ผู้เขียน หัวข้อ: !!! ไฟท้าย LED สว่างเท่านี้ถือว่าแสบตาไหมครับ  (อ่าน 7982 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เป็น LED ฝั่งละ 17  หลอด  สองฝั่งก็ 34 หลอด

ถ้าไฟเบรคจะติดเฉพาะ มุม ซ้าย และขวาเท่านั้น

ตัวนี้ถ่ายรูปมาไม่ได้  พระ คนถ่ายและคนขับมีคนเดียว  เห๊อะๆ

ผมไม่รู้นะว่า  คนขับตามหลัง ผมเขาจะแสบตาไหม เพราะมีแต่ขับ

แต่ลองลงไปมอง  มองไปที่ไฟท้าย  ตอนเปิดไฟหรี่   แบบว่า แสบตาจัง มองแล้ว ตาพร่ามั่ว เลย

ดูรูปเลยครับ  แต่  ไฟท้าย ตัวนี้ ถึงจะแสบตยังไง ก็คงไม่เท่า  เบนซ์ ตระกูล E มั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2012, 07:57:11 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ pongisra

Re: !!! ไฟท้าย LED สว่างเท่านี้ถือว่าแสบตาไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 21:25:26 »
ผมว่าดูจากรูปนี่ตัดสินยากนะครับ วัดจากจำนวนหลอดก็ตัดสินลำบาก ต้องดูที่การสะท้อนของโคม ขนาดหลอด โคม ฯลฯ ดูอย่าง CLS หลอดเยอะกว่า E-class แต่ไม่แสบตาครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: !!! ไฟท้าย LED สว่างเท่านี้ถือว่าแสบตาไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 21:50:48 »
ปกติครับ ถ้าเบรคถึงจะดูว่าแรง แต่ผมไม่ว่าอะไรเพราะมันดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:18:46 »
เคยเห็นติดแบบนี้หลายคันแล้วครับ ไม่แสบเท่าไหร่
JC TU #54

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:46:52 »
ของจริงไม่รู้ แต่ถ้าจากในรูปแสบตามาก  :'(

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 22:53:21 »
ของจริงไม่รู้ แต่ถ้าจากในรูปแสบตามาก  :'(

ใช่เลยครับ ดูจากรูปนี่แสบตามาก  :-[

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 23:09:21 »
ถ้าไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไร แล้วเขารู้สึกแสบตา เขาจะด่าบริษัทรถครับ

ถ้าเปลี่ยนแล้ว เขารู้สึกแสบตา เขาจะด่าคนขับครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 23:32:59 »
เอาจริงๆนะ บอกจากรูปถ่ายคงไม่ได้หรอกครับ
ที่ออกมา มันไม่เหมือนกับที่ตาเราจะรับได้
แต่ถ้าอยากสบายใจ เวลาใช้รถกลางคืน ติดไฟแดงก็เข้าเกียร์ N หน่อยแล้วกัน (ต่างจากเวลากลางวันที่ตารับแสงแคบ จะไม่แสบตา)

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 00:08:37 »
แสบตาแน่นอนครับ แต่ก็ตามมาด้วยความปลอดภัยนะครับ หากรถติดเป็นเวลานานๆเปลี่ยนเป็นเข้า N ใช้เบรคมือก็พอครับ ผมว่าก็ถือว่ามีมารยาทแล้วนะ เพราะจริงๆแล้ว รถคันที่ต่อท้ายมา จะมีทั้งตัวกระจกบานหน้าและฟิลม์ก็ช่วยลดแสงลงไปพอควรนะครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 09:22:51 »
   แสบตาครับ  ตระกูล LED ผมว่าแสบหมดนะ  แล้วแต่จะมากหรือน้อย  เบื่อเวลาจอดติดไฟแดงแล้วคันหน้าเหยียบเบรคหรือเปิดไฟเลี้ยวไว้  หูตาพร่ามัวไปหมดครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 09:37:09 »
ถ้าเป็นตอนกลางคืน
จะ LED ยี่ห้อไหนก็แสบหมดแหละครับ

ออฟไลน์ MainZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 10:31:12 »
รถสมัยนี้จะทำเป็น led เยอะมาก บางทีผมว่ามันทำให้ปลอดภัยกว่าเดิมนะ บางทีพวกชอบจี้ตูด หรือซีนอนมา เค้าจะได้ทิ้งระยะห่างจากตัวรถเราหน่อย

และคิดว่าดีกว่าพวกที่ไม่มีไฟเบรคแน่นอน แบบนั้นไม่ต้องรอตาเราพร่ามัว ก็ชนได้ง่ายๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 19:41:45 »
ถ้าเป็นผมเปลี่ยนกลับแล้วครับ ไฟท้ายนี่เป็นอะไรที่ควรปล่อยไว้เดิม ๆ สำหรับตัวผมเอง

และจากรูป แสบตามาก ๆ  ๆ ๆ มากกว่า e-klass :-\

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:37:26 »
ไฟ LED ผมว่าแสบตาน้อยกว่าตัดหมอกหลังของวีออสนะครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Mach

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 12:14:15 »
ดูจากรูปแล้วแสบตาครับ ถ้าขับรถตามหลังตอนกลางคืนอาจดูเบลอและอันตรายได้ครับ

ปล.ตอนเปลี่ยนLEDแล้วเปลี่ยนโคมที่มี reflector ที่ออกแบบมาเพื่อ focus แสงสำหรับ LED ด้วยหรือเปล่าครับ??

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 15:05:02 »
ผมว่ามันแสบตานะ ไฟ LED ส่วนใหญ่ที่นำไปติดเองที่ร้าน ยังไงก้แสบตาครับ

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 19:50:06 »
ดูจากรูปแสบตาครับ ไม่รู้ว่าของจริงเป็นยังไง
คิดว่าน่าจะพอๆ กับไฟท้าย LED รถรุ่นอื่นๆ เพียงแต่รุ่นนี้ไฟท้ายอยู่สูงกว่ารถเก๋งทั่วไปแค่นั้นเอง
ถ้าจอดติดไฟแดง ไม่ต้องเหยียบเบรค เข้าเกียร์ N + เบรคมือ น่าจะดีกว่าครับ

ชอบแนวคิดไฟท้าย LED ของ Camry minor (ปี 2010) มองไม่เห็นหลอดไฟ แสงดูสบายตา ไม่จ้า
หรือไฟท้าย LED ของรถ BMW ยุคใหม่ๆ ที่มีแสงนวลตา แต่สว่างชัดเจนมาก (ขออนุญาตยืมรูปคุณ sirisak_ac118)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 20:01:36 โดย Shun »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 13:26:50 »
ปล.ตอนเปลี่ยนLEDแล้วเปลี่ยนโคมที่มี reflector ที่ออกแบบมาเพื่อ focus แสงสำหรับ LED ด้วยหรือเปล่าครับ??
แสงมันจะออกจากเม็ด (diode) โดยตรงนะครับ ไม่ต้องใช้แผงสะท้อนแต่อย่างใด ในกรณีทั่วไป