ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับเรื่องของน้ำมันครับ  (อ่าน 7293 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
สอบถามเกี่ยวกับเรื่องของน้ำมันครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 11:51:11 »
ตอนนี้มีแนวคิดที่จะประหยัดน้ำมัน ปกติก็ขี่มอเตอร์ไซค์หรือขับรถยนต์บ้างแล้วแต่สถานการณ์ หากต้องไปทำงานคนเดียวก็ขี่มอเตอไซค์หากต้องรับลูกก็ขับรถและมีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันดังนี้ครับ
1.จะติดLPGหรือNGVดี ทั้ง2อันนี้มีข้อดีข้อเสียยังใงบ้าง เท่าทีทราบNGVถูกกว่าแต่ต้องรอต่อคิวนานกับเติมนานแต่LPGเติมเร็วแต่ราคาแพงกว่าและทั้ง2แบบ อันใหนทำให้รถพังง่ายกว่า รวมถึงค่าซ่อมบำรุงจุกจิกไหมครับ
2.NGVกับCNGมันแตกต่างกันยังใง
3.ฟังข่าวเมื่อเช้า ปีนี้จะเริ่มปล่อยราคาของทั้ง2แบบ ให้กลับไปสู่ราคาจริงของมันเองคือกลับไปสู่ราคาท้องตลาดจริง แล้วราคาของทั้ง2แบบนี้มันราคาอยู่ที่เท่าไร
4.ถ้าราคาทั้ง2แบบนี้กลับไปสู่ราคาจริงแล้วมันจะใกล้เคียงกับน้ำมันไหม ถ้าใกล้เคียงหรือต่างกันนิดหน่อย ผมคงจะไม่ไปติดดีกว่าแล้วใช้รถในสภาพเดิมๆแทน คิดว่าอย่างไรบ้างครับ
5.ราคาค่าติดตั้งรวมราคาอุปกรณ์ทั้ง2แบบนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ ผมใช้รถวันนึงระยะทางอยู่ที่ประมาณไม่เกิน100กิโลเมตรต่อวัน ที่แน่ๆคือขั้นต่ำประมาณ50กิโลเมตรต่อวัน สมควรจะติดไหม พอจะคำนวนให้ได้ไหมครับว่าจะคุ้มค่าตอนใหนเพราะผมกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะติดหรือไม่ติดดีครับ
ปล.อย่าโยงเรื่องการเมืองนะครับ ขอแค่เรื่องน้ำมันพอครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับเรื่องของน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:13:34 »
ค่าบำรุงรักษาทั้งระบบ ผมว่า NGV ยังไงก็แพงกว่าครับ
เมืองนอกเห็นเรียกกัน CNG แต่ ปตท. เอาเข้ามาทำตลาดเลยเปลี่ยนชื่อไป
แต่เห็นผู้ใช้อย่างแท๊กซี่บอกว่า ปตท. มีการปรับปรุงส่วนผสมเติมสารหรือแก๊สบางตัวเข้าไป

แต่เป็นแก๊สที่ไม่มีประโยชน์ ว่างั้น อาจจะแค่เพิ่มปริมาณ แล้วก็เลยเปลี่ยนชื่อ...

NGV บวกไปอีก 6 บาทก็ประมาณ 14.50 ครับ ถ้าไม่เพิ่มอีกนะ

ยังไงราคาก็ถูกกว่าน้ำมัน แต่เมื่อรวมค่าติดตั้งอุปกรณ์เข้าไป วิ่งไม่เยอะ ใช้น้ำมันน่าจะสบายตัวกว่าครับ ไม่ต้องคอยระวังอุปกรณ์เสริม

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับเรื่องของน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 14:47:45 »
ลองดูตามลิ้งค์ครับ เผื่อวันใดวันนึงประเทศไทยจะไม่โดนบิดเบือนแล้วผลก็จะเป็นดังประเทศอื่นๆในลิ้งค์เลยครับ

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=5069.0

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 16:15:53 »
CNG (Compressed Natural Gas) ---->หมายถึง ก๊าชธรรมชาติ
ืืNGV (Natural Gas Vehicles) ---------->หมายถึง ยานพาหนะที่ใช้ก๊าซธรรมชาติ

CNG ดีกว่า LPG อย่างเดียวคือถูกกว่า
นอกนั้นแพ้หมด

ฉะนั้นก็อยู่ที่ว่า
CNG กับ LPG สุดท้ายแล้วราคาแต่ละชนิดจะจบกันที่เท่าไร ?
ถ้าต่างกันเล็กน้อยเลือก LPG คุ้มค่ากว่าครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 17:03:17 »
มีข่าวเรื่องน้ำมันมาแจ้งให้ทราบเหมือนกันครับ

ปตท.-บางจาก ลดราคาน้ำมันทุกชนิด 30 ส.ต.มีผลพรุ่งนี้ (4 ก.พ.)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 17:17:12 »
LPG สถานเดียวครับ
ผมติด LPG มาแล้ว 1 ปีพอดี ใช้รถวันละราวๆ 100 ก.ม.
ตอนนี้วิ่งไปแล้วราวๆ 45,000 ก.ม.
ค่าติดแก๊ส 30000 บาท (ถังโดนัท) คืนทุนไปตั้งแต่หกเดือนแรกแล้ว
ผมใช้ LPG ขับเที่ยวไปเกือบทั่ว ไม่ว่าจะสายเหนือ ใต้ หรืออีสาน ปั๊มมีเพียบครับ การแข่งขันสูงมาก ทำให้หลายๆที่ เติมครบ 100 บาท ได้น้ำ600cc 1 ขวด บางแห่ง(แถวโคราช ได้น้ำ 1.5ลิตร)

ข้อดีของ LPG
1. จูนดีๆ วิ่งแทบไม่ต่างจากน้ำมัน โดยอัตราสิ้นเปลืองจะมากกว่ากันราวๆ 15%
2. ปั๊มมีเยอะ หาเติมง่าย ไม่ต้องเสียเวลาต่อคิวเหมือน NGV
3. การสึกหรอของเครื่องน้อยกว่า NGV เนื้องจากอุณหภูมิในห้องเผาไหม้ต่ำกว่า
4. รถไม่ต้องแบกถังแก๊สน้ำหนักเยอะ ลดภาระของช่วงล่างไปได้ระดับหนึ่ง รวมถึงเสียพื้นที่ติดตั้งถังแก๊สน้อยกว่า NGV

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 17:49:08 »
1.จะติดLPGหรือNGVดี ทั้ง2อันนี้มีข้อดีข้อเสียยังใงบ้าง เท่าทีทราบNGVถูกกว่าแต่ต้องรอต่อคิวนานกับเติมนานแต่LPGเติมเร็วแต่ราคาแพงกว่าและทั้ง2แบบ อันใหนทำให้รถพังง่ายกว่า รวมถึงค่าซ่อมบำรุงจุกจิกไหมครับ
LPG ดีกว่า แพงกว่ายังพอทน ดีกว่าหมดแล้วเติมน้ำมัน

2.NGVกับCNGมันแตกต่างกันยังใง
ความร้อนในห้องเผาไหม้ ต่างจาก น้ำมัน LPG ร้อนกว่า ~30% CNG ~70%

3.ฟังข่าวเมื่อเช้า ปีนี้จะเริ่มปล่อยราคาของทั้ง2แบบ ให้กลับไปสู่ราคาจริงของมันเองคือกลับไปสู่ราคาท้องตลาดจริง แล้วราคาของทั้ง2แบบนี้มันราคาอยู่ที่เท่าไร
 L ไม่เกิน 16/L N 14/L

4.ถ้าราคาทั้ง2แบบนี้กลับไปสู่ราคาจริงแล้วมันจะใกล้เคียงกับน้ำมันไหม ถ้าใกล้เคียงหรือต่างกันนิดหน่อย ผมคงจะไม่ไปติดดีกว่าแล้วใช้รถในสภาพเดิมๆแทน คิดว่าอย่างไรบ้างครับ
อีกเป็นปีกว่าจะราคาขึ้นเต็มสูบ

5.ราคาค่าติดตั้งรวมราคาอุปกรณ์ทั้ง2แบบนี้ราคาประมาณเท่าไรครับ ผมใช้รถวันนึงระยะทางอยู่ที่ประมาณไม่เกิน100กิโลเมตรต่อวัน ที่แน่ๆคือขั้นต่ำประมาณ50กิโลเมตรต่อวัน สมควรจะติดไหม พอจะคำนวนให้ได้ไหมครับว่าจะคุ้มค่าตอนใหนเพราะผมกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะติดหรือไม่ติดดีครับ

L 14000-33000 N 19000- 40000++ เกินวันละร้อยโล ไม่เกิน 3-4 เดือนก็คืนทุนแล้ว ผมคืนเดือนที่ 3 วิ่งวันละ 70-110 โล
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ dEsiGnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 18:05:57 »
ค่าบำรุงรักษาทั้งระบบ ผมว่า NGV ยังไงก็แพงกว่าครับ
เมืองนอกเห็นเรียกกัน CNG แต่ ปตท. เอาเข้ามาทำตลาดเลยเปลี่ยนชื่อไป
แต่เห็นผู้ใช้อย่างแท๊กซี่บอกว่า ปตท. มีการปรับปรุงส่วนผสมเติมสารหรือแก๊สบางตัวเข้าไป

แต่เป็นแก๊สที่ไม่มีประโยชน์ ว่างั้น อาจจะแค่เพิ่มปริมาณ แล้วก็เลยเปลี่ยนชื่อ...

NGV บวกไปอีก 6 บาทก็ประมาณ 14.50 ครับ ถ้าไม่เพิ่มอีกนะ

ยังไงราคาก็ถูกกว่าน้ำมัน แต่เมื่อรวมค่าติดตั้งอุปกรณ์เข้าไป วิ่งไม่เยอะ ใช้น้ำมันน่าจะสบายตัวกว่าครับ ไม่ต้องคอยระวังอุปกรณ์เสริม

ถ้าผมจำไม่ผิดแก๊สที่ ปตท. ใส่เข้าไปคือ CO ครับ ทำหน้าที่ลดอุณหภูมิในการเผาไหม้ครับ ไม่ใช่แก๊สไม่มีประโยชน์นะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 18:13:04 »
ถ้าต่างประเทศ ดีเซลแพงกว่าเบนซิน NGVแพงกว่าLPG
แต่นี่มันเมืองไทย ก็เลยสลับกันทั้ง2อย่าง วู้ววววว

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 19:36:01 »
ขอตอบแบบคนไม่มีความรู้ละกัน (ใช้ความรู้สึก)

คิดว่า ถ้า LPG ขึ้นไปเป็น 16/L หรือ NGV ขึ้นไปเป็น 14/L

ผมว่า น้ำมัน เบนซิล 91 ป่านนั้น คง 50/L โซฯ 95 คง 45/L แล้วกระมัง

ดังนั้น ติดเถอะครับ ถ้ายังสองจิตสองใจอย่างนี้ แสดงว่า ท่านมีปัญหาเรื่องค่าเชื้อเพลิง

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:05:39 »
ต้องถามก่อนว่าปกติขับรถอะไรหรอครับ ถ้าเป็นรถเล็กอย่าง City หรือ Vios ก้ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ติดเท่าไหร่
แต่ถ้าจะติดผมแนะนำเป็น LPG ครับ เอาเป็นว่าถ้าติด NGV คุณใช้งานขนาดนี้ ผมให้มากสุดสองวันครับ แล้วก้ต้องหาเติมใหม่อีกครั้ง แล้วพอเข้าไปเติมก้ไม่รู้อีกว่าจะเจอรถเยอะเท่าไหร่ รอนานเท่าไหร่ ดีไม่ดีแก๊สหมดอีก ต้องใช้น้ำมันไปก่อน
ถ้าเป็น LPG เติมถังนึงเต็ม ใช้รถอย่าง จขกท ก้ได้มากสุดประมาณอาทิตย์นึงครับ หาเติมง่ายกว่า ถึงจะแพงกว่า แต่เรื่องค่าติดตั้งก้ถูกกว่า แถมถนอมเครื่องยนต์มากกว่า ผมว่า LPG น่าใช้กว่าครับ ค่าติดตั้งก้สองหมื่นกว่าบาทครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 21:28:30 »
CNG (Compressed Natural Gas) ---->หมายถึง ก๊าชธรรมชาติ
ืืNGV (Natural Gas Vehicles) ---------->หมายถึง ยานพาหนะที่ใช้ก๊าซธรรมชาติ

CNG ดีกว่า LPG อย่างเดียวคือถูกกว่า
นอกนั้นแพ้หมด

ฉะนั้นก็อยู่ที่ว่า
CNG กับ LPG สุดท้ายแล้วราคาแต่ละชนิดจะจบกันที่เท่าไร ?
ถ้าต่างกันเล็กน้อยเลือก LPG คุ้มค่ากว่าครับ

NGV (Natural gas for vehicles) ก๊าซธรรมชาติสำหรับยานพาหนะครับ เป็น subset ของ CNG (ก๊าซธรรมชาติอัด)
'19 Honda Civic EL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 22:00:48 »
ต้องถามก่อนว่าปกติขับรถอะไรหรอครับ ถ้าเป็นรถเล็กอย่าง City หรือ Vios ก้ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ติดเท่าไหร่
แต่ถ้าจะติดผมแนะนำเป็น LPG ครับ เอาเป็นว่าถ้าติด NGV คุณใช้งานขนาดนี้ ผมให้มากสุดสองวันครับ แล้วก้ต้องหาเติมใหม่อีกครั้ง แล้วพอเข้าไปเติมก้ไม่รู้อีกว่าจะเจอรถเยอะเท่าไหร่ รอนานเท่าไหร่ ดีไม่ดีแก๊สหมดอีก ต้องใช้น้ำมันไปก่อน
ถ้าเป็น LPG เติมถังนึงเต็ม ใช้รถอย่าง จขกท ก้ได้มากสุดประมาณอาทิตย์นึงครับ หาเติมง่ายกว่า ถึงจะแพงกว่า แต่เรื่องค่าติดตั้งก้ถูกกว่า แถมถนอมเครื่องยนต์มากกว่า ผมว่า LPG น่าใช้กว่าครับ ค่าติดตั้งก้สองหมื่นกว่าบาทครับ
ของญาติๆLPGทั้ง City Viosติดดีไม่มีปัญหา อัตราเร่งไม่มีตก แต่ว่าช่วงล่างเหมือนจะไม่เวิกร์เหมือนจะห่วยๆลงเมื่อติดถังแก๊สไว้ท้ายรถ  สู้ซีวิตไม่ได้ ติดแก๊สมา ยังไม่ค่อยรู้สึกว่าช่วงล่างแย่ลง
ญาติเคยติด NGVไปคันนึง ใช้ไม่นานก็ขายละ ใครจะไปทนไหว ตอนนี้เวลาเขาแนะนำใครก็แนะนำแต่ LPG เพราะโดนสบการณ์ตรงกับตัวเอง

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 22:09:50 »

ติด LPG หรือ NGV ดี??
สำหรับผม LPG ครับ แต่ต้องหาที่ที่วางใจได้นะครับ เพราะจะปลอดภัยกว่า
ราคาในการติด:ครึ่งหนึ่งของ NGV (ประมาณ 25,000 บาท)

ส่วน CNG=NGV ครับ
ที่จริงชื่อว่า NG=Natural Gas แปลว่าก๊าซธรรมชาติครับ
แต่ ปตท. เขาใส่ V(Vehicle) เข้ามาด้วย ความหมายเปลี่ยนไปครับ(แต่ก็นิยมเรียกแบบนี้นะ)

ถ้าเอาค่าเชื้อเพลิง NGV ถูกกว่าครับ
แต่นอกนั้น แพ้ LPG ครับ(กล้าพูด ถึงแม้ตัวเองจะใช้ CNG ก็ตาม  ;D)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ redsun

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 22:45:42 โดย redsun »

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 09:37:40 »
สรุปให้เลยว่าวิ่งขนาดนี้ติด LPG ดีกว่าครับ ติดเร็วคืนทุนเร็ว มัวแต่คิดก็เติมน้ำมันแพงไปเรื่อยๆ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:23:54 »

ถ้าผมจำไม่ผิดแก๊สที่ ปตท. ใส่เข้าไปคือ CO ครับ ทำหน้าที่ลดอุณหภูมิในการเผาไหม้ครับ ไม่ใช่แก๊สไม่มีประโยชน์นะครับ

ตรงนี้แหละครับที่ถกเถียงกันอยู่ ปตท. ก็กล่าวอ้างว่า มีประโยชน์ช่วยโน่น นี่ นั่น...
แต่ฝั่งคนใช้(แท๊กซี่) บอกไปวิเคราะห์มาแล้ว นู่น นี่ นั่น ว่าไม่ได้ช่วยอะไรเลย ก็เลยไม่รู้ว่าใครพูดจริง -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 10:26:48 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 01:33:53 »
NGV ใส่ co2 ที่เป็นกรดเข้าไป ก้อพังสิครับ มันเปนกรด จะคอยกัดกร่อนโลหะภายในเครื่องท่านแน่นอน
*** ที่สำคัญ ลองไปหาดู กฎหมายเรานั่นล่ะ อนุมัต ออกมาให้ ใส่ได้ อย่างถูกต้อง ไม่มีใครว่าได้ อีกต่างหาก เฮ้อ ***

ผมแนะ เรื่อง น้ำมัน 91 เพียวๆครับ รถผมหนัก เกือบสองตัน เครื่อง 2AZ-FE 2400cc ผมทำได้โลละ 3 บาทกว่าๆ เทียบกับตอนใช้โซฮอลล์ 91-95 จะไปอยู่แถวๆ 4.5-5 บาท

ลองดูครับ ถ้ารถท่านเครื่องเล็ก น่าจะทานน้อยกว่านี้อีก ไม่ต้องเสียเงินไปติดแก้สด้วย
อย่าไปคิดมาก ตอนมองราคาที่หัวจ่ายครับ เอาแค่ว่าเราจ่ายเท่านี้ แต่วิ่งได้ระยะทางมากขึ้น มันก้อโอเคแล้ว ไม่ใช่หรือ??