ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆจัดการกันยังไง เวลาเจอมอเตอร์ไซด์ 2 คันขับตีคู่คุยกันไม่ยอมหลบ  (อ่าน 15330 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
ผมเคยเจอครั้งเดี๋ยวแต่ต่างจังหวัดนะครับขอไม่ระบุจังหวัดนะเพราะว่ามันมีทุกที่นั่นแหละ

ผมทำโดยการบีบแตรไล่ แบบสั้น 2 ครั้ง ยาวๆ 2 ครั้ง ผลคือไม่หลบ ผมก็เลยจำยอมขับตามโดยทิ้งระยะไว้พอประมาณแล้วก็กดเต็มฝ่พระบาทเท้าผมลงไปรอบของรถพุงแบบไม่ได้คิดเลยครับเสียงเครื่องดังกระหึ่มเลย เท่านั้นแหละครับมอไซด์หันมามองพร้อมหลบไปคนล่ะข้างเลย แต่การขับแบบนี้อันตรายนะครับถ้าเขาไม่หลบก็ชน

ทางที่ดีพยายามขับใจเย็นๆดีกว่าครับ ส่วนไอ้ 4 ตัวนั้นมันก็กากได้ไปวันๆเท่านั้นแหละครับอย่าไปสนใจ ถ้ามีปืนก็อย่าหยิบขึ้นมาเพราะว่าถ้าระงับอารมยไม่อยู่เดี่๋ยวเกิดเรื่องถ้าอัดลมอันแก็สนี่ใส่หมดหลอดเลยครับนึกว่ายิงหมาอิอิล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ MainZ

• Newbie
  • *
เจอแบบนี้คงโมโหกันทุกคน .. ใจเย็นไว้ก่อนดีแล้วครับ

ถ้าเราลดตัวลงไปอยู่กับคนต่ำๆ >:(  เราก็จะไม่ต่างอะไรกับพวกเขาเลย ...

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
     ถ้าเป็นแบบนั้น ปกติผมจะทำตามขั้นตอนแบบนี้ :-*

วิธีที่ 1.ผมจะดูก่อนว่าเลนรถสวนมีรถว่างรึเปล่า ถ้าว่างผมก็จะแซงไปเลยไม่คิดจะตอแยกับเขา 8)

วิธีที่ 2.ถ้าเลนรถสวนไม่ว่าง มีรถอยู่ผมก็จะตบไฟขอทาง แต่ถ้าเค้ายังไม่หลบผมก็จะบีบแตรเบาไปสักครั้ง :D

วิธีที่ 3.ถ้าเค้ายังไม่หลบอีกผมจะเปิดกระจกแล้วตะโกนออกไปว่า "พี่ครับ ผมปวดขี้ขอทางหน่อยครับ" ;)

วิธีที่ 4.ไม่ได้คิดไว้ครับ ส่วนใหญ่มักจะหลบตั้งแต่วิธีที่2หรือเต็มที่ก็วิธีที่3เค้าก็หลบแล้ว ::)

ทั้งหมดนี้เป็นวิธีที่ไม่สร้างศัตรูให้กับตัวเองของผม เน้นเอาฮา แต่.......ถ้าเค้าต้องการจะมีเรื่องผมก็จะขับรถหนี(ผมไม่สู้คนจริงๆนะ;D)

ปล. ถ้าเค้าทำอะไรก็ตามที่อาจเป็นอันตรายถึงชีวิตต่อผม ผมก็มีของดีในรถที่จะแจกให้เค้าเหมือนกันขอรับ :o

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ตอนผมใช้รถคันเก่า เป็นเกียร์ธรรมดา ผมก็จะตบเกียร์ต่ำ ขับให้มันเสียงดังๆ ลากรอบ เด๋วมันก็หลบเอง

แต่ถ้าเป็นเฟียสต้า เครื่องมันเสียงดังอยู่แล้ว(ภายนอกรถนะ แต่ข้างในเงียบ) ผมก็จะเว้นระยะหน่อย แล้วกด kick down แบบจมเท้าเลย มันจะตบลงไปประมาณ 2 เกียร์ มาแต่รอบ แต่ความเร็วมันจะค่อยๆขึ้น หลบหมดครับ

ผมขับรถในอมตะ เจอพวกนี้บ่อย พวกคนงานในโรงงานนี่แหละ ไม่รู้เป็นอะไร ชอบคุยกันตอนขับรถ บีบแตรสั้นๆแล้วไม่ยอมหลบ ก็ต้องแบบนี้แหละคับ

แต่ถ้าเป็นซิตี้ คงต้องทำใจ มันทำแบบนี้ไม่ได้ ถ้าแตะไปนี่ พุ่งไปเหยียบอย่างเดียว 5555
โห้ ผมทำเหมือนท่านเลยย ไม่งั้นผมก็เบรคแรงๆๆๆๆ(ABS) ให้เสียงมันดังๆ บางคันมันหลบแท๊บไม่ทัน ฮาาาาาาาาาา

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แซงได้ก็แซง แซงไม่ได้ทำใจ หาเรื่องไปไม่มีประโยชน์ :D

ออฟไลน์ MystogaN

ขึ้นอยู่กะรถที่ขับด้วยคับ ถ้าเป้นรถเล็กๆ เด็กๆ มันคงคิดว่าหมูๆ น่าแกล้ง

ต้องเปลี่ยนเป็น วีโก้/ฟอจูนเนอร์ สีดำ ฟิล์มดำๆ แล้วไปจ่อตูดมัน ...

ออฟไลน์ drugprofile

- หาจังหวะแซงมันไปครับ

- ถ้ากวน..น
เล็กๆน้อยๆผมจะอดทนเอา เจอกันครั้งเดียว

- ถ้ามากเกินลิมิต+หาเรื่อง ผมเอาลงข้างทางแน่นอน
ถ้ามันไล่มา ตามมาเอาเรื่อง+มีอาวุธ ผมก็พร้อมยิงสวน

ใบอนุญาติมีพร้อม
ถ้าจวนตัวจริงๆ เราต้องเอาตัวรอดไว้ก่อน

แต่แลกไปก็ไม่คุ้มครับ อดทน+กลับบ้านเรา สบายใจกว่า
คนเรา เจอกันครั้งเดียว

คิดเหมือนท่านนี้

แต่ผมเคยเจอเหตุการณ์ดังกล่าวแค่ครั้งเดียว เพราะรถผมคันเล็ก เลยไม่น่ากลัว เลยยิงขึ้นฟ้าไปหนึ่งนัด หนีกันกระเจิง...

แต่ก็ต้องดูสถานที่ด้วย ถ้าขับผ่านบ่อยๆ อย่าทำ มันจะจำรถเรา และมาเล่นคืน (เด็กสมัยนี้ อาวุธเยอะกว่าที่เราคิด หากันง่ายๆ) โชคดีที่วันนั้น ผมไปต่างพื้นที่ ไม่ได้ไปบ่อยครับ (มีรถสมัยนี้ ต้องมีอาวุธติดตัวครับ มีเงินอย่าเพิ่งแต่งรถมาก ซื้ออาวุธไว้ก่อน)

ออฟไลน์ MC Stradale

มาแสดงความคิดเห็นกันเยอะเลย

ผมก้เคยเจอครับ บีบแตรก้แล้ว ก้ยังไม่หลบให้ สุดท้ายผมก้ต้องวิ่งตามมันไป คิดไปคิดมาถ้าชนมันตามกฏหมายเราก้ผิด คนอื่นเค้าก้ไม่ได้ดูตามหลักความคิดหรอกนะครับว่าการที่มอเตอร์ไซค์ขับอย่างนั้นหนะมันทำให้รถที่เค้าใช้รถใช้ถนนรู้สึกอย่างไร พอรถไปชนเข้า ตามกฏหมายก้ว่ารถผิดลูกเดียว แต่บางทีที่เจอผมต้องทำเวลา ผมก้หาทางเบียดเหมือนกันนะครับ ให้มันรู้กันไปเลยว่าจะไม่หลบ ถ้าล้มแล้วมาว่ากัน แต่สุดท้ายก้หลบอยู่ดีหละครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

น่าโมโหครับ เป็นอาการ
แต่หน้าโมโห เป็นกริยา
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **

ใจเย็นๆ ปล่อยมันไปครับ ยุคนี้เป็นยุคสถุลครองเมื่องครับ.. ผู้ดีเดินตรอก ขี้ครอกเป็นได้เป็นเสนาบดีครับ  ;D

+1,000,000 เลยคับ ถูกใจจิงๆ
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ถ้าแจ็ส 2011 เหยียบคลัตช์แล้วเบิ้ลรอบ  ;D

วันไหนขับพรีอุส กด Power แล้วกระทืบคันเร่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:37:40 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รู้ไหมว่า...

การที่พวกเราเห็นสิ่งไม่ดี เกิดขึ้นในสังคม แล้วตนเองพยายาม หลีกหนี อดทน ปล่อยผ่านไป ทำไม่รู้ไม่ชี้

มันจะกลายเป็นว่า ...เรายอมรับสิ่งนั้น...ให้เกิดขึ้นในสังคมต่อไป

เมื่อมันเกิดขึ้นบ่อยๆ สิ่งนั้นก็จะกลายเป็น สิ่งปรกติ สามารถกระทำได้โดยไม่แปลกอะไร ใครๆเขาก็ทำกัน

และถ้าสิ่งนั้น มันเกิดขึ้นกับครอบครัวของเรา หรือของคนอื่นที่ อ่อนแอกว่า และเขาเหล่านั้นได้รับความเดือดร้อน

การกระทำนี้ ก็ไม่ต่างอะไร กับ... การส่งเสริมให้คนไม่ดี...ได้เหิมเกริมต่อไป

----------------------------------------------------------------

ถ้ากรณี เป็นผม

ผมจะทำตัวดี มีมารยาทก่อน โดยการบีบแตร สั้นๆ 1 ครั้ง ให้สัญญาณรู้ว่า รถใหญ่มาข้างหลัง
ถ้ายังเฉย...
ผมจะบีบแตรอีก สั้นๆ 1 ครั้ง ยาว 1 ครั้ง
ผมจะบีบแตรอีก  1 ครั้ง แต่คราวนี้จะยาวเลย
ถ้ายังเฉยอีก...

ผมก็จะทำตัวเป็นตาเฉยบ้าง... คือทำตัวไม่รู้ว่ามีมอเตอร์ไซด์วิ่งอยู่ข้างหน้า

ผมจะถอยห่างเว้นระยะ ออกไป สัก 50 เมตร พร้อมดูข้างทางว่ามีคนรู้เห็นหรือเปล่า...
เปิดไฟสูง กดคันเร่ง ใช้เกียร์ต่ำ เพื่อให้เสียงเครื่องดัง พยายามวิ่งชิดขวาไว้

แล้ววิ่งกะให้ชนเลย... ดูซิ ไอ้พวกเวร พวกนี้ มันจะหลบไหม

ถ้าไม่หลบ ไอ้พวกเวรพวกนี้ ต้องถึงคราวเคราะห์ เพราะชนแน่ๆ
ต้องชนให้กลิ้ง... ต้องชนให้กลิ้งทั้งคู่... ชนิดอย่าให้มันลุกขึ้นมาขับตามเราได้

หลังจากนั้น เหยียบมิดยาวไม่ต้องสนใจอะไร เมื่อขับข้ามอำเภอแล้ว ค่อยขับตามปรกติ ทำใจให้สบาย ถือว่าได้ทำบุญ ปราบโจร ช่วยสังคมให้น่าอยู่ขึ้น

แต่ต้องกระทำด้วยความรวดเร็ว อย่าให้พวกมันจำทะเบียนรถได้ 
ถึงจะจำได้ ก็ช่างมัน ให้ประกันเคลียร์ (เป็นเรื่องปรกติของอุบัติเหตุ ขนาดคนตายเป็นสิบ ประกันยังจัดการให้ซะเรียบ)

อ้างประกันภัย ว่า ไม่มีคู่กรณี ชนหิน ท่อนไม้ อะไรก็แล้วแต่ เพราะมันมืด ก็อ้างให้สมเหตุสมผล กับร่องรอยบนรถเราหน่อย เท่านั้น

ยิ่งขับต่างพื้นที่ ที่ไม่มีใครรู้จักเราแล้ว...เจอพวกโจรพวกนี้...ผมยิ่งชอบนัก...เบียดให้ลงข้างทาง ตกถนนไปเลย
เมื่อมันฟื้นขึ้นมา มันจะได้สำนึกบ้าง

--------------- สังคมจะดีได้ ถ้าคนดีไม่อ่อนแอ --------------

ลองฟังวิธีอื่นในการสั่งสอนคนพวกนี้ แตกต่างกันไป จากท่านอื่นดูบ้างนะครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ tonine

• **

การที่พวกเราเห็นสิ่งไม่ดี เกิดขึ้นในสังคม แล้วตนเองพยายาม หลีกหนี อดทน ปล่อยผ่านไป ทำไม่รู้ไม่ชี้

มันจะกลายเป็นว่า ...เรายอมรับสิ่งนั้น...ให้เกิดขึ้นในสังคมต่อไป

เมื่อมันเกิดขึ้นบ่อยๆ สิ่งนั้นก็จะกลายเป็น สิ่งปรกติ สามารถกระทำได้โดยไม่แปลกอะไร ใครๆเขาก็ทำกัน

และถ้าสิ่งนั้น มันเกิดขึ้นกับครอบครัวของเรา หรือของคนอื่นที่ อ่อนแอกว่า และเขาเหล่านั้นได้รับความเดือดร้อน

การกระทำนี้ ก็ไม่ต่างอะไร กับ... การส่งเสริมให้คนไม่ดี...ได้เหิมเกริมต่อไป

----------------------------------------------------------------

ผมจะทำตัวดี มีมารยาทก่อน โดยการบีบแตร สั้นๆ 1 ครั้ง ให้สัญญาณรู้ว่า รถใหญ่มาข้างหลัง
ผมจะบีบแตรอีก สั้นๆ 1 ครั้ง ยาว 1 ครั้ง
ผมจะบีบแตรอีก  1 ครั้ง แต่คราวนี้จะยาวเลย

ผมก็จะทำตัวเป็นตาเฉยบ้าง... คือทำตัวไม่รู้ว่ามีมอเตอร์ไซด์วิ่งอยู่ข้างหน้า

ผมจะถอยห่างเว้นระยะ ออกไป สัก 50 เมตร พร้อมดูข้างทางว่ามีคนรู้เห็นหรือเปล่า...
เปิดไฟสูง กดคันเร่ง ใช้เกียร์ต่ำ เพื่อให้เสียงเครื่องดัง พยายามวิ่งชิดขวาไว้

แล้ววิ่งกะให้ชนเลย... ดูซิ ไอ้พวกเวร พวกนี้ มันจะหลบไหม

ถ้าไม่หลบ ไอ้พวกเวรพวกนี้ ต้องถึงคราวเคราะห์ เพราะชนแน่ๆ
ต้องชนให้กลิ้ง... ต้องชนให้กลิ้งทั้งคู่... ชนิดอย่าให้มันลุกขึ้นมาขับตามเราได้

หลังจากนั้น เหยียบมิดยาวไม่ต้องสนใจอะไร เมื่อขับข้ามอำเภอแล้ว ค่อยขับตามปรกติ ทำใจให้สบาย ถือว่าได้ทำบุญ ปราบโจร ช่วยสังคมให้น่าอยู่ขึ้น

แต่ต้องกระทำด้วยความรวดเร็ว อย่าให้พวกมันจำทะเบียนรถได้ 
ถึงจะจำได้ ก็ช่างมัน ให้ประกันเคลียร์ (เป็นเรื่องปรกติของอุบัติเหตุ ขนาดคนตายเป็นสิบ ประกันยังจัดการให้ซะเรียบ)

อ้างประกันภัย ว่า ไม่มีคู่กรณี ชนหิน ท่อนไม้ อะไรก็แล้วแต่ เพราะมันมืด ก็อ้างให้สมเหตุสมผล กับร่องรอยบนรถเราหน่อย เท่านั้น

ยิ่งขับต่างพื้นที่ ที่ไม่มีใครรู้จักเราแล้ว...เจอพวกโจรพวกนี้...ผมยิ่งชอบนัก...เบียดให้ลงข้างทาง ตกถนนไปเลย
เมื่อมันฟื้นขึ้นมา มันจะได้สำนึกบ้าง

--------------- สังคมจะดีได้ ถ้าคนดีไม่อ่อนแอ --------------
โหดดีแท้ มันต้องเจอแบบนี้สิ

ลองฟังวิธีอื่นในการสั่งสอนคนพวกนี้ แตกต่างกันไป จากท่านอื่นดูบ้างนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

เจอแบบนี้ ต่อให้เป็นคนใจเย็นแค่ไหน ก็คงแทบฟิวขาดทั้งนั้นอะครับ
เป็นผม ผมคงบีบแตรค้างยาวๆ จนกว่าจะหลบ แล้วก็ขับจี้เข้าไป

แต่ถ้าไม่รีบ ก็ช่างแ_่งครับ จอดรอมันไปก่อนก็ได้ฟระ -*-

ออฟไลน์ Ruksadindan

Motor side ขี่ไปข้างๆด้วยกันก็ถูกแล้วนี่ครับ
ส่วนมาตรฐานที่ถูกต้องของ Motorcycles คือขับขี่สองคันเคียงกันในช่องทาง นั่นคือที่ใช่ที่สุดแต่คนไทยอาจจะยังไม่คุ้นเคยการกระทำแบบถูกแท้ แต่อย่างไรก็ตาม เหมือนรถยนต์ ที่ไม่ควรขับขี่เชื่องช้าเกินไปจนกีดขวางการจราจรครับ

ออนไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เคยเจอ2คันขี่ตีคู่กันมา แถมทั้ง2คันก็ซ้อน3 ไม่ใส่หมวก

แล้วตอนนั้นขับรถปิคอัพของเพื่อน ซึ่งเป็นปิคอัพเก่าๆ ทำปั้ม ทำท่อ ติดเทอร์โบ

ก็เลยค่อยๆแซงแบบนิ่มนวล ไปอยู่ข้างหน้า

แล้วก็เบิ้ลเครื่อง บรึ้น บรึ้น บรึ้น 3-4ครั้ง รีบเหยียบคลัทช์ ลงเกียร์ต่ำ แล้วก็กดยาว

ทั้งควันรถ ที่โ ค ต รดำและคลุ้งเหมือนรถแข่งคลอง 5 + ควันจากการเบิร์นยาง...

แหม่... ช่างดำและหอมอะไรเช่นนี้  :D ;D

ลิ้มรสควันกันไปเต็มๆ (ไม่ใส่หมวกด้วยก็เต็มหน้าหละงานนี้)

หันกลับไปมอง มอเตอร์ไซค์2คันนั้นรีบเข้าข้างทางทันที... ha ha ha

ส่วนถ้าเจอในสถานการณ์อื่นๆ ก็เหมือนท่านอื่นๆคือ หาจังหวะแซงได้ก็แซง แซงไม่ได้ก็เสี่ยงเบียด
ถ้ากวนมากนักก็ "ฝ่าวงล้อม"  ไปเลย...

ออฟไลน์ myalexxp

แซงได้ก็แซง แซงไม่ได้ทำใจ หาเรื่องไปไม่มีประโยชน์ :D

แบบนี้ดีที่สุดครับ

ลองมองกลับกัน ถ้าเกิดเราขับรถแบบกีดขวางบ้าง แล้วคนขับตามเป็น 10 ล้อพ่วง บรื๋อส์

;D

ออฟไลน์ eaowpj

ไม่สนับสนุนให้ทำเลยครับ อย่าลืมว่าเราไม่ใช่ตำรวจ หรือเป็นตำรวจก็ไม่อาจทำได้เพราะกฎหมายไม่ได้ให้อำนาจ ผมว่าจำหมายเลขทะเบียนไว้แล้วแจ้งกับตำรวจจะดีกว่า เพื่อมีการก่ออาชญากรรมอื่นจะได้ป้องปรามได้ ไม่ใช่ไปก่ออาชญากรรมเสียเอง ว่าแต่คุณแน่ใจหรือครับว่าไม่มีใครเห็น หรือถ้าไม่มีคนเห็นก็จะเอาผิดคุณไม่ได้ สมมติว่าถ้าคันที่ถูกชนไม่ตายแล้วมันจำเลขทะเบียนคุณได้หละ หรือชนแล้วสีรถหรือชิ้นส่วนรถคุณอยู่ในที่เกิดเหตุหละ หรือมีคนบังเอิญเห็นหละ  :)

ออฟไลน์ BlackSpeed

ถ้าไม่รีบก็ขับช้าๆตามเค้าไปเรื่อยๆ เปิดเพลงฟังไปสบายๆ โทรศัพท์คุยกับแฟน กินขนม เปลี่ยน CD แคะขี้มูก แคะขี้หู เอาผ้ามาเช็ดคอนโซล ดื่มน้ำอัดลม มองวิวข้างทาง บลา บลา บลา................

มาดูกันว่าเค้าคุยอะไรกันบ้าง

มอ'ไซด์ รกโลก 1 : เฮ้ยเพื่อน มรึงว่ามันจะพยายามแซงเรามั๊ย
มอ'ไซด์ รกโลก 2 : กรูว่า มันต้องคิดล่ะ ไอ้คันเมื่อวาน แมร่...ง ก็ประสาทแดร๊ก ไปแล้ว ยังสะใจไม่หาย
มอ'ไซด์ รกโลก 1 : เอ๊ะ....ทำไมมันตามมาเฉยๆวะ
มอ'ไซด์ รกโลก 2 : เออ นั่นดิ แมร่...ง ไม่มันเลย
มอ'ไซด์ รกโลก 1 : เซ็งเป็ด หลบให้มันไปเหอะ ไว้ไปกวนตรีนคันอื่นดีกว่า เสียเวลา
มอ'ไซด์ รกโลก 2 : เออ เออ

แล้วท่านทั้ง 2 คันก็หลบให้เราแซงไป
พอแซงได้แล้ว ก็เหยียบให้หายไปเลยนะ  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ jones

ผมก้เคยทำแบบพี่ๆหลายคนเหมือนกัน ถ้าบีบแตรแล้วไม่หลบ ผมเบิ่นๆเครื่องเปิดไฟสูงบีบแตรยาวแล้วกระทืบคันเร่งไปประมาณ3ใน4 ให้เสียงเครื่องเสียงแตรมันข่มขวัญเท่านั้นแหละ หลบกันไปคนละทิศละทางเลย แต่ถ้าผมโดนแบบจขกท.ว่า ผมเอามันลงข้างทางแน่นอน หรือท่ามันจะยิงผมก้พร้อมยิงสวน ยังไงๆชีวิตเราก้มีค่ามากกว่าอยู่แล้ว >:(
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ eaowpj

ููู^^^ ถามไม่จริงจังครับ คุณมีป.12 ด้วย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นผมคงไม่ห้าวอะไรมากมายขอบีบแตรให้มันรู้ก็พอ ถ้ามันแค่บังนะ

แต่ผมเคยคุยกับพี่คนนึงเจอกันในร้านประดับยนต์ เขาเอารถมาเคลม (Dmax original version)
เค้าเล่าให้ฟังว่า ที่ต้องเคลมเพราะ เจอแว๊นประกบสิบกว่าคัน คาดว่าบังคับให้เราจอดแล้วจะทำอะไรต่อไม่รู้ แต่ไม่ใช่เรื่องดีแน่นอน
เค้าเลยสไตรค์ พวกมันกระจุยไป2คัน ไม่รู้ตายหรือเปล่าแต่รู้ว่าทั้งรถและคนกระเด็น ผลที่ได้คือกันชนเหล็กงอ กันชนพลาสติกด้านใน หลุดหักไปข้าง โหดมาก
โปรดใช้วิจารณญาณ และไม่ควรเลียนแบบอย่างยิ่ง แต่ถ้าจวนตัวค่อยว่ากัน
 ;)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
พวกขับรถแย่ๆเยอะครับ เจอมอเตอไซด์ ขับคุยกัน พอบีบแตร ก็หันมาด่า พวกนี้ไม่เคยคิดว่าตัวเองผิดเลย

ผมว่าอีกหน่อยคนขับรถ อดทนจนเป็นอรหันต์กันหมดแน่ๆ

ออฟไลน์ TTL

เยอะจริงๆพวกนี้ กทม.นี้แหละ ถ้าใครเคยวิ่งเส้น รังสิต-องครักษ์ จะรู้ว่าตอนกลางคืนมันมีัเด็กแว้น
ัขับแล้วชอบ มาเร่งเครื่องๆ้ข้างๆรถอยู่บ่อยทำปาดไปปาดมา ส่วนมากก็ต้องใจเย็นครับ คิดในใจอย่าเอาชีวิตไปแรกกับสัตว์สันดานเลวตัวนึงเลยมันไม่คุ้ม
แต่ถ้าแบบว่าทนไม่ไหว บีบแตรไม่หลบก็ตบไฟสูงไม่ถ้าไม่หลบอีักก็เร่งเครื่องไปเลยครับ พวกนี้พอเขาไปใกล้ๆก็ทำิเป็นหลบๆให้แล้วครับ แต่ว่าตัวเราเองก็หาจังหวะดีๆที่จะไปโดยไม่ไปติดมันอีก...ไม่เช่นนั้นก็คงต้องทำใจร่มๆกันต่อไป  แต่ถ้าเป็นกรณีของDMAX ที่คุณNONTเล่าเป็นผมก็เหยียบมิดเหมือนกัน

นับวัน ถนนเมืองไทยยิ่งมีคนพวกนี้เยอะจริงๆครับ คิดยังไงไปแลกชีวิตกับมันก็ไม่คุ้มแต่บางเวลามันก็เหลือ อดเพระาฉนั่นคิดในใจว่าตลอกเวลา
ต้องมี "สติ" เ้ป็นดีที่สุด ...

ออฟไลน์ headcutterz

อย่าคิดว่ากฎหมายเป็นเรื่องเล่น ๆ นะครับ คนรู้จักผมทำงานในอาชีพที่คนนับหน้าถือตา รายได้ดี อนาคตกำลังรุ่ง ปรากฎว่าเกิดอุบัติเหตขับรถชนมอเตอร์ไซค์ คู่กรณีตาย ตอนแรกประกันก็เคลียร์ให้ วันดีคืนดีมีหมายศาลมาถึงบ้าน เนื่องจากคดียังไม่จบประกันเจ้านั้นดันเจ๊งอีก ทำเรื่องขอประกันตัวไม่ทัน ต้องนอนในเรือนจำซะหลายวัน เสียค่าทนาย ค่าเสียหายในเคสนี้ไปเยอะทีเดียว งานการก็เสียหาย ต้องมาเครียดกับเรื่องคดีความ

ส่วนเจอแบบ จขกท ถ้าหลบไม่ได้ก็ทำใจครับ ขับตามไปเรื่อยๆ ยังไงก็ถึงบ้านปลอดภัย ถ้าใจร้อนไม่โดนกระทืบแถวนั้นก็อาจติดคุก

ออฟไลน์ pongrsu

• **

ไม่สนับสนุนให้ทำเลยครับ อย่าลืมว่าเราไม่ใช่ตำรวจ หรือเป็นตำรวจก็ไม่อาจทำได้เพราะกฎหมายไม่ได้ให้อำนาจ ผมว่าจำหมายเลขทะเบียนไว้แล้วแจ้งกับตำรวจจะดีกว่า เพื่อมีการก่ออาชญากรรมอื่นจะได้ป้องปรามได้ ไม่ใช่ไปก่ออาชญากรรมเสียเอง ว่าแต่คุณแน่ใจหรือครับว่าไม่มีใครเห็น หรือถ้าไม่มีคนเห็นก็จะเอาผิดคุณไม่ได้ สมมติว่าถ้าคันที่ถูกชนไม่ตายแล้วมันจำเลขทะเบียนคุณได้หละ หรือชนแล้วสีรถหรือชิ้นส่วนรถคุณอยู่ในที่เกิดเหตุหละ หรือมีคนบังเอิญเห็นหละ  :)

โหดไปครับบบบบ
ผมขับในกรุงเทพ เจอบ่อยแบบ แทรกเลนมาอยู่ในเลนเรา
ตอนสมัยขับรถแรกๆ หงุดหงิดนะ มากด้วย
อยากจะอัดแม่งเร็วๆ
แต่คิืดอีกที มันเป็นแค่อารมณ์โกรธ ชั่วครั้งชั่วคราว
ทำไปแล้วไม่ได้อะไร
ผมพยายามห้ามใจ ว่า เขาอาจจะมีลูกมีเมียที่ต้องกลับไปดูแล้ว
ชนเขาตายก็ได้แค่สะใจตอนนั้น เสียใจไปอีกนาน

ปล.เคยมีกรณีนี้ แทรกเลนมาแล้วผมเปิดกระจกบอกว่าคุณขับผิดเลน
แล้วเขาบอกผมว่า ผมขับอย่างงี้ไม่ได้ เขารู้ว่าเขาขับผิดเลน ผมก็ด่าไอ้ควายยย...
ด่าๆๆๆ พอจะผละจากกัน ลุงแกเตะประตูรถผม ผมเลยเปิดประตู โดดถีบแม่ม เลย
แต่สุดท้ายก็แยกย้ายนะครับ 555