ผู้เขียน หัวข้อ: Isuzu D-max รุ่นไหนดีครับHR กับ Vcross  (อ่าน 10154 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
Isuzu D-max รุ่นไหนดีครับHR กับ Vcross
« เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 17:35:39 »
ขอเปิดกระทู้ใหม่นะครับ จะไปถามกระทู้นั้นเห็นพูดกันเรื่องเซลอยู่ เลยขออนุญาติเปิดใหม่เลยนะครับ กระทู้นี้ผมอยากรู้จริงๆ

ช่วงนี้ปวดหัวมากๆกับการเลือกกระบะสักคัน เพราะตัวเลือกใหม่ๆถึง 3 เจ้า

ถ้าเมื่อก่อนคงจบไปแล้วกับ navara แต่ตอนนี้ รถใกล้จะตกรุ่นแล้ว อีกแค่ปีเดียวแต่ navara ส่วนลดน้อยมาก แค่ 20,000 บาท

เรื่องรายละเอียดมันยาวมากหวยเลยมาออกที่ D-max (ผมอยากได้ ranger)แต่ก็เอานะ เพื่อความhappy ของทุกฝ่าย

ปัญหาที่ตามมาคือ สนใจตัว 3.0 mt 4d แต่อยากทราบเพื่อนๆว่า ตัว HR เพิ่มอีก 70,000 ได้เป็นตัว 4x4 vcross มันต่างกันเยอะหรือไม่

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
Re: Isuzu D-max รุ่นไหนดีครับHR กับ Vcross
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 17:48:56 »
  ถ้าเป็นผม  ถือว่า 70000 เพิ่มไม่มากนะครับ  แต่ได้  4*4  เพื่อไว้ใช้งานยามจำเป็นครับ

รูปทรงผมก้ชอบ Ranger  ที่สุดนะครับ  แต่ถ้าจะซื้อ คิดหนักครับ

ออฟไลน์ Buffy

Re: Isuzu D-max รุ่นไหนดีครับHR กับ Vcross
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 18:41:38 »
 4x4 มันเอาไว้ลุยใช่ไหมครับ ( ตามที่ผมคิด)  หมายถึงลุยป่า ผ่านหุบเขา ตกหล่ม ปีนหน้าผา อะไรแบบนี้ใช่ไหมครับ

หากใช่ สำหรับผมคงไม่เผื่อไว้ครับ เพราะไม่เคยใช้สักครั้ง

เอา 70000 ไปแต่งอย่างอื่นดีกว่า ฮิฮิ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 19:00:19 »
รู้สึกว่า 4H จะเอาไว้ใช้ตอน ฝนตกถนนเลื่อนด้วยอะครับ

แต่ผมไม่มีความรู้พวกนี้เลยไม่เคยใช้กระบะราคาสูง เคยใช้แต่พวกกระบะส่งของ ><

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 19:11:54 »
  ครับมีประโยชน์ตอนถนนลื่น  คงช่วยไดบ้างนะครับ  แบบ  fortuner ขับสี่่  หรือ  pajero  ขับสี่

แล้วเผื่อติดหล่ม  หรือปีนป่ายบ้าง   แต่แล้วแต่ผู้ใช้ครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 19:32:29 »
ต้องถามว่าชอบเที่ยวเขา เที่ยวดอกรึปล่าวครับ  55
เพราะ ตามในเมือง บ้านนอก น้ำท่วมกลางๆ ไร่นา ก็ ยกสูงก็เหลือเฟือครับ
เรื่องฝนตกเกาะถนน ก็น่าคิดครับ แต่ฝนตกคงไม่มีใครขับเร็ว แล้ว...อีกอย่างคือมันคงไม่คุ้มมากๆเลย(ถ้าเพื่อสิ่งนี้สิ่งเดียว)
แต่ในใจคนซื้อ คือ ไหนๆก็ซื้แล้ว เอาให้มันดีๆไปเลย เหอะๆ

สรุปคือไม่จำเป็นเลยครับ ถ้าไม่ได้ใช้บนดอย หรือ เที่ยวตามเขา
ฉะนั้น เงินถึงสบายๆก็ซื้อ 4*4 แต่ถ้าต้องมานั่งผ่อนอีกเกือบปี ก็ไม่จำเป็นเลยครับ ยกสูงธรรมดาหายห่วง 555+

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:00:31 »
อันนี้ตอบจากที่ผมขับ 4*4 นะครับ ที่บอกว่าเอาไว้ขับเวลาฝนตกถนนลื่นมันก็ช่วยได้ครับแต่จะช่วยได้ไม่เต็มร้อยซักเท่าไหร่
เพราะรถกระบะระบบขับเคลื่อน4ล้อมันเป็นแบบพาร์ททาม ซึ่งระบบจะกระจายกำลังทั้งหมดผ่านเพลาขับหน้าหลังอย่างละเท่ากัน ความเร็วหน้าหลังเท่ากัน
ถ้าวิ่งทางตรงๆไม่ค่อยมีโค้งอันนี้ช่วยได้ แต่ถ้ามีโค้งเยอะๆ ต้องหักเลี้ยงบ่อยๆ มันจะกลายเป็นปัญหาในทันที คือมันจะดื้อโค้ง
เพราะเวลาเข้าโค้งองศาของล้อแต่ละล้อก็จะไม่เท่ากันทำให้ความเร็วแต่ละล้อก็จะไม่เท่ากันด้วย เผลอๆขับ2ธรรมดาจะขับง่ายกว่าในลักษณะนี้

4*4 รถกระบะมันเหมาะเอาไปลุยหล่มลุยโคลนนี่จะโอเคกว่าเอามาช่วยในการทรงตัวบนทางดำนะครับ

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:36:30 »
รถ 4x4  มันเหมาะกับเอาไว้ลุย  งั้นเอามาวิ่งบนถนนธรรมดา ช่วงล่างมันจะทนทานกว่าพวกขับ2 ไหมครับ  ::) ::) ::)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 20:51:14 »
จริงๆแล้วชอบไปเที่ยวป่าเขานะครับ

แต่ที่ผมไปอะขับ 2 ก็ไปได้ ไปปีละ 3-4 ครั้ง

ส่วนที่ต้องใช้ 4x4 จะเป็นพ่อแม่และก็เพื่อนๆเค้าชอบไปดอย

เอาของไปแจกปีละ 2-3 ครั้ง ผมก็อยากได้ 4x4 เป็นรถใหม่มาให้เค้าใช้บ้าง

แต่แม่บอกคันเก่าก็ใช้ได้ exciter ก็เลย ลังเลเอาไงดีนะ

HR ดีหรือ 4x4 ไปเลย

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 21:10:32 »
จริงๆแล้วชอบไปเที่ยวป่าเขานะครับ

แต่ที่ผมไปอะขับ 2 ก็ไปได้ ไปปีละ 3-4 ครั้ง

ส่วนที่ต้องใช้ 4x4 จะเป็นพ่อแม่และก็เพื่อนๆเค้าชอบไปดอย

เอาของไปแจกปีละ 2-3 ครั้ง ผมก็อยากได้ 4x4 เป็นรถใหม่มาให้เค้าใช้บ้าง

แต่แม่บอกคันเก่าก็ใช้ได้ exciter ก็เลย ลังเลเอาไงดีนะ

HR ดีหรือ 4x4 ไปเลย

ถ้าดูจากจุดประสงค์แล้วก็ลักษณ์การใช้ที่กล่าวมาผมก็ว่าน่าคบอยู่นะครับ
ยิ่งถ้าคุณพ่อใช้4*4ด้วยแล้วยิ่งดีครับ เข้าทางคุณพ่อเลย ^^
แล้วทีนี้ก็มาดูต่อว่าราคาส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นมันจะทำให้เราต้องลำบากเพิ่มขึ้นมากน้อบขนาดไหนในการซื้อ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 23:20:59 »
V Cross โลดครับ .. ;D

ออฟไลน์ tg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 23:51:41 »
ได้มีโอกาศได้ใช้ก็เอา4*4ไปเลยแต่ถ้าไม่ได้ใช้งานเลยจะเอามาใส่แค่ตอนฝนตกก็เล่นแค่Hrก็พอ

ออฟไลน์ Seatar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:07:19 »
ถ้าเป้นผมจะไม่เอาตัว4*4นะ เพราะการใช้ชีวิตส่วนใหญ่ถ้าไม่ได้ต้องปีนเขาอะไรมากมายหรือเกือบทุกวัน 2WDพอแล้วจิงๆเก็บเอาเงิน70000บาทไปซื้อทองคำตอนราคาลงไม่ดีกว่าหรอ แล้วอีกอย่างมันขัดกับหลักการพอเพียงเลยนะ ในหลวงท่านทรงสั่งสอนลูกๆมาตลอดเรื่องความพอเพียงน่ะ

ออฟไลน์ joesamui

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:20:33 »
4x4 ผมว่ายามจำเป็นมันก็มีประโยชน์นะครับ
ผมเคยจอดรถข้างทาง แล้วล้อหน้าตกท่อระบายน้ำ ซึ่งมองไม่เห็นเพราะหญ้าปิด
ตกลงไปจนพื้นรถกระแทกกับพื้นถนนเลย ถอยยังไงก็ไม่ขึ้น เข้า 4H เท่านั้นแหละ เหยียบคันเร่งนิดเดียวขึ้นเลย
ถ้าวันนั้นผมขับรถเก๋งไปหรือกระบะยกสูงผมคงขึ้นจากหลุมนั้นเองไม่ได้แน่ๆ
แล้วถ้าเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นในสถานที่เปลีัยวตอนกลางคืน คิดดูสิครับว่าจะเป็นอย่างไร

ที่เล่ามามันก็คือข้อดีของ 4x4 ครับ

ตอนนี้แม่ผมก็ดูกระบะยกสูงอยู่เหมือนกัน แต่ผมก็พยามยุให้ออก 4x4 อยู่ แพงกว่าไม่กี่หมื่น
แต่ในยามคับขันมันอาจช่วยเราได้ครับ