ผู้เขียน หัวข้อ: Hondan ยืนยันแล้วนำเข้า Jazz กับ Accord จากญี่ปุ่น พร้อมส่งมอบปลายก.พ.  (อ่าน 13927 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
สาวก JDM มีทแอนด์กรี๊ดได้ตามข่าว  :D

ข่าวจากเวปทางการฮอนด้าครับ  http://www.honda.co.th/th/news-release/index.php

ฮอนด้า ออโตโมบิล ประกาศเริ่มเดินสายการผลิตปลายมีนาคมนี้พร้อมทยอยส่งมอบรถยนต์ตั้งแต่เมษายนเป็นต้นไป

นอกจากนี้ ตามที่สำนักงานเศรษฐกิจอุตสาหกรรม (สศอ.) ได้ประกาศหลักเกณฑ์และเงื่อนไข
การขออนุมัติการนำเข้ารถยนต์สำเร็จรูปอย่างเป็นทางการเมื่อเร็วๆ นี้ บริษัทฯ กำลังเตรียม
นำเข้ารถยนต์ฮอนด้ารุ่น แจ๊ซ และแอคคอร์ด จากประเทศญี่ปุ่น เพื่อจำหน่ายให้กับลูกค้า
ทดแทนรถยนต์ที่ไม่สามารถผลิตได้ในประเทศ และพร้อมส่งมอบให้แก่ลูกค้าในช่วงปลายเดือนกุมภาพันธ์เป็นต้นไป

สำหรับความคืบหน้าในการทำลายรถยนต์ที่ได้รับความเสียหายจากน้ำท่วมจำนวน 1,055 คัน
ซึ่งเริ่มดำเนินการไปเมื่อวันที่ 27 ธันวาคม 2554 นั้นจะดำเนินการแล้วเสร็จในวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2555
สำหรับหมายเลขตัวถังรถที่ถูกทำลายทั้ง 1,055 คัน ตรวจสอบได้ที่นี่ http://www.honda.co.th/honda-car-scrap/

======================================================================

(English version )

Honda to resume production in Thailand next month

http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/325808.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:39:14 โดย สมาชิกคนที่2455 »

ออฟไลน์ H3T

Accord นี่เป็น Accord CU2 เลยใช่หรือเปล่า เพราะถ้าจะเอาโฉมเดียวกับบ้านเราต้อง Inspire แต่มีแค่รุ่น CP3 3.5L เท่านั้น ส่วน CP1 2.0L และ CP2 2.4L ไม่มี 

ส่วนซีวิค FD คงเป็นตามที่พี่จิมฯเคยพูดไว้ว่าหมดแล้วหมดเลย ทยอยส่งมอบรถที่รอดจากจมน้ำไปตามคิว
ส่วนลูกค้าที่จอง FD ไว้และไม่สารถส่งมอบได้คงมีการติดต่อลูกค้าให้จองตัวโฉมใหม่หรือยกเลิกใบจองกันไป

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
+
เมื่อกลางเดือนที่แล้วเข้าไปถามที่ศูนย์ฮอนด้าซัมมิทืี่ศรีนครินทร์
น้องที่เป็นเซลล์บอกว่าแอคคอร์ดที่จะนำเข้ามาจากญี่ปุ่นนั้นเป็นโฉมญี่ปุ่นครับ
ไม่ใช่โฉมเดียวกับที่ขายบ้านเรา

ถ้าเป็นจริงแย่างที่น้องเซลล์คนนี้ว่าคงได้เห็นแอคคอร์ดโฉมญี่ปุ่น
จำนวนลิมิเต็ดบ้านเราแน่ๆ ครับ 555

+

ออฟไลน์ yod artstu

JAZZ ถ้านำเข้ามา จะได้ลดภาษี 100,000 บาทหรือเปล่าครับ
: )

Accord นี่เป็น Accord CU2 เลยใช่หรือเปล่า เพราะถ้าจะเอาโฉมเดียวกับบ้านเราต้อง Inspire แต่มีแค่รุ่น CP3 3.5L เท่านั้น ส่วน CP1 2.0L และ CP2 2.4L ไม่มี 

+
เมื่อกลางเดือนที่แล้วเข้าไปถามที่ศูนย์ฮอนด้าซัมมิทืี่ศรีนครินทร์
น้องที่เป็นเซลล์บอกว่าแอคคอร์ดที่จะนำเข้ามาจากญี่ปุ่นนั้นเป็นโฉมญี่ปุ่นครับ
ไม่ใช่โฉมเดียวกับที่ขายบ้านเรา

ถ้าเป็นจริงแย่างที่น้องเซลล์คนนี้ว่าคงได้เห็นแอคคอร์ดโฉมญี่ปุ่น
จำนวนลิมิเต็ดบ้านเราแน่ๆ ครับ 555

+

คงต้องลุ้นกันอีกไม่นาน เพราะเดือนนี้มีแค่ 29 วันเองด้วย  ;D

สศอ.คลอดเกณฑ์นำเข้าชิ้นส่วน-รถยนต์ :

นายวิฑูรย์ สิมะโชคดี ปลัดกระทรวงอุตสาหกรรม เปิดเผยว่า เมื่อวันที่ 16 มกราคม สำนักงานเศรษฐกิจอุตสาหกรรม (สศอ.) ได้ออกประกาศหลักเกณฑ์และเงื่อนไขในการขออนุมัตินำเข้ารถยนต์สำเร็จรูป เพื่อทดแทนรถยนต์รุ่นที่ผลิตในประเทศ สำหรับผู้ประกอบการผลิตรถยนต์ที่โรงงานผลิตประสบอุทกภัย โดยได้รับการยกเว้นภาษีศุลกากร และประกาศการยกเว้นอากรนำเข้าชิ้นส่วนยานยนต์เพื่อทดแทนชิ้นส่วนที่ผลิตในประเทศ มีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 25 ตุลาคม 2554-30 มิถุนายน 2555 แต่ขณะนี้ยังไม่มีผู้ประกอบการรายใดยื่นขอใช้สิทธิอย่างเป็นทางการ ประกาศเรื่องการนำเข้ารถยนต์สำเร็จรูป จะยกเว้นภาษีอากรสำหรับรถยนต์หรือยานยนต์สำเร็จรูป และรถยนต์บรรทุกชนิดปิกอัพ ที่มีปริมาตรความจุภายในกระบอกสูบเครื่องยนต์ไม่เกิน 3000 ซีซี โดยรถยนต์ต้องเป็นของใหม่และเป็นแบบที่เหมือนหรือใกล้เคียงกับแบบที่ทำการผลิตในโรงงานที่น้ำท่วม และแบบต้องไม่มีการผลิตอยู่ในโรงงานอื่นในประเทศ ส่วนปริมาณรถยนต์ที่ขอนำเข้าในแต่ละเดือน ต้องไม่เกินปริมาณที่ผลิตเพื่อจำหน่ายในช่วงระยะเวลาเดียวกันของปี 2554
อย่างไรก็ตาม สำหรับชิ้นส่วนยานยนต์ต้องเป็นชิ้นส่วนใหม่ที่ไม่เคยใช้งาน และต้องเป็นชิ้นส่วนที่มีหน้าที่การใช้งานเดียวกับชิ้นส่วนที่ถูกทดแทน ส่วนปริมาณต้องสอดคล้องกับสถานภาพการผลิต

นายวิฑูรย์กล่าวว่า รถยนต์ที่นำเข้าต้องเป็นรถยนต์ใหม่ในแบบที่เหมือนหรือใกล้เคียงกับรถยนต์ที่ผลิตไม่ได้
โดยมีโครงรถ เครื่องยนต์ และระบบเกียร์เหมือนหรือใกล้เคียงกับแบบรถที่จะนำไปทดแทน

ซึ่งราคารถยนต์นำเข้านี้เมื่อรวมภาษีสรรพสามิตที่ต้องชำระแล้ว จะต้องมีราคาไม่น้อยกว่ารถยนต์ที่ผลิตไม่ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อธิบายนิดนึงครับ

โรงงานในญี่ปุ่นนั้น มีการผลิต Inspire และ Fit เวอร์ชันส่งออกในชื่อ Accord และ Jazz อยู่แล้วครับ
ดังนั้น บ้านเราจะได้ใช้ Accord / Inspire นั่นแหละครับ

และราคา ก็จะแพงกว่ารุ่นปกตินิดนึง ซึ่งผมว่า ก็สมเหตุสมผลดีนะ

โรงงานในญี่ปุ่นนั้น มีการผลิต Inspire และ Fit เวอร์ชันส่งออกในชื่อ Accord และ Jazz อยู่แล้วครับ
ดังนั้น บ้านเราจะได้ใช้ Accord / Inspire นั่นแหละครับ

และราคา ก็จะแพงกว่ารุ่นปกตินิดนึง ซึ่งผมว่า ก็สมเหตุสมผลดีนะ

ว.2 ว.4 ชัดเจน บ้านเราจะได้ตัวแอ๊คอร์ดรุ่น "ดลใจ" (inspire)  ;D

ออฟไลน์ H3T

ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณมาก ไม่ทราบว่า Accord และ Jazz ปกติที่ประกอบที่ญี่ปุ่นจะส่งออกไปขายที่ประเทศอะไรครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ก็น่าจะเป็น Inspire เข้ามานั่นละครับ ไม่งั้นเสียเวลาโฆษณาใหม่ เพื่อรถที่ขายไม่กี่เดือน คนทำ marketing ก็ตายพอดี

ผมคิดว่าโดยตรรกะแล้ว Honda ไม่น่าจะเอารถที่ต่างจากที่ขายในประเทศมากเข้ามาอยู่แล้วละครับ เพราะไม่มีผลดีอะไร เหนื่อยทั้งเซลล์ การตลาด ผู้บริโภคก็งง

ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณมาก ไม่ทราบว่า Accord และ Jazz ปกติที่ประกอบที่ญี่ปุ่นจะส่งออกไปขายที่ประเทศอะไรครับ

ไม่แน่ใจ แต่อาจจะเป็น Aus/NZ ฮ่องกงอะไรทำนองนี้มั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:00:54 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mewzabahl

JAZZ ถ้านำเข้ามา จะได้ลดภาษี 100,000 บาทหรือเปล่าครับ
รอฟังเหมือนกันครับ นำเข้าแบบนี้จะได้ไหมนี่

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **

Jazzตัวนำเข้าน่าสนใจมาก ถ้าจัดออฟชั่นมาเต็มๆ

แต่

Jazz model change จะมาปี2013ถูกต้องมั้ยครับ

ตัวไหนจะน่าสนใจกว่า

^
^

ที่เต้นยึกยักๆด้านซ้ายน่าสนใจกว่าครับ
  :D

ออฟไลน์ toonze

รอฟังเหมือนกันครับ นำเข้าแบบนี้จะได้ไหมนี่

คำตอบมีในตัวแล้วนี้ครับ รถไม่เสียภาษี แล้วจะเรียกคืนส่วนไหน

ออฟไลน์ Oat_Oat

• Jr. Member
  • **
^
^

ที่เต้นยึกยักๆด้านซ้ายน่าสนใจกว่าครับ
555+โหดไช่เล่นเลยนะนั่น

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   แล้ว  city  ละครับ

ออฟไลน์ toonze

ต้องรอรถที่ผลิตในประเทศครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

^
^

555+โหดไช่เล่นเลยนะนั่น
นั่นขวัญใจผมนะ จียอน
ปล. กรูไม่น่าแต่งเมียเร็วเลย

เสียดายไม่มี civic เข้ามาด้วย ต้องไปปวดหลังกะอัลติส เก็บตังค์ซื้อเบาะแต่งต่อไป
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ MC Stradale

เสียดายไม่มี civic เข้ามาด้วย ต้องไปปวดหลังกะอัลติส เก็บตังค์ซื้อเบาะแต่งต่อไป

เอ... ที่ญี่ปุ่นไม่มีขาย Civic อยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ

แต่ก้สบายใจนะครับที่ Honda จะกลับมาผลิตได้ซะที

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตัด option ออกเยอะไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

แล้ว  city  ละครับ

รอ โรจนะ production resume เดือนหน้า

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
Civic กับ CRV ที่ยังไม่นำเข้ามาคงเป็นเพราะรอเปิดตัวใหม่ในบ้านเราก่อน เพราะตอนนี้โฉมใหม่ของทั้งสองรุ่นในต่างประเทศเปิดตัวแล้ว

ออฟไลน์ mick

มี Accord รุ่นไหน ออปชั่นอะไรบ้างใครทราบไหมครับ