ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหาวิธีที่ลงตัวที่สุดครับผม  (อ่าน 5936 ครั้ง)

ออฟไลน์ me0708

• Jr. Member
  • **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
น้องสาวผมมาปรึกษาเรื่องขาย Hyundai H1 Grand Starex VIP

โดยดาวน์ไป 3.5 แสน ผ่อนมาแล้ว 2 เดือน (25,000/เดือน)

ตอนนี้มีลูก1ขวบ 1 คน

คือ ตอนซื้อน้องสาวบอกชอบมาก...เอามาใช้แรกๆก็โอเค...แต่...ไปๆมาๆมันใช้ไม่คุ้มกับเงินที่ต้องผ่อนเพราะจอดมากกว่าใช้
แล้วก็มีกันแค่ 3 คน เอง ภาระการผ่อน 25,000/เดือนสู้เอาเงินไปลงทุนธุรกิจที่ทำอยู่ดีกว่า(ขายวัสดุก่อสร้าง)

อยากปรึกษาดังนี้
1.ผมเลยแนะนำให้ขายดาวน์ไป...แต่ไฟแนนซ์บอกต้องผ่อนมาแล้วไม่ต่ำกว่า 6 เดือนถึงขายดาวน์ได้
2.ใช้ต่อไปอีก 5 ปีค่อยขาย ราคาจะเหลือประมาณเท่าไหร่
3.ศูนย์ Hyundai มีนโยบายไม่รับเทิร์นรถตัวเองด้วยเหรอครับ(คือน้องถามศูนย์ที่ซื้อจะเทิร์นรถเขาบอกไม่รับเทิร์น)
4.มีทางออกอื่นๆอีกไม๊ครับแนะนำที

ขอบคุณครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาหาวิธีที่ลงตัวที่สุดครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 19:58:14 »
ขายดาวลอย น่าเป็นทางเลือกสุดท้าย

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: ปรึกษาหาวิธีที่ลงตัวที่สุดครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 20:48:30 »
ผมว่าน่าจะต้องลองคุยกับไฟแนนซ์ดูอีกทีหนึงครับ
หากผู้ผ่อนชำระต่อมีคุณสมบัติครบถ้วนไฟแนนซ์ก็ไม่น่ามีอะไรเสียหาย
แถมไฟแนนซ์ยังได้รายได้ค่าธรรมเนียมเปลี่ยนการสัญญาอีกด้วย

แต่สิ่งที่น่าคำนึงอีกเรื่องก็น่าจะเป็นเรื่องค่าตัวของรถเองนี่แหล่ะครับ
เพราะรถคันนี้เป็นรถใหม่ป้ายแดง ซึ่งคุณเป็นผู้ซื้อรายแรก
ฉะนั้นหากมีการขายเกิดขึ้นทั้งๆที่ยังใช้ได้ไม่นาน
ตัวรถเองอาจถูกมองในแง่ไม่ดีได้ครับ

หรือถ้าจะมองได้ด้านราคา
บางทีต้องมีส่วนต่างที่ดึงดูดผู้ซื้ออยู่พอสมควร
มิฉะนั้นผู้ซื้อเขาก็เลือกซื้อจากศูนย์บริการครับ

ปล.ถ้าความเห็นผม
ถ้าเราไม่ได้ใช้รถคันนี้ในตอนนี้หรืออนาคตอันใกล้ก็ควรตัดใจขายครับ
เพราะรถยนต์นับวันมันก็จะ "ลด" (คำ้พ้องเสียง)มูลค่าตามชื่่อของมันนั่นแหล่ะครับ
พอเราได้เงินก้อนกลับมาเราก็เอาไปเราก็เอาไป "เพิ่ม" ประโยชน์ทางเศรษฐกิจของเราเองดีกว่าครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 21:03:46 โดย redsun »

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 22:18:31 »
ถามญาติๆดูรึยังครับ เผื่อมีใครเค้าสนใจก็โอนลอยกันเองไม่ยาก
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 00:34:58 »
เหมือนความเห็นข้างบน ขายคนใกล้ชิด สะดวกที่สุด

------------------------------------------------------------------------------
นี่แหละตัวอย่าง แนวคิดการซื้อรถแบบ ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล
นี่แหละตัวอย่าง การคิดจะขายรถ กรณีไม่ใช่รถตลาด
นี่แหละตัวอย่าง ของยี่ห้อ-ศูนย์บริการ ที่ยังไม่โตเต็มที่
------------------------------------------------------------------------------

ขอโทษนะครับ ที่ออกความเห็นตรงๆ แบบนี้

เอาใจช่วย ขอให้ขายได้เร็วๆ นะครับ เพราะ H1 เป็นรถที่ Spec. ดีทีเดียว เมื่อเทียบกับราคา
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 00:40:48 »
รถดี แต่ดันไม่ตรงความต้องการซะงั้น อย่างว่าครับลองถามคนรู้จักที่มีความเป็นไปได้ว่าจะสนใจก่อน (ครอบครัวใหญ่) อะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:34:32 »
ตามความเห็นข้างบนเลยครับ

ภาระผ่อน เดือนล่ะ 2 หมื่น 5 พัน ผมว่า หา C Segment หรือ D Segment ได้สบายๆเลยครับ

เอาเป็นรถประหยัดๆน่าจะดีกว่า
แนะนำพรีอุสเลยครับ
ถ้าอยากได้กว้างๆหน่อย เอา SW หรือรถ SUV PPV ก็ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:42:07 »

นี่แหละตัวอย่าง แนวคิดการซื้อรถแบบ ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล
นี่แหละตัวอย่าง การคิดจะขายรถ กรณีไม่ใช่รถตลาด
นี่แหละตัวอย่าง ของยี่ห้อ-ศูนย์บริการ ที่ยังไม่โตเต็มที่

โดนใจจริงๆครับ แต่สิ่งเหล่านี้ก็ทำให้หนีคำว่ารถตลาดไม่พ้น อย่างน้อยตอนเวลาเดือดร้อนอยากใช้เงิน+ไม่สามารถผ่อนได้ 5 ปี ใครจะรู้ว่าจะสามารถผ่อนได้ตลอดรอดฝั่งกัน บางคนรายได้ไม่ได้มากอะไร ผ่อนรถก็เดิอนชนเดือน พอเกิดเหตุอะไรมากก็ต้องขายรถซะถ้าเป็นรถไม่ตลาดก็ปล่อยยากแถมราคาไม่ได้อีก อย่างฟอร์ดเรนเจอร์ที่พ่อผมขับทุกวันนี้เค้าเอามาขายดาว์นพ่อผมแค่ 10,000 เอง ทั้งที่ดาว์นไปเกือบแสน ผ่อนอีกปีนึง แต่เพราะปล่อยไม่ได้เลยมาขอร้องให้พ่อผมช่วยซื้อหน่อย แต่ถ้าเป็นวีโก้ก็คงได้คืนมากกว่านี้เยอะแล้วก็ปล่อยง่ายด้วย อีกทั้งยังปัญหาเรื่องอะไหล่ ศูนย์ซ่อม ความชำนาญของช่างอีก ดังนั้น เจ้าตลาดจึงอยู่ในตัวเลือกของหลายๆคนก่อน

กรณีเจ้าของกระทู้ ผมว่าขายดาว์นเถอะ อย่างน้อยก็เลือดไหลทีเดียว ลองขายผ่านเน็ตดู รู้สึกเสียค่าอยากได้เยอะพอดูนะเนี่ย แต่เอาเถอะ ของนอกกายเดี๋ยวก็หาใหม่ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น