิ
ลองไปดูกระทู้โพลล์ด้านล่างที่ผมตั้งไว้ จะรู้เองว่าคนแถวนี้(รวมถึงผม)เค้านิยมอะไรกัน ;D
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18788.0.html
ps นานาจิตตัง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 19:53:44 »
 MAZDA2 ครับสำหรับผมที่บ้านมีซิตีื้อยู่ก็เลยอยากลองรุ่นอื่นบ้างครับถ้ารอได้ก็ดีครับ... :)