ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นห่วงเรื่องนโยบายรถคันแรก สวิฟท์จะไม่ได้สิทธิ์?  (อ่าน 6034 ครั้ง)

ออฟไลน์ boymoreubon

• Jr. Member
  • **
 :( คือทราบมาว่ามีข่าวลือว่าสวิฟท์อีโค่จะไม่ได้รับสิทธิ์ในนโยบายรถคันแรก เนื่องจากมีชิ้นส่วนบางชิ้นส่วนที่นำเข้ามาจากต่างประเทศทำให้ไม่เข้าข่ายในการรับเงินภาษีคืน ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆ อีโค่คาร์ ทุกแบรนด์ จะได้รับเงินภาษีคืน ยกเว้นแค่ suzuki swift ecoเพียงรุ่นเดียวใช่หรือไม่ แล้วคนที่รอถอยรถรุ่นนี้จะว่าอย่างไร เป็นกังวลเรื่องนี้มาก ถ้าไม่ได้ส่วนลดตรงนี้ ทำให้มีพื้นที่สำหรับรถคันอื่นอีกมากมายที่ได้รับส่วนลดตรงนี้ ณ ตอนนี้มี Mazda 2, Fiesta 1.4, Yaris , City, Jazz, March, Almera กับ Mirage คิดหนักแน่งานนี้ ใครทราบข้อเท็จจริงช่วยแง้มหน่อยนะครับ สำหรับคนที่คาดหวังว่าจะได้รับส่วนลดจะได้ไม่ต้องผิดหวังกัน :-\

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ได้่รับสิทธิหรือไม่ผมไม่ทราบครับ (ส่วนตัวคิดว่าน่าจะได้)

แต่ถ้าบอกว่าไม่ได้เนื่องด้วยอะไหล่นำเข้าจากต่างประเทศ ไม่ใช่แน่นอนครับ เพราะนิสสันอัลเมร่า ก็นำเข้ากระบอกสูบ ก้านสูบ พูลเล่ย์มาจากอินเดียครับ ไม่เกี่ยวกันแน่นอน

ออฟไลน์ indomethacin2009

• **
งั้น Kia Picanto ก็คงไม่ได้ เพราะเอาชิ้นส่วนต่างประเทศมาประกอบในไทย

แต่ทำไม รัฐคืนภาษีให้ครับ

เพราะว่า คืนให้กรณี ที่รถมีการ " ประกอบในประเทศ "

จึงน่าจะข้าเกณฑ์นี้มากกว่า น่าจะข่าวลือ เพราะไม่เคยได้ยิน

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
เอ่อ ตอนผมไปถามทางซูซุกิ เขาก็บอกว่า Swift ยังได้รับคืนเงินภาษีสรรพสามิตรนะครับ ไม่ทราบว่าเอาข่าวจากไหนครับ?

แม้ว่าอยากได้พอๆ กันกับมาสด้าสอง แต่ผมตัดใจล่ะครับ หามือสองมาใช้งานดีกว่าครับ (โดนแนะนำให้ซื้อซาบมาขับอยู่ด้วย)

เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
http://www.excise.go.th/index.php?id=1015 (หัวข้อคำแนะนำใช้สิทธิ์รถคันแรกครับ) เขาห้ามเฉพาะเอาชิ้นส่วนรถเก่ามาประกอบในไทยหรือเรียกว่าจดประกอบไม่ใช่หรือครับ  :)

ออฟไลน์ 6162002

คิดว่าไม่มีปัญหานะครับ ซูซูกิ ก็เอาจริง ถึงกับตั้งโรงงาน คงไม่ยอมพลาดประเด็นนี้แน่นอน ตอนนี้ผมกับแฟนกำลังดู Almera VS Swift Eco เลย เดี๋ยวมอเตอร์โชว์ไปดู ถ้าออพชั่น ภายใน ถูกใจ เอาแน่นอนเลยครับ >_<

ออฟไลน์ banch

รู้สึกข่าวนี้จะมีมาเรื่อยๆนะ

ข่าวมันน่าจะเพี้ยนมาจาก swift รุ่นปัจจุบัน ที่นำเข้าทั้งคันมาจากอินโด ทำให้ไม่ได้สิทธิ์

อีกอย่างรถทุกคันที่ประกอบในบ้านเราไม่มีคันไหนใช้ชิ้นส่วน local ทั้งหมด 100% หรอกครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ไม่พลาดแน่นอน ลองอ่านข่าวเก่าๆในเวปนี้ดูก็ได้่ครับ

ออฟไลน์ H.

http://www.excise.go.th/index.php?id=1015 (หัวข้อคำแนะนำใช้สิทธิ์รถคันแรกครับ) เขาห้ามเฉพาะเอาชิ้นส่วนรถเก่ามาประกอบในไทยหรือเรียกว่าจดประกอบไม่ใช่หรือครับ  :)
นำเข้าชิ้นส่วนมาประกอบในไทย กับนำเข้าอะไหล่เก่ามาประกอบในไทย มันต่างกันนะครับ
H.

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
ยังไงก็จะรอดูตัวจริง ถ้าถูกใจ ถึงไม่ได้คืนภาษีก็จาซื้อ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: เป็นห่วงเรื่องนโยบายรถคันแรก สวิฟท์จū
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:11:32 »
งั้น Kia Picanto ก็คงไม่ได้ เพราะเอาชิ้นส่วนต่างประเทศมาประกอบในไทย

แต่ทำไม รัฐคืนภาษีให้ครับ

เพราะว่า คืนให้กรณี ที่รถมีการ " ประกอบในประเทศ "

จึงน่าจะข้าเกณฑ์นี้มากกว่า น่าจะข่าวลือ เพราะไม่เคยได้ยิน

เห็นด้วยครับ Picanto นี่นำเข้ามา "ทุกชิ้น" เลยนะครับ ก็ยังได้รับการลดหย่อนภาษี
เป็นไปไม่ได้ครับที่รถที่ใช้ชิ้นส่วนจาก ตปท จะไม่ได้รับสิทธิ์ ขอแค่ประกอบในประเทศก็พอ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ wootcus

• Newbie
  • *
คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะครับ เพราะข้อกำหนดของรถที่จะเป็น eco car เข้มงวดกว่า รถที่จะได้สิทธิรถคันแรกซะอีก

ถ้าออกมาเป็น eco car ได้ ยังไงก็ใช้สิทธิคืนภาษีรถคันแรกได้แน่ๆ

ออฟไลน์ mongolias

ไม่ต้องห่วงค่ายรถยนต์หรอกครับ
ห่วงกระเป๋าเราดีกว่า 5555

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
รู้สึกข่าวนี้จะมีมาเรื่อยๆนะ

ข่าวมันน่าจะเพี้ยนมาจาก swift รุ่นปัจจุบัน ที่นำเข้าทั้งคันมาจากอินโด ทำให้ไม่ได้สิทธิ์

อีกอย่างรถทุกคันที่ประกอบในบ้านเราไม่มีคันไหนใช้ชิ้นส่วน local ทั้งหมด 100% หรอกครับ

+1  ;D

ออฟไลน์ boymoreubon

• **
Re: เป็นห่วงเรื่องนโยบายรถคันแรก สวิฟท์จะไม่ได้สิทธิ์?
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:46:29 »
 :D ผมก้อว่างั้นเหมือนกัน เป็นอีโค่คาร์แท้ๆ ยังจะไม่ได้สิทธิ์ บ้าไปแล้ว ที่ตังกระทู้นี้มา ก็เพื่อฟังความเห็นอย่างมีเหตุผล
อันนี้น่าจะเพี้ยนมาจากเวอชั่นเก่าจริงๆครับ รู้สึกใจชื้้นขึ้นเลย ;D
หวังว่าจะทำราคามาเพื่อสู้กับรถตลาดนะครับ อย่าเอาตัวรถเป็นที่ตั้ง (แต่ก้อไม่ใช่ตั้งราคาต่ำ ออปชั่นเน่านะครับ)