ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆจัดการกันยังไง เวลาเจอมอเตอร์ไซด์ 2 คันขับตีคู่คุยกันไม่ยอมหลบ  (อ่าน 15331 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
วันนี้เจอเรื่องหน้าโมโหมาครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัด ก็ขับรถมาตามปรกติเป็นถนน 2 เลนรถวิ่งสวนได้ แต่อยู่ในตัวอำเภอเป็นเขตนิคมฯ
เกาะกลางถนนมีแผงกั้น เราก็ขับมาตามปรกติแล้วก็มาเจอมอเตอร์ไซด์อยู่ด้านหน้า 2 คัน แต่ละคัน
มีคนซ้อนท้ายทั้งคู่เป็นผู้ชายหมด ถ้ามันขับชิดไหล่ทางจะไม่ว่าเลย แต่นี่มันดันขับตีคู่กันแล้วขับกันซะกลางเลน
ขับไปคุยกันไปจากที่ผมขับมาความเร็ว 60 ลดเหลือไม่ถึง 40 ก็บีบแตรไป 1 ที มันก็เฉย
ผมบีบแตรติดกันไปอีก 2 ทีมันก็เฉย สักพักเลยบีบแตรยาวๆไป 1 ชุด พวกมันก็หันมามองหน้า
ส่วนคนซ้อนท้ายก็กางมือออก 2 ข้างทำท่าทางแบบว่า ทำไมมีปัญหาอะไรไหมเรื่องของตรู ประมาณนั้น
แล้วพวกนี้ก็ยังขับรถคุยกันต่อไป เซงมากกกกกก 

เลยบีบแตรไปอีกชุด คราวนี้ไอ้คนหน้าหันมาตะโกนว่า "มรึงไม่เห็นคนคุยกันรึไงไอ้สา..." โอ้วแม่เจ้า
นี่ตรูทำผิดเหรอฟระเนี่ย ผมจะแซงขวาก็แซงไม่ได้ จะลงด้านซ้ายก็ลงไม่ได้ไหล่ทางไม่มี
เลยบีบแตรไปอีก 1 ทียาวๆ  คนหนึ่งใน 4 คนพวกมันก็หันมาตะโกนว่า "กรูจะขับแบบนี้มึงจะทำไม มึงกล้าขับเหยียบกรูไหม ไอ้สา..."

ตอนนั้นอยากขับชนมันมาก อยากลดความเร็วลงแล้วเร่งเครื่องเต็มสูบเหยียบให้ตายๆเลยเฮ้อคนพวกนี้
สุดท้ายต้องขับตามมันจนถึงทางแยกครับ แล้วผมก็เลี้ยวไปคนละทางแต่ก่อนเลี้ยวไป ไอ้พวกนี้ดันหันมาตะโกนอีกรอบ
"สุดท้ายก็ไม่กล้า ไอ้คว..."   

ผมยอมรรับว่าอยากตืบมันจริงๆ

ปล. คงมีคำแนะนำหลายคนบอกว่า ขับตามๆมันไปแบบนี้หนะดีแล้ว เดี๋ยวคอยให้มันเจอคนจริง 555+
ปล2. ผมอยากให้มาเจอเหมือนกันบ้างจัง ตอนนั้นอยากฆ่าคนจริงๆ มันกวนมากไอ้พวกนี้

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
กดแตรลมครับ  บางคันสะดุ้งรถแทบล้ม 5555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ขันติครับ .... สมัยนี้ไม่มีนักเลงจริง มีแต่นักรุม(ตี/ยิง)

ชีวิตเรามีค่ามากกว่าพวกแมงกระจั๊วตัวปลอมพันธุ์นั้น(แมงกระจั๊วตัวจริงนิสัยดีกว่า)
อีกทั้งสวรรค์เบื้องบนต้องการให้เราอยู่เพื่อปกป้องโลกไว้บ้าง ไม่งั้นอัตราส่วนคนเลวจะมากกว่าคนดีไปมากกว่านี้

ออฟไลน์ Satanic za'

ตอนผมใช้รถคันเก่า เป็นเกียร์ธรรมดา ผมก็จะตบเกียร์ต่ำ ขับให้มันเสียงดังๆ ลากรอบ เด๋วมันก็หลบเอง

แต่ถ้าเป็นเฟียสต้า เครื่องมันเสียงดังอยู่แล้ว(ภายนอกรถนะ แต่ข้างในเงียบ) ผมก็จะเว้นระยะหน่อย แล้วกด kick down แบบจมเท้าเลย มันจะตบลงไปประมาณ 2 เกียร์ มาแต่รอบ แต่ความเร็วมันจะค่อยๆขึ้น หลบหมดครับ

ผมขับรถในอมตะ เจอพวกนี้บ่อย พวกคนงานในโรงงานนี่แหละ ไม่รู้เป็นอะไร ชอบคุยกันตอนขับรถ บีบแตรสั้นๆแล้วไม่ยอมหลบ ก็ต้องแบบนี้แหละคับ

แต่ถ้าเป็นซิตี้ คงต้องทำใจ มันทำแบบนี้ไม่ได้ ถ้าแตะไปนี่ พุ่งไปเหยียบอย่างเดียว 5555

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ถ้าผมเจอ มีจังหวะก็แซงขวา เหมือนแซงรถยนต์ปกติครับ อันที่จริงผมก็เข้าใจ จขกท นะครับ ว่าคงเซ็งน่าดู
แต่ระลึกไว้เสมอครับว่าเรายังมีครอบครัวอยู่ จึงต้องมีชีวิตกลับบ้าน อย่าไปทะเลาะกับพวกมันเลยจริงๆ ไม่คุ้มครับ

ถ้าอยากทะเลาะ ผมแนะนำให้ทะเลาะในใจ นึกเล่นๆ ว่าได้ลงจากรถไปตีมันหัวแตก เอาไม้เบสบอลทุบรถมันพัง ให้สะใจเล็กๆๆ แล้วก็ลืมมันไปสะ
(ผมทำอย่างนี้บ่อย เพราะรู้ว่าสู้กับคนเกเรบนถนนจริงๆ ไม่ไหว ดีไม่ดีอาจโดนยิงตายได้ เลยแค่ได้นึกในใจเพื่อเอาคืนอย่างเดียว แล้วก็จบ)

ออฟไลน์ [J]e[w]

บีมแตรอย่างเดียวครับ ถ้า kick down กลัวจะไปเหยียบครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
ก็ เว้นระยะห่าง พออีกเลนว่างก็ค่อยแซง 

มันเป็นบททดสอบจิตใจน่ะครับ  อย่าไปในที่อโคจร  ที่คุณเจอนั่นคือ ที่อโคจรแบบเคลื่อนที่ได้

เข้าไปยุ่งแล้วมันมีแต่เรื่อง แผดเผาจิตใจเรา ดีไม่ดีเสียทรัพย์ หรือ เสียชีวิต

ผมเคยโดนรุม 4 รุม 1 แค้น มากมาย  ตอนนี้ช่างมัน ขอบคุณเสียอีกที่ไม่ได้ตื๊บผม จนตาย

ออฟไลน์ YenChar

- หาจังหวะแซงมันไปครับ

- ถ้ากวน..น
เล็กๆน้อยๆผมจะอดทนเอา เจอกันครั้งเดียว

- ถ้ามากเกินลิมิต+หาเรื่อง ผมเอาลงข้างทางแน่นอน
ถ้ามันไล่มา ตามมาเอาเรื่อง+มีอาวุธ ผมก็พร้อมยิงสวน

ใบอนุญาติมีพร้อม
ถ้าจวนตัวจริงๆ เราต้องเอาตัวรอดไว้ก่อน

แต่แลกไปก็ไม่คุ้มครับ อดทน+กลับบ้านเรา สบายใจกว่า
คนเรา เจอกันครั้งเดียว

NgoH

• บุคคลทั่วไป
บน ไฮเวย ไม่คิดกลัว แต่ตามซอย อย่าหาเรื่องมันดีที่สุด

ออฟไลน์ Amj

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ตอนนั้นแซงขวาไม่ได้ครับมีเกาะกลาง ซ้ายก็ไม่มีไหล่ทางเขาทำเป็นทางระบายน้ำทิ้ง

สรุปขับตามยาวเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

กันชนหน้าผมมีรอยอยู่แล้วจะจัดการเอาด้านข้างของกันชนขวิดมันให้กระเด็นออกไปด้านข้างเลย หรือไม่ก็พอมีโอกาสแซงไปแล้วเอาขวดเหล้าขนาดเล็กที่มีในรถปาให้โดนหัวคนที่ไม่ใส่หมวกกันน็อกสักคนนึง  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ vuthtichai

ทำอะไรก็เท่านั้นครับ มันคิดจะกวนตรีน เราอยู่แล้วครับ ช่างมัน ทำไปมันเจ็บเราก็ผิดครับ สู้อโหสิให้กับพวกบัวในตม แล้วกลับบ้านหาลูกเมียอย่างสบายใจดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

บีบแตรแล้วเฉี่ยว จบ ยังไงมันก็ไล่เราไม่ทันหรอก ทำประจำกับพวกที่มันด้าน ดีไม่ดีจะแซงแล้วจอด ส่วนใหญ่มันจะแยกกันแล้วหนี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
ถ้าถนนแคบแซงไม่ได้เขาไม่หลบก็ขับตามไปครับ
ส่วนใหญ่ถนนที่แซงไม่ได้จะเป็นเขตชุมชนไม่ควรขับเร็วอยู่แล้ว

คิดว่าทุกท่านที่ขับรถยนต์ คงจะเจอมาหมดแล้ว หนักกว่านี้ก็คงมีครับ
ต้องใจเย็นอย่างเดียวครับ ทุกวันนี้ที่ประเทศไทย ยังน่าอยู่และอยู่ได้
เพราะยังมีคนดี มีน้ำใจมากกว่าคนไม่ดีไงครับ
เห็นคนชอบพูดกัน "เป็นผู้ให้ สุขใจกว่าเป็นผู้รับ"

ปล.แต่ผมก็เคืองเหมือนกันนะ บ่อยด้วย
วิธีแก้ส่วนตัว เปิดแอร์เย็นๆ ฟังเพลงเพาะๆ นิ่มๆ จิบชาเขียว กาแฟ น้ำผักผลไม้
ช่วยลดความเครียดเวลาขับรถได้เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:44:22 โดย chiihcrelax »

ออฟไลน์ Oslan

ยกปืนขู่ครับ  ;D

ข้างบนล้อเล่นเน้อ ส่วนใหญ่จะหาช่วงที่ถนนมีความกว้างแล้วเร่งเบียดครับ
เคยเจอพวกบีบแตรไป ด่าสวนมาเหมือนกัน ท้าให้ทับ ท้าให้ชน พวกนี้ผมเห็นดีแต่ปาก เอาจริงหลบกลัวตายทุกราย

ออฟไลน์ gundam126

ตอบในฐานะที่ตอนนี้ขับทั้งมอเตอร์ไซค์และรถยนต์ครับ
บีบแตรเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ เอาแค่ให้รู้ตัวว่ามีรถตามหลังมาแล้วถ้ามอเตอร์ไซค์ได้ยินเสียงแตรก็จะหลบทางให้ครับ ผมก็เคยเจอบีบแตรเหมือนกันเพราะผมขี่มอเตอร์ไซค์ไม่เร็วเลยมักจะโดนบีบแตรไล่ประจำทั้งๆที่ผมก็อยู่เลยซ้ายสุดและอยู่เกือบชิดขอบทางแล้วด้วยซ้ำ เห็นใจเขาเห็นใจเรา เห็นใจเพื่อนร่วมถนนเดียวกันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

ถ้าเป็นผม ผมจี้ตูด พร้อมที่จะเเหวกผ่ากลางล่ะครับ ยังไม่เจอพวกไม่หลบครับ

เเต่ต้องพยายามใจเย็น ๆ คิดก่อนทำให้มาก ชั่งน้ำหนัก ถึงเรื่องที่จะเกิดขึ้น

เวลาของขึ้นต้องพยายามคิดก่อนทำครับ  มีอยู่ครั้งนึงเป็นเหตุการณ์ที่ผมลังเลว่าจะทำ หรือ ไม่ทำ นั่งคิดบนรถอยู่นาน

สรุปผมลงไปลุยครับ 1 ต่อ 2 เเล้วสุดท้ายผมด้วยตำรวจรวบขึ้นกะบะ เเละไปโรงพักทันทีครับ เพราะผมยังคิดน้อยไป :'(

เเต่ผมยังโชคดี ไม่โดนลงโทษอะไรมาก ด้วยความที่ยังเด็กอยู่ด้วย

ทุกวันนี้ผมไม่มองหน้า ไม่สบตา เเม้จะกระทบกระทั่งกันบนท้องถนน ต้องพยายามมองว่าเป็นเรื่องธรรมดา คนเเย่ๆ มีทุกสังคม

อย่าให้ตัวเราเเย่ตามครับ  ทุกวันนี้เวลาขับรถให้ทาง ขอทางผมผงกหัว ขอบคุณ เชิญ ยกไม้ ยกมือ ขอโทษ ขอโพย

เกือบตลอดทุกครั้ง เเม้คนข้างนอก หรือ รถอีกคันไม่เห็น เเต่ผมมีความสุขในการขับรถมากกว่าฉุนเฉียวครับ

เเม้จะยังมีของขึ้นอยู่บ้าง เเต่ ชีวิตเรามีค่ามากกว่าข้างถนน...

ออฟไลน์ TonSL65

• **
เปนผมก้อแค่บีบแตรลากยาวคับถ้าใช้รถเก๋ง แต่ถ้าขับกระบะที่ใส่กันชนก้ออาจจะเข้าไปสะกิด 555+
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ theephan

• **
ทำอะไรก็เท่านั้นครับ มันคิดจะกวนตรีน เราอยู่แล้วครับ ช่างมัน ทำไปมันเจ็บเราก็ผิดครับ สู้อโหสิให้กับพวกบัวในตม แล้วกลับบ้านหาลูกเมียอย่างสบายใจดีกว่าครับ

สงสัยครับ ถ้าเราชนจริง เราผิดเหรอครับ?
ถ้ามนุษยธรรมคงผิด แต่ถ้าเป็นกฎหมายล่ะ?

ออฟไลน์ toonze

เดียวนี้มีแต่คนขับรถแบบไม่มีจิตสำนึกครับ อยากให้ปลูกฝังจิตสำนึกมากเลยครับ   แต่ด้วยบ้านเมืองแบบนี้ไม่มีทางแน่เลย

ออฟไลน์ Bigboy

• Newbie
  • *
อย่าว่าแต่ขับรถยนต์เลยครับ ผมขับมอเตอร์ไซค์ยังรำคาญเลย แต่บางทีก็ต้องดูนะว่ารถเขาเสียหรือเปล่า บางทีถ้ารถเสียเค้าก็เอาเท้ายันให้ แต่ถ้าขับประกบแล้วคุยธรรมดานี่น่ารำคาญเหมือนกันแต่ทำอะไรไม่ ตูก็มอเตอร์ไซค์เหมือนกันน่าหว่า
แต่ถ้าผมขับรถยนต์ก็ง่ายๆเลยครับ ตบเกียร์ลงแล้วรีบแซง มอเตอร์ไซค์พวกนั้นก็จะโดน "ระเบิดควัน" ม่านหมอกสีดำลอยคละคลุ้งไปหมด 555

ปล.ก็รถเรามัน ดีเซลขับช้านี่หน่า ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 13:54:10 โดย Bigboy »

ออฟไลน์ 370Z

เหตุการ์ณอย่างนี้ผมก็เจอบ่อยๆ ก็บีบแตร์ไปหนึ่งครั้ง ถ้าเขาหลบก็หลบ ถ้าไม่หลบก็ช่างมัน ต้องทำใจ
คิดถึงผลที่จะได้จากการกระทำของเราเยอะๆ (Before & After) เดี๋ยวมันก็ผ่านไปครับ ;D

ออฟไลน์ 6162002

เหตุการ์ณอย่างนี้ผมก็เจอบ่อยๆ ก็บีบแตร์ไปหนึ่งครั้ง ถ้าเขาหลบก็หลบ ถ้าไม่หลบก็ช่างมัน ต้องทำใจ
คิดถึงผลที่จะได้จากการกระทำของเราเยอะๆ (Before & After) เดี๋ยวมันก็ผ่านไปครับ ;D

+1 เลยครับ บางทีโมโหมาก แต่ก็ต้องยอมมัน

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เป็นผมจะปาดให้ลงข้างทางแม่งเลยครับบีบแตรขอทางแล้วยังไม่หลบอีกและยังมาด่าเราอีกอย่างนี้มันต้องเอาให้หนักครับถ้ามันข้องใจผมจะได้ให้ 9 มม. หรือ ลูกซองเบอร์ 12 ไปรับประทานนะครับแม่งเลย  >:(

ออฟไลน์ valent

ขับเบียดมันให้ชิดสุด
ไอพวกนี้มันนิสัยเสีย
คงคิดว่าไฮเวย์สร้างไว้
ให้มอไซค์วิ่งมั้ง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ tokiyer

• **
ผม บีบแตร1ที
ถ้าไม่หลบ บีบ ยาวๆๆ พร้อมขับเบียบ
มันให้เกือบโดนรถผมเลย แล้วหันไปมันหน้ามัน
แล้วบีบแตร แล้วก็ขับไป
เอาให้มันเกือบตกถนนไปเลย
 >:( >:( >:(

ออฟไลน์ benzd

เรามันคนมีอนาคต ปล่อยให้มันไปเจอพวกไม่มีอนาคตเหมือนกันดีกว่า จะได้ตายกันไปข้างนึง

ยิ่งกฏหมายไทย ติดคุกตลอดชีวิต เห็นนักกฏหมายว่า 10กว่าปีก็หลุดแล้ว เป็นนักโทษชั้นดีก็ได้ลดโทษ เป็นวันพิเศษอะไรต่างๆก็ได้ลดอีก

นี่ล่ะ ทำไมคนถึงฆ่ากันตายง่ายขึ้น

ออฟไลน์ redsun

เหยิบไปหน่อยครับ จะแซงครับ

ออฟไลน์ sidlv

ใจเย็นๆ ปล่อยมันไปครับ ยุคนี้เป็นยุคสถุลครองเมื่องครับ.. ผู้ดีเดินตรอก ขี้ครอกเป็นได้เป็นเสนาบดีครับ  ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อยู่ระยองเจอบ่อยครับ ส่วนใหญ่จะเป็นเด็กอาชีวะ เคยมีอยู่ครั้งนึง มันขับ3คันเรียงกัน ผมเลยบีบแตรไล่ มันหันมาด่า ...วย เท่านั้นละครับพ่อผมปรี๊ดเลย แต่ผมเป็นคนขับไปตัดหน้ามันพร้อมเบรค แล้วจอดจะลงไปตบกบาลซักที ปรากฏว่าพวกมันย้อนรถสวนเลนส์หนีไปเลย *-* ;D ;D ถ้าเจอดึกๆหน่อยจะเอาข้างรถเบียดแมร่งลงข้างทางเลย *-*