ผู้เขียน หัวข้อ: Almera จะเป็นเพื่อนที่แสนดีได้มั้ยครับ  (อ่าน 10418 ครั้ง)

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
Almera จะเป็นเพื่อนที่แสนดีได้มั้ยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 07:40:16 »
เป็นรถของพ่อคับ ปัจจุบันใช้ City 2003ครับ
อยากเปลี่ยนรถเพื่อใช้สิทธิรถคันแรก และรถcityเริ่มมีอาการเกียร์วืดๆ บางครั้ง

การใช้งานใช้ แค่วิ่งรับส่งหลานระยะ 10 กิโลต่อวัน นานๆพ่อจะเอาไปเพชรบุรีซักครั้ง อยากได้รถที่ประหยัดน้ำมัน
ไปลองขับมาแล้ว feelingการขับขีก็พอใจ เหยียบแล้วต้องใจเย็น รถไม่ค่อยพุ่ง ช่วงล่างนุ่มแบบผู้ใหญ่น่าจะชอบ
ยังกังวลในแง่ความทนทาน เสถียรภาพของ วัสดุอุปกรณ์ต่างๆที่เอามาประกอบ  ไม่อยากได้รถที่จุกจิก ปัจจุบันนิสสัน พัฒนาเรื่องนี้ไปถึงไหนแล้วครับ
เกียร์CVT ของนิสสัน จะบอบบางแบบฮอนด้าหรือป่าวยัง หวาดๆเกียร์ CVTอยู่

สรุป ราคารถ 490000 ด้วยความที่หักส่วดลด70000 รถคันแรก เมื่อเปรียบกับวีออส ซึ่งลดได้1แสนเต็ม และวีออส J AUto ABS ราคา 564000 แถมประกันด้วย ทำให้ราคาวีออสแพงกว่าแค่3หมื่น ทำให้ตัดสินใจยากขึ้นจริงๆครับ

อยากกลับมาคบNissan เพื่อนที่แสนดีอีกซักครั้งครับ เพราะเคยใช้nissan NV เมื่อนานมาแล้ว พ่อก็ยังชอบnissanอยู่ด้วย ขอความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ comet

• **
Re: Almera จะเป็นเพื่อนที่แสนดีได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 07:44:56 »
ชอบเรือนร่าง รูปทรงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:22:22 โดย comet »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: Almera จะเป็นเพื่อนที่แสนดีได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 07:47:46 »
เป็นเพื่อนของคุณได้แน่นอนครับ

เกียร CVT แรกๆผมก็คิดเหมือนคุณ
แต่เท่าที่ดูมา เกียรลูกนี้ มันรับแรงบิดได้เยอะกว่าเครื่อง 1.2 ลิตรมาก
หมายความว่า ต่อให้วางเึครื่องใหญ่กว่านี้ แรงบิดมากกว่านี้ เกียร CVT นี้ ก็ยังทนไหว

คงคล้ายๆกับ คุณยกดัมเบลหนัก 10 กิโลได้แบบกำลังดี
พอคุณเอาดัมเบลหนัก 6 กิโลมายก คุณก็ไม่ได้รู้สึกล้าอะไรมากมาย
เกียร CVT = แขน  ส่วน ดัมเบล = กำลังเครื่องยนต์  นั่นล่ะครับ สบายๆ

ผมคิดว่า รุ่นรองท๊อป คุ้มที่สุด
เพราะผมมองความปลอดภัยมาก่อน มีแอร์แบค 2 ข้าง และ ABS ก็โอเคแล้ว
ส่วนตัวผมใช้วีออส ES อยู่
ผมมองว่า อัลเมร่ารุ่น V คือวีออสรุ่น ES ลดขนาดเครื่องยนต์ลง แต่เอามาขยายให้กว้างขึ้น
วีออส ขับจริงๆถ้ารู้จักมันก็ประหยัดดีครับ ผมวิ่งเนียนๆขับไม่เกิน 110 นอกเมือง ได้ 16 โลลิตรพอๆกัน
แต่มันไม่มีแอร์แบคครับ ผมเลยคิดว่า J ABS ไม่น่าเอามาเปรียบด้านความปลอดภัยกับอัลเมร่าเลย

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:23:12 »
ยอมรับเลยว่าครั้งแรกผมกลัวว่าจะไม่ทันใจ เพราะผมก็ขับรถเร็วเหมือนกัน ตอนแรกขับ ซันนี้นีโอ 1.6  มันอืดๆ เพราะรถมันหนัก
ผมใช้ อัลเมร่า ตัวท๊อปอะครับ ชอบตรง ปุ่มสตาร์ท กับkeyless ด้วยครับ ตัวรถก็ข้างหน้านั่งสบายดีนะครับไม่อึดอัด ถ้ารู้จังหวะเกียร์หน่อยมันก็จะตอบสนองเราได้
ช่วงเร่งแซง อาจต้องแรกกับรอบเครื่องที่สูงหน่อยครับ ความเร็ว 140 ก็ยังโอเคนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:34:12 »
1. อืดนะครับ วิ่งในเมืองวันละ 10 กิโลเมตร ดีแน่ๆ แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดด้วย
คงต้องเหยียบกันเหนื่อยนิดนึง เพื่อลากรอบขึ้นไป จนวิ่งลอยตัวไปแล้ว ถึงจะดีขึ้น

2. พวงมาลัย เหมือน March อย่าคิดหักหลบกระทันหัน ถ้าไม่จำเป็น

3. เวลาเลี้ยวดค้ง ตั้งใจเลี้ยวนิดนึงจะปลอดภัย

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:45:18 »
1. อืดนะครับ วิ่งในเมืองวันละ 10 กิโลเมตร ดีแน่ๆ แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดด้วย
คงต้องเหยียบกันเหนื่อยนิดนึง เพื่อลากรอบขึ้นไป จนวิ่งลอยตัวไปแล้ว ถึงจะดีขึ้น

2. พวงมาลัย เหมือน March อย่าคิดหักหลบกระทันหัน ถ้าไม่จำเป็น

3. เวลาเลี้ยวดค้ง ตั้งใจเลี้ยวนิดนึงจะปลอดภัย

ข้อ 3 นั่น ใช่สำหรับมาร์ชเลยครับ ถ้าเข้าโค้งความเร็วเกิน 60 km/hr นี่ มีเสียวนะครับ ส่วนอัลเมร่า ไม่เคยขับอ่ะครับ

ออฟไลน์ shoojai

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:12:08 »
เสริมข้อเสียอีกข้อครับ

ผู้โดยสารตอนหลัง ถ้าผู้ขับขี่ขับกระชากมากๆ และเจอทางขรุขระมากๆ ช่วงล่างจะย้วยจนคลื่นไส้ครับ จากที่ไปลองขับแบบดิบๆ ส่วนตัวผมว่าเครื่อง 1500cc ที่ลดราคาเต็มแสนดูจะคุ้มค่ากว่าครับ

เสริมอีกนิดนึง ในข้อดีคือ อัตราเร่ง ไม่ได้อืดอาดอะไรเลยครับวิ่งดีพอใช้ได้สำหรับเครื่อง 1200 cc ที่สำคัญผู้โดยสารตอนหลังกว้างมากๆเลยครับ Leg Room เหลือๆเลยครับ แต่มีบางคนบอกว่าเอาไว้ใส่ถุงอ๊วก ซะงั้น หุหุล้อเล่นนะครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:27:14 โดย shoojai »

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:22:32 »
มายืนยันเรื่องความย้วยของที่นั่งตอนหลังครับ มีโอกาสได้นั่งติดรถเพื่อนไปประมาณ ชม นึง เวียนหัวมาก = =''

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:21:32 »
ที่นั่งหลังชวนเวียน เหมือนดีแมคซ์รุ่นเก่า 4 ประตูเหรอเนี่ย

เคยนั่งดีแมคซ์ เวียนหัวมากๆ

แต่ตอนที่ลองขับมาร์ช แฟนผมนั่งหลัง ไม่ได้บ่นอะไร
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:37:17 »
ถ้า่ไม่ติดรูปร่างเพิ่มอีก 3 หมื่น เอาวีออสดีไหมครับ จะได้จบเลย ไม่ต้องคิดมากเรื่อง เกียร์ และ พวงมาลัยเท่าไหร่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:48:30 »
รถแนวพิ้นฐาน เอาไว้ขับทั่วๆไป ไม่เน้นแรง แต่ไม่อืด

แรงบิดน้อยนิด 10 กิโลกรัม/เมตร ไม่น่าจะทำให้เกียร์พังถ้าขับแบบปกตินะครับ

แต่ต้องทำใจเรื่องพวงมาลัย ช้ามากๆแน่นอน แต่บางคนก็ชอบนะครับ คล้ายๆพวกลูกปืนหมุนวนครับ
ไม่ไว้เวลาเจออะไรก็ไม่ค่อยเปลี่ยนได้ง่ายๆ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 14:07:14 »
เกียร์ไม่น่าห่วงขนาดนั้น มาร์ช2ปีละ ไม่ได้ข่าวพัง

ซีเดียร์10ปีได้ละมั้ง ไม่ได้ข่าวพังแบบฮอนด้า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 15:16:13 »
CVT Jatco ทนแน่นอนครับ หายห่วงได้เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 16:04:43 »
เคยใช้นิสสัน Sunny Neo และชอบยี่ห้อนี้เหมือนกัน(แต่มันไม่มีรุ่นที่โดนใจเลยไปเล่นยี่ห้ออื่น)
ผมว่ารถแบรนด์นี้ไม่จุกจิกนะครับ ป้าผมก็จัด VL มาแล้วแถมขับขึ้นดอยอินทนนท์ไปเรียบร้อย
happy มากๆสำหรับคนที่ไม่ใจร้อน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TWISTER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 16:10:13 »
สอบถามนิดนึง ความแรงของ Almera CVT ถ้าเทียบกับ Soluna ตัวหยดน้ำ Auto 4 Speed จะต่างกันมากน้อยขนาดไหนหรอครับ

กำลังตัดสินใจจะจองอยู่ครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 16:27:41 โดย TWISTER »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 16:59:56 »
สอบถามนิดนึง ความแรงของ Almera CVT ถ้าเทียบกับ Soluna ตัวหยดน้ำ Auto 4 Speed จะต่างกันมากน้อยขนาดไหนหรอครับ

กำลังตัดสินใจจะจองอยู่ครับ  :)

ถ้ากดกันเต็มๆ เหยียบมิดทั้งคู่ โซลูน่าขึ้นนำอยู่
0-100 โซลูน่า ผมจำได้ว่าราวๆ 13 วิ
อัลเมร่ายังไม่เคยวัด แต่มาร์ช 0-100 ราวๆ 15 วิกว่าๆ
แน่นอนกว่าส่วนต่างของเวลา 2 วินาที ก็ทิ้งไปหลายช่วงตัวอยู่

แต่ถ้าพูดถึงอัตราเร่งแซง CVT มีดีที่ความต่อเนื่อง
อัตราเร่งน่าจะสูสี ไม่ทิ้งกันมาก

แต่ถ้าขับปกติ ขับเรื่อยๆ เหยียบคันเร่งครึ่งเดียว
เชื่อเลยว่า CVT+กับเครื่องช่วงชักยาวแบบ HR12DE
จะทำให้อัลเมร่าขับดีไม่แพ้เครื่อง 1.5 ลิตรรุ่นเก่าๆ

ปล. โซลูน่า ปัจจุบันนี้ คงโทรมลงไปพอสมควรแล้วล่ะ
วัดกันจริงๆ อัลเมร่าอาจจะแพ้ไม่มาก

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:16:23 »
ผมว่า almera น่าคบหามากจริงๆครับ

ประหยัดน้ำมันด้วย

ผมเคยเจอ almera แต่งสวยมากๆเลยครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:15:40 »
ที่นั่งหลังชวนเวียน เหมือนดีแมคซ์รุ่นเก่า 4 ประตูเหรอเนี่ย

เคยนั่งดีแมคซ์ เวียนหัวมากๆ

แต่ตอนที่ลองขับมาร์ช แฟนผมนั่งหลัง ไม่ได้บ่นอะไร
มาร์ช กับ อเมลลา คนละคันกันนะครับ เป็นการให้ข้อมูลที่เหมือนจะได้ข้อมูล แต่อาจจะไม่ตรงประเด็น (ประเด็นคืออเมลลา)

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:17:29 »
ถ้า่ไม่ติดรูปร่างเพิ่มอีก 3 หมื่น เอาวีออสดีไหมครับ จะได้จบเลย ไม่ต้องคิดมากเรื่อง เกียร์ และ พวงมาลัยเท่าไหร่
น่าคิด แต่วีออส ปีหน้าก็จะเปลี่ยนโฉมแล้วใช่ไหมครับ แต่ถ้า อเมลร่า ก็อีก5ปี ถึงเปลี่ยนโฉมนะครับ

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:32:48 »
เกียร๋ CVT ผมชอบมากนะครับ ถ้าเข้าใจการทำงานของมัน มันใช้ทนมากๆๆ
ผมขับ NEW Lancer มา 5 ปี เกือบจะ 6 ปี ไม่มีปัญหาเลย
มีแค่ช่วงล่างที่เริ่มมีปัญหาเสียงดังและกระด้างเพราะผม รูดบ่อบนถนนบ่อยครับ :P