ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ EX 2.0 GT หรือ CAMRY 2.0 G ดีครับ  (อ่าน 12806 ครั้ง)

ออฟไลน์ kkpikk

• Newbie
  • *
เครียดมากๆครับไม่รู้เอาคันไหรดี ราคาพอๆกันเลยครับตอนนี้ส่วนลด ตัว CAMRY อยู่ประมาณ 90,000 ไม่มีของแถมครับ ตอนนี้อายุ 30 คันนี้เป็นคันที่สองแล้ว โดยส่วนตัวขับรถเร็วและใช้รถเยาะเพราะต้องวิ่งงานตลอดซึ่งตอนนี้เป็นเจ้าของธุรกิจเองด้วยซึ่งตัว CRAMY ภาพลักษณ์ที่ดีกว่า แต่เรื่องเครื่องและช่วงล่างนี้ิ EX กินก็เลยเลือกไม่ถูกเลยครับ ยังไงเพื่อนๆช่วยแชร์ทีครับว่าคันไหนดี ตอนนี้เลือกเองปวดหัวมากๆ

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ EX 2.0 GT หรือ CAMRY 2.0 G ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 13:36:43 »
ต้องดูจุดประสงค์ด้วยว่าต้องการจะติดแก๊สไม ถ้าต้องติดแก๊สCAMRYช่างจะชำนาณมากกว่า ติดแล้วจบ ส่วนEXก็มีช่างชื่อดังในการติดแก๊สอยู๋หลายคนเหมือนกันครับ
แต่ถ้าไม่มองประเด็นเรื่องแก๊ส มาดูกันที่สมรรถนะผมยังเชียร์EXมากกว่าครับเพราะจากที่ได้ขับCAMRYโฉมนี้บอกได้เลยว่าไม่ประทับใจเลยครับ ช่วงล่าง+พวงมาลัย
ในความเร็วสูง ผมกล้าพูดว่าสู้EXไม่ได้เลยนะครับ...แต่ถ้่ามองภาพลักษณ์Camryดูเป็นผู้ใหญ่มากกว่า แต่หากถ้าเป็นคนที่ขับรถวิ่งออก ตจว.บ่อยๆสนุกรักในการขับรถ
EXทำได้ดีกว่าแน่ๆครับ ทั้งมุดทั้งมีความมั่นใจครับยิ่งความเร็วสูงด้วยEXดีกว่าครับ .....แต่ยังไงก็ไปลองขับด้วยตัวเองดีกว่าครับ แต่สำหรับผมแล้วจะเลือกว่าตัวเองขับแล้วรูู้สึกมันใจในรถที่ตัวเองครับดีที่สุดครับ

ป.ล.ถ้าอยากเล่นCAMRYจริงๆ รอตัวใหม่ดีกว่า ใกล้จะมาแล้ว

ออฟไลน์ reyeshenry

Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ EX 2.0 GT หรือ CAMRY 2.0 G ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 14:45:03 »
ถ้าเจ้าของกระทู้รอได้หน่อย  แล้ว ไม่คิดเรื่องส่วนลด 90,000 บาท

ผมว่า รอเอาแคมรี่  2012  เลยครับ   สวยม๊าก    จากที่อ่านข่าว และ จากที่พี่จิมว่า  หน้าตาจะออกมาแบบเวอร์ชั่นรัสเซีย   

ดูหรูหราขึ้น   ผมว่า ตัวใหม่ ปรับปรุงช่วงล่าง แน่นอนครับ

ส่วน EX ก็สวยดีครับ แต่  อาจมีปัญหาได้ ในระยะยาว    เกี่ยวกับซ่อม อะไหล่

จัดรูปไปครับ    อีก 3 วันจะมาเอาออก  กลัวเวปหนัก อืด

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 15:12:49 »
ขอแนะนำให้รอ camry ใหม่

ว่าแต่ ตัวใหม่มากับเครื่องบล้อกใหม่+5สปีดรึเปล่า เพราะได้ยินเพื่อนบ่นมาว่า ACV40 2.0 ที่ใช้อืดเอาเรื่อง ผมยังไม่เคยขับ2.0ซะด้วย เลยไม่รู้ว่าอืดของเขากับของผมมันเป็นยังไง

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 15:16:01 »
ขอแนะนำให้รอ camry ใหม่

ว่าแต่ ตัวใหม่มากับเครื่องบล้อกใหม่+5สปีดรึเปล่า เพราะได้ยินเพื่อนบ่นมาว่า ACV40 2.0 ที่ใช้อืดเอาเรื่อง ผมยังไม่เคยขับ2.0ซะด้วย เลยไม่รู้ว่าอืดของเขากับของผมมันเป็นยังไง
อืดยังไงผมก็จะออกวันจันทร์นี้แล้วครับ 5555 ผมไม่มายด์อยู่แระเรื่องนี้ ยังไงผมก็ชอบตัวเดิมมากกว่า 555555

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 15:24:22 »
ทำไมผมรู้สึกว่า

แึึคมรี่ใหม่ มีส่วนคล้าย แคมรี่ตาเหยี่ยว+CT200 จังเลย

โดยเฉพาะสีเงิน

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 15:36:36 »
Camry ดีกว่าครับ หรูกว่า ภาพลักษณ์ดูดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 15:41:44 »
ถ้าคุณเป็นเจ้าของกิจการและไม่ได้รักในการขับรถมากนัก และขับรถธรรมดาๆ 100-150 คัมรี่ชนะด้วยประการทั้งปวงครับ
ส่วนจะรอโฉมปี 2012 หรือไม่คุณชั่งใจเอาเองนะครับ ถ้าไม่มีเหตุผลที่จะรีบใช้รถและคันเก่าก็ยังพอโอเคอยู่ ผมแนะนำว่าให้รอ
และออกตัวใหม่ไป เพราะมันเป็นเรื่องของมูลค่าอนาคตด้วยครับ

ส่วนความเห็นเรื่องคัมรี่ 2012 ผมว่ามันเหมือนเจ้าคันนี้มากทั้งหน้าตาและเส้นสายด้านข้างไปจนถึงไฟท้ายด้านข้าง http://one2car.com/search/LEXUS_LS460/L15540495

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 15:58:30 »
ถ้าจะเอาแคมรี่รอตัวใหม่ดีกว่าครับแต่อย่าคาดหวังว่าจะสวยขึ้นมากมายนะครับ ผมเคยเห็นคันจริงมาหลายครั้งและได้ลองขับสั้นๆหนึ่งครั้ง(รถจากประเทศลาว) ผมว่ามันไม่ได้สวยขึ้นเท่่าไหร่และไม่ได้ขับดีขึ้นมากมายอะไร
ปล ถ้าจะซื้อรถเพื่อให้เข้่ากับอาชีพการงานเจ้าของกิจการก็แคมรี่โลด EXดูเป็นรถวัยรุ่นหรือเพิ่งเริ่มทำงานมากกว่า
ปล ผมทำงานมานานอาชีพที่ต้องการความน่าเชื่อถือเช่นกันแต่ตอนซื้อรถไม่ได้คิดถึงประเด็นนี้เลย เลยได้EXมาขับนานล่ะ

ออฟไลน์ NUTPOL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 16:02:33 »
ขอถามเพิ่มเติมจาก จขกท.ครับ คือผมก็สนใจแคมรี่2.0 ครับ เเละอยากทราบว่าตัวใหม่ 2012 นี้จะปรับปรุงเครื่องให้มี 5 เกียร์ไหมครับ เพราะยังเปรียบเทียบกับ Fortuner BMC 2.7ที่มีแค่4 เกียร์ครับ ถ้าอนาคตน้ำมันแพงแล้วติดแก๊ส NGV (บ้านอยู่แถวสนามบิน ปั้มเยอะดีครับ) ตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากันครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ....

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 16:20:55 »
ขอถามเพิ่มเติมจาก จขกท.ครับ คือผมก็สนใจแคมรี่2.0 ครับ เเละอยากทราบว่าตัวใหม่ 2012 นี้จะปรับปรุงเครื่องให้มี 5 เกียร์ไหมครับ เพราะยังเปรียบเทียบกับ Fortuner BMC 2.7ที่มีแค่4 เกียร์ครับ ถ้าอนาคตน้ำมันแพงแล้วติดแก๊ส NGV (บ้านอยู่แถวสนามบิน ปั้มเยอะดีครับ) ตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากันครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ....

เครื่องเดิมและเกียเดิมๆ ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 18:13:40 »
Camry 2.0 ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครับ ช่วงล่างจะออกนิ่มๆ สบายๆ
อัตราเร่งนี่ไม่แน่ใจว่าดีไหม เหยียบแล้วมันพุ่งไปแบบนิ่มๆ แทบไม่มีอาการกระชากของเกียร์เลย
ส่วนเรื่องพวงมาลัยนี่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร รู้สึกมันเบาๆ หวิวๆ ไม่ค่อยคม แต่ขับทางไกลนิดหน่อยรู้สึกมั่นคงดี

ปล. ไม่เคยลอง EX 2.0 นะครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 18:29:08 »
ไม่มอง Teana บ้างเหรอครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 19:28:15 »
   รอ  camry  ตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 20:54:08 »
Lancer EX 2.0 เดินทางไกล คุณจะได้ความสบายในการเดินทางไกลครับ
- เบาะนั่งสบาย
- พวงมาลัยมั่นคงดีครับ ไม่ต้องประคองมาก
- ช่วงล่างที่นุ่มหนึบดีครับ
- การเร่งแซงที่ทันใจและนุ่มนวลจากเกียร์ CVT

ส่วน Camry ผมไม่เคยขับ เคยแต่ลองนั่ง
-รู้สึกว่าคันใหญ่มากครับ
-ได้ภาพลักษณ์ที่ดีกว่าแน่นอนครับ
-สวยลงตัวดีมากครับ
-เห็นหลายคนบ่นว่านั่งไม่สบาย อันนี้คงต้องไปลองเช่าขับยาวๆขับ ถ้า Test drive ไม่รู้หรอกครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:34:43 »
เป็นผมขอเลือกแหวกแนวเอาเทียน่าMCครับ  EX2.0ถ้าใส่ ESP มาให้ผมจะไม่ลังเลเลย

แต่ถ้าจะเอาไปดมแก๊สแคมรี่โลด
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:58:55 »
สิ่งที่ต่างกันแน่นอนของ 2 คันนี้คือ ระหว่า camry 2.0 กับ ex 2.0
1. ขนาด camry ย่อมใหญ่กว่า ex ปัญหาคือตัวท่านเองครับ ว่าขับรถขนาดกลางอย่าง ex มันคับแคบเกินไปหรือไม่ คนที่นั่้งไปด้วยประจำคาดว่ามีกี่คน ในส่วน ex 4 ด้านหลัง ไหล่ไม่ชนกันแน่ (ถ้าไหล่คนนั่งหลังไม่กว้างมาก) ถ้านั่ง 5 คน(ถ้าไหล่ไม่กว้างมาก) สามารถนั่งได้ แต่ไหล่จะชิด ชนกันแต่ไม่ซ้อนเหมือน civic ส่วน camry สามารถนั่ง 5 คนแบบไหล่ใกล้กัน ที่เก็บสัมภาระด้านท้าย camry ใหญ่กว่า
2.สิ่งอำนวยความสะดวก ที่หลายอย่าง camry มีแต่ ex ไม่มี เช่นแอร์ด้านหลัง  ex ไม่มี ที่บุแผงประตูนิ่ม  ex ไม่มี คอนโซล ex มาในแนวแข็ง ๆ มีแต่คาร์บอนไฟเบอร์ เบาะนั่งไฟฟ้า ex ไม่มี มีจอ, keyless entry system, afs ไฟหน้าหมุนตามพวงมาลัย นั้น camry ไม่ีมี พวงมาลัย multi function, cruise control, กระจกข้างพับไฟฟ้า กระจกไฟฟ้า ขึ้น one touch and anti jam พูดง่าย ถ้ารักความสบาย เลือก camry ดีกว่า
3.ภาพลักษณ์ ความภูมิฐาน camry เหนือกว่า ex ทำนองเดียวกันกับ altis เทียบกับ camry camry ย่อมเหนือกว่าเช่นกับ
4.พวงมาลัย น้ำหนัก ความแม่ยำ ช่วงล่างที่ยึดเกาะ ระบบเบรก ex เหนือกว่าในความรู้สึกของผม แต่ผมไม่รับประกันในความรู้สึกท่าน ความนุ่มนวล การเก็บเสียง camry ทำได้ดีกว่า
5.ถ้าคุณใช้ ex แล้วคุณเค้นพลังของมันบ่อย ๆ คุณจะเสียเงินค่าน้ำมันมากว่า camry อย่างชัดเจน และในความรู้สึกผม ex เร็วกว่า แต่ไม่เคยจัึบเวลาครับ
สรุปง่าย -อยากดูภูมิฐาน อยากได้ความสะดวก อยากได้ความนุ่มนวล เก็บเสียดีกว่า พื้นที่ห้องโดยสารด้านหลังกว้างกว่า เหมาะกับการนั่งด้านหลัง รักความประหยัด ศูนย์บริการเยอะกว่า อะไหล่ในอนาคตหาง่ายกว่า มีของเทียบมากกว่า ในความคิดของผม camry จะเป็นคำตอบที่ตรงใจคุณมากกว่า
             -ถ้าเน้นการยึดเกาะ พวงมาลัยควบคุมง่ายในความเร็วสูง ช่วงล่างแข็งกว่า camry แต่ทำได้ดีสำหรับ mag ขอบ 18 ช่วงล่างดีมาจากโรงงาน เก็บเสียไม่ดีก็ไม่เป็นไร เน้นการแต่งรถ ศูนย์บริการมีทุกจังหวัดในประเทศไทย แต่ไม่แพร่หลายเท่าโตโยต้า อาจมีศูนย์ดีบ้างไม่ดีบ้าง ในอนาคตอะไหล่หาได้น้อยกว่า มีของเทียบน้อยกว่า อู่นอกที่ชำนาญโดยเฉพาะมีน้อยกว่าเพราะโตโยต้าช่างส่วนใหญ่ควรจะซ่อมเป็น แต่ก็มีพอที่คุณจะหาไม่ลำบาก ช่างทั่วไปก็น่าจะซ่อมได้ ผมว่ามิตซูเขาก็เปิดและเอารถมาขายในเมืองไทยหลายปีแล้ว มีโรงงานประกอบรถในไทย และญี่ปุ่นก็มีขับ ดังนั้นอะไหล่เซียงกงก็มี ถ้าบอกว่าหาอะไหล่ยากแสนยาก ผมแนะนำให้ดูรถยุโรปแปลก เกาหลีแปลก ก็ยังคงมีคนใช้ (ถ้าเทียบกันแล้ว มิตซูสบายกว่ามาก) ในความคิดของผม ex จะเป็นคำตอบที่ถูกใจกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:10:23 »
EX สวยก็จริงครับ แต่ผมว่าออฟชั่นหลายๆตัวยังไม่มี สำหรับผม รถคันละล้าน รัยว้าได้แค่นี้เอง ถึงช่วงล่างจะเซตมาเมพซิงๆ ก็เถอะ กัดฟันขึ้นไปเอา camry ดีกว่า สบายแต่งก็สวย ดมแก๊สสบายใจชิวๆ

แต่ถ้า จขกท. อายุราวๆ 25-30 ex กระชากสะเด่าสาวกริ๊ดๆกว่าเยอะเลย แต่งนิดๆหล่อโฮกๆ ชาบูๆ เชียวหละ ถ้าขับหล่อๆทุกวันกะแต่งต่อ จัด EX อย่าได้ลังเล

แต่ถ้า EX 2.0 มี เบาะปรับไฟฟ้า ออฟชั่นที่ยังกั๊กไว้รอขาย

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:35:06 »
ผมพูดแต่แคมรี่นะครับใช้ทุกวัน แต่ mitsu แค่เคยลอง
- ถ้ามองเรื่องรูปทรง และอายุ คุณที่พอๆกับผม ถ้าคุณก้าวลงจากรถcamry คุณดูหล่อและภูมิฐานกว่าเยอะ
- ส่วนเรื่องอัตราเร่ง ผมว่าไม่น่าเกลียดครับ เมื่อเทียบการใช้งานชีวิตประจำวัน คุณคงไม่ได้ออกตัวแบบ kickdown ทุกครั้งนะครับ
- ส่วนการขับที่ความเร็วสูง ถ้าแบบไม่หวิว ก็ไม่เกิน 140 ( ผมเป็นคนหวิวง่ายด้วยแหละ ) แต่ถ้าให้เหยียบขึ้นไปอีก 170 - 180 ก็ทำได้ไม่ยากมาก ( กดคันเร่งช่วง 120 - 160 ไวพอประมาณ )
- ติดแกส ไง camry กินครับ
- เบาะหลัง เทียบกัน camry ยืดขานั่งสบายกว่าครับ
- การซ่อมบำรุง camry ไม่จุกจิกเลยครับ ใช้มา ห้าปียังไม่งอแง
- ผมไม่ค่อยชอบขับรถ เล็กครับ เลย เลือก camry

รอคนที่ใช้ EX มาเล่าประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 15:23:20 »
เห็นบอกว่าคันนี้เป็นคันที่สองแล้วใช่ไหมครับ เลยอยากทราบว่าคันแรกที่ใช้อยู่ตอนนี้ใช้มากี่ปีแล้วครับ แล้วมันคือรถอะไร กำลังจะเปลี่ยนรถหรือว่าซื้อเพิ่ม ถ้ารถคันแรกของ จขกท เป็นรถที่มีเครื่องยนต์แรงอยู่แล้ว ผมก้แนะนำว่าทำไมไม่ซื้อรถที่คันใหญ่ (Camry) มีพื้นที่เยอะหน่อย เป็นหน้าเป็นตาได้ เผื่อครอบครัวด้วย แต่ถ้าคันแรกเป็นรถใหญ่ คันนี้ก้เป็นรถที่เครื่องยนต์แรงหน่อย (EX) ครับ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 18:50:53 »
camry ส่วนลดเหลือ 9 แสน ไม่ต้องสืบเลย

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 19:25:19 »
แต่ตัวใหม่สวยมากจริงๆครับ มันเป็นรถที่นานๆที่Toyotaจะทำออกมาได้สวย ;D
ดูๆแล้วมันก็คือน้องของLEXUS LS นั้นเองครับหน้าสวยมากๆๆ

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 20:41:47 »
คาดว่าคำตอบในใจของคุณ kkpikk คือ Camry เพราะตอบโจทย์ได้ครอบคลุมกว่า

สำหรับเรื่องช่วงล่างคิดว่าของ Camry คงไม่ด้อยไปกว่า Lancer EX มากนัก

ช่วงล่างของ Camry สามารถปรับปรุงให้ดีขึ้นเทียบเท่า (หรือดีกว่า) Lancer EX ได้แน่นอน

แต่ขนาดตัวถัง ความแข็งแรง ความสะดวกสบาย และภาพลักษณ์ (ของตัวรถ) ไม่สามารถปรับปรุงได้ครับ

ออฟไลน์ kkpikk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 20:55:51 »
ของคุณมากครับเพื่อนๆทุกๆคน ผมใช้รถคันปัจจุบันเป็น cedia 1.8 ครับ ตอนนี้เครื่องไปเรียบร้อบแล้วครับ
ตอนนี้ผมตัว EX ไปแล้วครับ แต่เกิดจากการยุของพี่ๆหลายๆคนว่าเอา Foutuner 2.7 ครับแล้วไปติด Gas
ก็เลยเริ่มลังเลอีกรอบเลยครับ  :)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 21:49:55 »
ถ้าคุณเป็นเจ้าของกิจการและไม่ได้รักในการขับรถมากนัก และขับรถธรรมดาๆ 100-150 คัมรี่ชนะด้วยประการทั้งปวงครับ
ส่วนจะรอโฉมปี 2012 หรือไม่คุณชั่งใจเอาเองนะครับ ถ้าไม่มีเหตุผลที่จะรีบใช้รถและคันเก่าก็ยังพอโอเคอยู่ ผมแนะนำว่าให้รอ
และออกตัวใหม่ไป เพราะมันเป็นเรื่องของมูลค่าอนาคตด้วยครับ

ส่วนความเห็นเรื่องคัมรี่ 2012 ผมว่ามันเหมือนเจ้าคันนี้มากทั้งหน้าตาและเส้นสายด้านข้างไปจนถึงไฟท้ายด้านข้าง http://one2car.com/search/LEXUS_LS460/L15540495
เหมือนจริงๆ .... ทั้งนอกและใน คล้ายกันมาก แปะตัว L นี่นึกว่ารุ่น GS ใหม่ เพราะดันเหมือน LS ซะงั้น !!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 22:18:38 »
อ้าววว camry หายไปซะแล้ว มีกิ๊กเป็น fortuner ซะงั้น เจ้าชู้นะเนี๊ย
คาดว่าคำตอบในใจของคุณ kkpikk คือ Camry เพราะตอบโจทย์ได้ครอบคลุมกว่า

สำหรับเรื่องช่วงล่างคิดว่าของ Camry คงไม่ด้อยไปกว่า Lancer EX มากนัก

ช่วงล่างของ Camry สามารถปรับปรุงให้ดีขึ้นเทียบเท่า (หรือดีกว่า) Lancer EX ได้แน่นอน

แต่ขนาดตัวถัง ความแข็งแรง ความสะดวกสบาย และภาพลักษณ์ (ของตัวรถ) ไม่สามารถปรับปรุงได้ครับ

ผมไม่ติดใจและเห็นพ้องกับท่านเกือบทั้งหมดครับ แต่ผมเห็นพิมพ์ถึงความแข็งแกร่ง ไม่ทราบว่านำข้อมูลมากจากที่ไหนหรือครับ ผมเคยเห็นทดสอบการชนใน youtube และเห็นคลิป การชนระหว่างคัมรีกับวีออส แต่ไม่เคยเห็นการชนต่างค่าย หรือคะแนนของคัมรี่ กับ อีเอ็กซ์เอามาเทียบกันเลยครับ (อยากรู้จริง ๆ นะครับ ไม่ได้กวน)  :)

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 21:41:00 »
^^^
อันนี้ผมไม่มีข้อมูลผลทดสอบข้ามรุ่นระหว่าง 2 คันนี้ครับ เพียงแค่ประเมินคาดเดาคร่าวๆ เองฮะ
ว่ารถตลาดระดับทั่วไป รุ่นที่อยู่เซ็กเมนต์สูงกว่า คันใหญ่กว่า มีแนวโน้มที่จะมีความแข็งแรงมากกว่าครับ
หากผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค้าบผม   ;)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 22:49:28 »
^^^^ถ้าใช้ตรรกะสันนิษฐาน ก็คงจะเป็นอย่างนั้นแหละครับ ไม่ผิดหรอกครับ แต่ถ้าใช้ข้อมูลผมก็ไม่ทราบเช่นกัน  :)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 23:25:17 »
Lancer EX GT
แรงกว่า
หนึบกว่า
เท่กว่า

Camry
หรูกว่า
ดูภูมิฐานกว่า
ทนแก๊สกว่า
กว้างกว่า

ถ้าชอบหรูๆ น่าจะลองดู Teana 200XL นะครับ หรือไม่ก็รอโฉมใหม่เลย กำลังจะออกแล้ว