ผู้เขียน หัวข้อ: ipod touch จอมันออกเหลืองอะครับ ทำไงดี  (อ่าน 4415 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pong000

• Sr. Member
ipod touch จอมันออกเหลืองอะครับ ทำไงดี
« เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 22:49:38 »
เพิ่งซื่อ ipod touch มาครับ แต่พอลองไปเทียบกับ ipod touch หรือ iphone ของเพื่อนแล้วจอของผมมันดูออกเหลืองๆครับ
แล้วอย่างนี้เราแก้ได้มั้ยครับ ทางศูนย์จะทำอะไรให้เราได้บ้างมั้ย
ผมลอง burn screen มาหนึ่งวันแล้วยังเหมือนเดิมเลย  :'(

อันขวาคือของผมครับ ปรับให้สว่างสุดแล้ว

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ipod touch จอมันออกเหลืองอะครับ ทำไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 23:01:22 »
ก็เครมครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

Re: ipod touch จอมันออกเหลืองอะครับ ทำไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 01:20:37 »
Mac support บอกว่า ใช้ไปนานๆจอจะหายเหลืิองเอง

และที่เหลืองเป็นเพราะกาวที่ใช้ประกอบหน้าจอ

แต่ผมแนะนำว่า ใช้ไปแบบนี้หละครับ อย่าคิดมาก 

เพราะทุกเครื่องที่ผมซื้อ  มีแต่ iphone 4 คู่ใจ เครื่องล๊อตแรกๆ week แรกๆ ไม่มีปัญหาจอเหลือง

แต่สัญญาณวูบเอาๆ  ;D

แต่อยากสบายใจก็ส่งเครมได้ครับ

แต่เราจะได้เครื่องรีเฟอบิชมาแทน ผมว่ามันเหมือนเอามือหนึ่งไปแลกมือสอง :-\
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 09:31:29 »
อันนี้ทราบมาจากวงการผู้ผลิตครับว่า ...

จอของ Apple ที่ผลิตจากจีน จะไม่เหมือนกันในแต่ละล๊อตครับ

บางล๊อต จอออกเหลือง

บางล๊อต จอไม่เหลือง แต่ภาพไม่ค่อยคม

บางล๊อต จอไม่เหลือง ภาพคมชัด

เนื่องจากผู้ผลิตในจีน หลายโรงงานส่งจอให้ apple ไม่เหมือนกันครับ (เพราะคนละโรงงาน )

อย่างของผม จอไม่เหลืองครับ แต่ภาพไม่คม ตัวหนังสือ ออกเบลอๆ แถมจอไม่ค่อยสว่างด้วย ทั้งๆที่เร่งสุดแล้ว

แต่ของเพื่อนผม ภาพคมชัด จอไม่เหลือง และสว่างกว่ามากเมื่อเทียบกับของผม แต่เป็นเครื่องหิ้วจาก เมกาฯนะ

ป.ล. iphone ที่ขายในไทย คือโทรศัพท์จีนครับ  อิอิ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 19:11:32 »
ละก็เอาไปเทียบกับจอไอโฟนไม่ได้นะครับ ไอโฟนจุสีสดกว่านิดนึง เพราะมี IPS เพิ่มความคมชัดตอนมองจากด้านข้าง
ส่วนเหลือง ผมเพิ่งออก 4s มา เอามาเทียบกะ 4 ล็อตแรกเครื่องเก่า(หัวน็อต4แฉก) 4s ก็เหลืองเหมือนกัน  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^