ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคุณ Jimmy เรื่อง mazda mx5 nc ครับ  (อ่าน 4699 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
รบกวนสอบถามคุณ Jimmy เรื่อง mazda mx5 nc ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:18:14 »
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นแนะนำตัวก่อนครับว่า ได้สมัครเป็นสมาชิกสักพักนึง ชอบเข้ามาอ่าน discussion forum ที่เวปนี้ประจำเกือบทุกวัน ขอชื่นชมคุณจิมมี่ในการสร้างเวปนี้ขึ้นมาครับ ทำให้ได้ข้อมูลเกี่ยวกับรถเยอะมาก และ เร็วมากๆ

ผมได้รถคันใหม่มาสักพักล่ะครับ ที่ซื้อคันนี้ส่วนนึง มาจากการรีวิวของคุณจิมมี่นี่ล่ะครับ ตอนแรกดู Impreza หน้าหมู เนื่องจากเคยใช้ตัว gc มาก่อนจึงติดใจเรื่องสมรรถนะ แต่พอได้อ่านรีวิวของคุณจิมมี่แล้ว และได้ไปทดลองขับรถmx5 nc rht ดู ก็รู้สึกชอบในเรื่องของการชับขี่ และ รูปทรง เลยตัดสินใจซื้อมาใช้ (แต่เป็นมือสอง รถนำเข้านะครัรบ)

เนื่องจากเป็นรถมือสองผมจึงคิดว่าอยากจะมีการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่(ส่วนของเหลวต่างๆเจ้าของเก่าเค้าเปลี่ยนมาให้หมดแล้ว และดูแลรถดีมาก) แต่จากที่ได้ไปคุยกับศูนย์ ใหญ่ต่างๆของมาสด้า ก็ได้คำตอบประมาณว่า
1. หลายแห่งไม่สามารถเซอร์วิสได้ เนื่องจากต้องใช้เครื่องมือพิเศษในการถ่ายน้ำมันเกียร์และอัดน้ำมันเกียร์ (รถรุ่นนี้ไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์ จึงไม่มีช่องสำหรับใส่น้ำมันเกียร์ครับ)
2.ช่างบางที่แจ้งว่าไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนเนื่องจากใบการดูแลรถไม่มีการให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ คือเป็นลักษณะว่า น้ำมันเกียร์สามารถใช้ได้เป็นหลักแสนกิโล บางที่บอกถึง สองแสนกิโล
3. บางแห่งสามารถเปลี่ยนให้ได้แต่ค่อนข้างยุ่งยากจึงไม่มั่นใจในการเซอร์วิสครับ

ไม่ทราบว่าทางคุณจิมมี พอจะสอบถามกับทางมาสด้าให้ได้รึไม่ครับว่ามีความจำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์รึไม่ และหากต้องเปลี่ยนควรเซอร์วิสกับที่ไหนดีครับ ที่ไว้ใจได้
ตอนนี้รถผมวิ่งมาประมาณ 3x,xxx โลครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามคุณ Jimmy เรื่อง mazda mx5 nc ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 13:16:40 »
คุยกับพี่สุเมธ มาสด้าซิตี้ สุขุมวิท 36 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รบกวนสอบถามคุณ Jimmy เรื่อง mazda mx5 nc ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 18:09:17 »
ตามที่น้องเนยบอกเลยครับ พี่สุเมธโอเคครับผม

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 23:02:28 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ