ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยคับ เรื่องสติกเกอร์wrapรถยนต์  (อ่าน 7933 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ถามหน่อยคับ เรื่องสติกเกอร์wrapรถยนต์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 20:36:36 »
พอดีผมไปเห็นถามร้านต่างๆที่รับหุ้มสติกเกอร์เคฟล่าฝากระโปรงรถยนต์

ราคาตั้งแต่ 999-2500 บาท

แต่พอผมไปเห็นราคาต่อเมตรแล้วแตกต่างกันมากเลย

เลยคิดที่จะซื้อสติกเกอร์เคฟล่าแล้วมา wrap เองเอาราคาถูกกว่าด้วยแล้วเรายังนำที่เหลือไปติดภายในได้ด้วย

แต่มีเรื่องสงสัยอยากจะถามหน่อยหน่ะคับ ว่าปกติเค้าใช้อะไรในการตัดสติกเกอร์wrap หรือคับ

แบบตรงโลโก้ยี่ห้อรถเช่นtoyota ที่มีสติกเกอร์เคฟล่าในโลโก้ด้วย เอาใช้อะไรกรีดคับแล้วรถมันจะเป็นรอยหรือป่าวคับ? 

กับพวกที่ฉีดน้ำล้างกระจกด้วยคับ เค้าเว้นแล้วกรีดให้พอดีได้ยังไงหรอคับ กับ พวกช่องแอร์ที่กดเลื่อนกระจกด้วย? อยากจะทำเองแต่กลัวไปกีดโดนเป็นรอย

ขอบคุณคับ ^^
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ถามหน่อยคับ เรื่องสติกเกอร์wrapรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:01:09 »
ที่เขาทำกันได้เนี่ย ต้องมีฝีมือประสบการณ์ผ่านการทำมาหลายครั้งนะครับ หากอยากทำเองถือว่ากล้ามากทีเดียว

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ถามหน่อยคับ เรื่องสติกเกอร์wrapรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:12:12 »
เค้าแกะตราออกครับ แล้วแปะสติ๊กเกอร์เสร็จค่อยเอาตราแปะกลับไปแบบเดิม
เวลาแปะนี่ส่วนใหญ่ก็ใช้คัตเตอร์กรีด แล้วใช้ไดร์ร้อนช่วยเป่าไล่ลม ไม่ได้ง่ายง่ายนะครับ
ยิ่งเป็น Kevlar ที่มีลายสานไปมาด้วย ถ้าดึงไม่เท่ากันก็จะเห็นเบี้ยวไปมาได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:16:19 »
ผมเคยทำภายในรถ เอาหุ้มแทนลายไม้เดิมทั้งหมด
ก็เอาไดร์เป่า+กาว3M กาวสีใสๆเหนียวๆเป็นตัวช่วยครับ ไม่ยากอย่างที่คิด แต่บางชิ้นทำแรกๆ เสียไปหลายแผ่นอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:24:54 »
ใช้คัตเตอร์กรีดนี่แหละครับ แต่ตัดปลายให้แหลมมากๆ
เวลากรีดต้องมืออาชีพสุดๆ กรีดแบบพอดีขาดแค่สติ๊กเกอร์จริงๆ ไม่โดนสีรถรถเลยนะ

ผมลองกรีดเองไปส่วนนึง เจ๊งไปตามระเบียบ
เลยเอาที่เหลือไปให้น้องที่ทำงานนี้อยู่แล้วกรีดให้

รู้งี้ไม่น่าทำเองเลยเรา - -"

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:10:44 »
ไม่ค่อยเกี่ยวกับคำถามจากจขกท. แต่เอาภาพ  Bentley มาให้ทายว่าเค๊า wrap หรือ paint

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:37:38 »
อย่าทำเองดีกว่าครับ ของพวกนี้ก็เหมือนงานฝีมืออย่างนึง ต้องใช้ประสบการณ์เข้าช่วย ไม่งั้นมีรอยแน่นอน

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:54:08 »
ถ้าคุณ art พอ ซื้อมาทำไปเลยครับ ดีไม่ดี คุณอาจwrap ให้เพื่อนๆ คุณได้อีก ซื้อมาเยอะหน่อยลองฝีมือ แล้วค่อยลงกับรถ เช่น ปลอกมือถือ เคสคอมพิวเตอร์ อะไรใกล้ๆ มือ ชิ้นเล็กๆ ก็ลองมาห่อดูครับ ตรงโลโก้ แนะนำให้ไปหาซื้อ โลโก้เทียมมาลองๆฝึมือก่อนก็ดีนะครับ ค่อยแกะของจริงมาห่อสนุกครับแต่ควรใช้ไดร์ช่วยตรงขอบงาน

ดูคุณป้าขาแร้บครับ

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:41:55 »
ผมว่าถ้าพื้นที่ไม่เรียบมันน่าจะยากนะครับ เี่สี่ยงกับการปูดด้วย  :)