ผู้เขียน หัวข้อ: New Avanza กับ Proton Exora คันไหนน่าสนกว่าครับ  (อ่าน 18396 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
New Avanza กับ Proton Exora คันไหนน่าสนกว่าครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 23:52:10 »
พอดีพี่สาวผมดู Toyota new Avanza เพราะมันเอนกประสงค์มากๆ ขากลับผมขับไปศูนย์Chevก่อนกลับบ้านเลยพาแวะไปดู Proton Exora พี่ใกล้ๆกัน เขาดันชอบรูปร่างที่สมส่วนกว่า ปรากฏว่าชักลังเลสิครับ เพราะราคาต่างกันไม่มาก ประมาณแสนนึงแต่รถสวยกว่าเยอะ (ยังไม่เคยลองขับทั้งคู่) เซลล์บอกว่าถ้าไม่ใจร้อน กลางปีจะมี 1.6 Turbo ออกมา ราคาเพิ่มประมาณ 6 หมื่น ถ้าพี่ผมเขาไม่เน้นราคาขายต่อ อะไหล่คงไม่เสียในช่วง 4-5 ปีแรกมัง (ถ้าไม่ accident) คันไหนคุ้มค่ากว่าครับ ระหว่าง new avanza กับ exora turbo.
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
Re: New Avanza กับ Proton Exora คันไหนน่าสนกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 00:01:13 »
ผมไม่กล้าใช้รถ มาเลครับ

วันนี้ผมเลือก อาวันซ่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: New Avanza กับ Proton Exora คันไหนน่าสนกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 00:18:14 »
ราคาต่างกันไม่มาก แต่ราคาค่าบำรุงมันหลังจากซื้อแล้วนี่สิครับ..

ผมเลือกอะวันซ่าดีกว่าครับ.. ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 01:01:14 »
ยังไงๆก็ Avanza
เทียบคู่นี้ต่อให้ Avanzaเก่า ก็เอา Avanza อยู่ดีครับ
รถมาเล ตามความเห็นส่วนตัว ไม่ไว้ใจระยะยาวครับ
และเกลียดพลาสติกห้องโดยสารมาก เอากะละมังมาทำรึไง
แต่ดีไซน์ Exora ก็ใช้ได้นะ แต่ซื้อรถมันดูแค่รูปร่างไม่ได้แค่นั้นเอง :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 02:05:03 »
งานนี้ผมเชื่อใจ TOYOTA มากกว่าครับ

แต่แอบสงสัยว่า ช่วงล่าง ความนั่งสบาย โดยภาพรวมแล้ว อะไรจะ "โอเค" กว่ากัน
: )

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:44:44 »
วีออสที่มาเลย์ราคาเกือบล้าน โปรตรอนราคาไม่กี่แสน ราวๆ 2-3 แสนมั้ง แต่คนที่มีตังหน่อยเค้าเลือกวีออส ดังนั้น เจ้าอ้วนซ่าดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:55:55 »
เคยได้ยินว่าโปรตอนต้องรออะไหล่นานมากน่ะครับ เพราะต้องสั่งมาจากมาเล ไม่ทราบจริงเท็จยังไง
ไปทางโตโยต้าดีกว่ามั๊ยครับ  ;D

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:58:02 »
ถ้าเอาสะดวกซ่อม ขายต่อดี ไป Avanza เอาสมรรถนะล้วนๆ รอExora Turbo เคยลองขับตัวธรรมดามาแล้ว นุ่มเกาะถนนกว่า Avanza เยอะ แต่มันอืด เรื่องขายต่อตกแน่นอนเรื่องอะไหล่ถ้าหมดประกันแล้วคิดว่าจะสั่งมาเลย์เองได้ไม่ลำบากนักก็คงโอเค อะไหล่ที่นั่นถูกกว่ามาก

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:12:24 »
Proton Exora ผมไม่เคยลอง เลยลองแต่ pesona ครับ ผมว่าจุดเด่นเขาคือช่วงล่างที่ยึดเกาะได้ดี วัสดุภายในไม่ค่อยประใจครับ 1-3 ปีอาจมีเสียบ้างแต่บริษัทเขาประกันรถ แต่พอ 5-6 ปี ผมว่ายังมีอะไหล่นะครับ เพราะเท่าที่เคยไปมาเลย์ เขาก็ใช้รถโปรตอนรุ่นเก่า ๆ อยู่พอสมควร ถ้าเทียบกับ อวานซา ๆ ก็คงมีอะไหล่เยอะกว่ามาก  :)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:31:04 »
ผมเคยได้ยินคนในเว็ปนี้แหละบอกมาว่า "ถ้าบ้านคุณอยู่ภาคใต้ใกล้มาเลย์ ขับเข้าขับออกมาเลย์ได้ไม่ลำบาก ก็ซื้อไปเถอะครับ" ประมาณนี้แหละ
H.

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:40:33 »
ผู้หญิงขับ เลือกรถตลาดๆ หน่อยดีกว่าครับ มีปัญหาอะไรจะได้ไม่ยุ่งยาก และบริการกับประกัน ของโตโยต้าน่าเชื่อถือกว่าครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 16:35:58 »
Avanza ครับ เรื่องอื่นไม่รู้ครับ แต่เรื่องศูนย์หาง่ายกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:11:36 »
ส่วนมาก NO ขอบคุณครับ คงต้องให้เขาตัดสินใจเองอีกทีละ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:59:22 »
แบรนด์มาเล

มีดีแค่ใหญ่กว่าอย่างเดียว

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:18:13 »
เป็นผม ผมเลือก avanza ครับ เพราะว่า

เป็นยี่ห้อโตโยต้า ศูนย์บริการเกลื่อนครับ   ผมเชื่อมั่นในโตโยต้าด้วยครับ รูปลักษณ์ใหม่ดูสวยงามด้วยครับ

เรื่องโปรตอนผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไรครับ เพราะว่าคันมันดูเล็กมากครับ(ในสายตาผม)
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:29:53 »
Exora turbo แรงกว่าเยอะ + หนึบกว่า ชัวร์ๆ
แต่ Avanza ไม่ต้องห่วงเรื่องศูนย์
ก็ต้องเลือกเอาครับ ว่าอยากได้รถดี หรือ ศูนย์ดี

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 00:09:11 »
รถแขก นุ่งโสร่งทั้งคู่
แต่ Avanza ได้เปรียบที่ มีชื่อ Toyota มาแปะ
ทำให้ ศูนย์บริการ, อะไหล่, ราคาขายต่อ ดีกว่า Exora

อย่ามาคิดว่า รถไม่เกิดอุบัติเหตุ คงไม่เปลืองอะไหล่
อะไหล่สิ้นเปลืองมันต้องมีอยู่แล้ว กรองน้ำมัน กรองอากาศ ลูกยาง
พลาสติกใช้ไป ก๊อปแก๊ป
ช่วงล่าง อะไหล่ เข้าศูนย์อย่างเดียว

ยี่ห้อ ชื่อชั้น ต่างกัน
เกรดของโรงงานต่างกัน
วัสดุที่ถูกคัดเลือกให้เอามาใช้กับรถยี่ห้อของตน ต้องรักษาเกรดขนาดไหน เพื่อไม่ให้ถูกร้องเรียน
ยักษ์ใหญ่ได้เปรียบ

ย้อนไปดูรถ Proton ที่เคยเอาเข้ามาขายก่อนหน้านี้ สัก 4 ปีที่แล้ว
เหลือวิ่งบนถนนกี่คัน ราคาขายต่อเหลือเท่าไร อย่าลืมเอาไปพิจารณาด้วย

สรุป
ถ้าให้ช่วยเลือก 2 ตัวนี้ แนะนำ Toyota Avanza
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:35:16 »
ไปลองมาแล้ว เป็นคนนั่งที่ตำแหน่งแถว 2.
เวียนหัวนิดๆ สงสัยเพราะเป็นคนขับอยู่เสมอๆ ไม่ชินนั่งแถว 2 ครับ.
( ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ )

แอร์แถว 2 มีประโยชน์สำหหรับการใช้งานจริงครับ. ;D

ออฟไลน์ nuionline

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:00:36 »
คุ้นๆ เหมือนเคยได้ยินว่ายังมี Honda Freed อีกคันนะครับ  ;D

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 13:34:15 »
ในมุมมืดมีประกายจุดเล็กๆของ Exora ... ลองอ่านดูได้ส่วนลดสูงสุดหนึ่งแสนทันที
ไม่ต้องรอเหมือนโครงการรถคันแรกของรัฐ ..

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1328242829&grpid=&catid=08&subcatid=0800

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 16:17:59 »
มี honda freed อีกคันนะครับ ตอนนี้เหลือแค่ 939,000 บาทแล้ว มีแอร์ออโต้ ประตูสไลด์ไฟฟ้า ระบบนำทาง เครื่องไม่อืดด้วยอะไหล่เครื่องใช้รวมกับjazz cityได้ อนาคตมีอะไหล่เก่าญี่ปุ่นรองรับแน่นอนเพราะรุ่นนี้ที่ญี่ปุ่นมีขาย ถ้าถามผมเพิ่มเงินอีกเอา freed ไปเลยดีกว่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 18:39:41 »
Avanza หรือ Freed เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ namqem

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:42:18 »
พอดีพี่สาวผมดู Toyota new Avanza เพราะมันเอนกประสงค์มากๆ ขากลับผมขับไปศูนย์Chevก่อนกลับบ้านเลยพาแวะไปดู Proton Exora พี่ใกล้ๆกัน เขาดันชอบรูปร่างที่สมส่วนกว่า ปรากฏว่าชักลังเลสิครับ เพราะราคาต่างกันไม่มาก ประมาณแสนนึงแต่รถสวยกว่าเยอะ (ยังไม่เคยลองขับทั้งคู่) เซลล์บอกว่าถ้าไม่ใจร้อน กลางปีจะมี 1.6 Turbo ออกมา ราคาเพิ่มประมาณ 6 หมื่น ถ้าพี่ผมเขาไม่เน้นราคาขายต่อ อะไหล่คงไม่เสียในช่วง 4-5 ปีแรกมัง (ถ้าไม่ accident) คันไหนคุ้มค่ากว่าครับ ระหว่าง new avanza กับ exora turbo.

ผมใช้รุ่น Exora SE ครับ เกือบปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาเรื่องรถ ภายในใหญ่กว่า Avanza แน่นอน รุ่นผมนั่งสบายครับ อนาคตไม่ทราบ แต่ตอนนี้สบายอยู่กับมันอยู่ ส่วนรุ่นใหม่ขนาดภายในเท่าเดิมแต่ เปลี่ยน
- เครื่องยนต์ใหม่ 2.0 ลิตร พร้อมเทอร์โบ
- ดีสเบรค 4 ล้อ