ผู้เขียน หัวข้อ: Jazz เดิมๆ ช่วงล่าง ตึงตัง มาก แก้อย่างไรดี  (อ่าน 17128 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Jazz เดิมๆ ช่วงล่าง ตึงตัง มาก แก้อย่างไรดี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 23:24:39 »
jazz แมก 15 เดิมๆทั้งคัน

ช่วงล่างน่ารำคานมาก ขนาดขับควบกับ vigo ยังรู้สึกว่า vigo มันนุ่มนวลกว่าโดยรวมๆ

ทำอย่างไรดีให้มันซับแรง ได้ดีกว่านี้คัรบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: Jazz เดิมๆ ช่วงล่าง ตึงตัง มาก แก้อย่างไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 23:35:48 »
คิดได้แค่เปลี่ยนโช๊คกับเปลี่ยนยางที่มันนุ่มขึ้น รอท่านอื่นนะ ;)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ book350

• Full Member
Re: Jazz เดิมๆ ช่วงล่าง ตึงตัง มาก แก้อย่างไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 23:37:43 »
เท่าที่ผมเคยขับ ช่วงล่างแจ้สตัวปัจจุบันนี่ออกแนวกระด้างนิดๆ + อาจจะเพราะรถมันเบา ช๊อคเลยทำงานไม่เต็มที่เนื่องจากตัวรถขยับไปตามผิวถนน ชอคเลยไม่ค่อยซับแรงกระแทก แต่เวลานั่งเต็ม ไม่ค่อยรู้สึกถึงความกระด้างเท่าไหร่

ถึงกระนั้นจากที่ผมขับ ผมคิดว่ามันไม่ได้ตึงตังมากนะครับ จะหาอะไรที่นิ่มนวลกว่าของเดิมโรงงานคงยาก
ผมเลือกที่จะเอาช๊อคแต่งใส่ให้มันกระด้างและเกาะกว่านี้ครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 00:13:17 »
ใช้มานานหรือยัง

ลองเช็คดูพวกยางหน่อย

บูชยางทั้งหลาย ยางกันกระแทก ยางเบ้าโช้ค

โช้คอัพ และยางรถครับ

ถ้าทุกอย่างปกติและสภาพดี คงต้องทำใจเป็นลำดับสุดท้ายครับ

ปล. บางครั้งสภาพอุปกรณ์ที่ว่าดูดีมันก็หลอกตาเราครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 01:19:19 »
city ก็เป็นครับ honda ช่วงล่างประมาณนี้หมดเลย

นั่ง vigo prerunner รู้สึกสบายกว่า city มากๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 04:15:26 »
ตอนนี้ผมกำลังหยอดกระปุกหา bistein b14 มาใส่เลยครับ
ดูจากวิดีโอทดสอบแล้วน่าจะดีขึ้น แต่ราคาก็แรงมากๆ
ไม่รู้ใส่ไปแล้วจะช่วยได้มากแค่ไหน

แต่เห็นมีกระทู้ในนี้คุยกันเรื่องใส่ Rigid Collar Kit ให้ช่วงล่างกับตัวรถเป็นหนึ่งเดียวมากขึ้นก็น่าสนนะครับ
ราคาของเทียบก็ไม่กี่พัน แต่ถ้าของแท้ (Spoon Sport) ก็เกือบหมื่น
มันช่วยให้ลดการโคลงตัวของตัวรถลงนิดหน่อย เฟิร์ม และนุ่มขึ้นอีกนิด(มั้ง?)
ผมกำลังชั่งใจอยู่เหมือนกันว่าว่าจะใส่หรือไม่ใส่ดี ถ้าใส่คงเป็นของเทียบที่สมาชิกในนี้แนะนำกันล่ะครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 04:33:34 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 04:25:40 »
นี่ครับ วิดีโออธิบายการทำงานของมัน พี่เนยเคยโพสเอาไว้อยู่ครั้งนึง

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 06:42:31 »
ผมยังไม่ได้ใส่เจ้า Rigid Collar
แต่เดาว่ามันไม่ช่วยด้านความนุ่มนวลครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 06:52:31 »
ถ้าจะทำช่วงล่างให้หนึบขึ้นคงทำได้ แต่ให้นิ่มขึ้นมากกว่าของเดิมคงยาก

แนะนำเป็นยางแล้วกันครับ หายางนุ่มๆ หรือไม่ก็เปลี่ยนให้แก้มยางหนากว่าเดิม น่าจะช่วยได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 07:22:58 »
ธรรมดาของรถแฮชแบคครับ

เปลี่ยนยางเป็นแนวนุ่มเงียบ ขอบ 15 ซีรี่ห์ 55-60 น่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 08:29:49 »
เปลี่ยนยางครับ จะดีขึ้นมาก ยางติดรถคุณภาพห่วยสุดๆครับ เอาเป็นของดีๆหน่อย yoko ก็ใช้ได้

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:49:53 »
ธรรมดาของรถเล็ก นุ่มยังไงก็คงไม่เท่ารถใหญ่ครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 11:51:19 »
รถวิ่ง 2 หมื่นโล พวกช่วงล่าง เข้า0 ล่าสุดก็โอเคทุกอย่าง

ยางเพิ่มเปลี่ยนใหม่

ตึงตัง เช่นเดิม ตาม spec โรงงานแน่นอน ขนาดยางขอบหนาแล้วน่ะ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:01:05 »
ถ้าขับบ้านๆ ไม่ได้ซิ่งวิ่งแทรค

แนะนำ โช๊ค SR Special ครับ น่าจะเอาอยู่

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:21:18 »
ผมยังไม่ได้ใส่เจ้า Rigid Collar
แต่เดาว่ามันไม่ช่วยด้านความนุ่มนวลครับ

ถูกต้องครับ
โดนมาแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:28:39 »
ผมว่ามันยังดีกว่ามาสด้าและเฟียสต้านะครับเรื่องตึงตังนี้

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:36:11 »
ผมว่ามันยังดีกว่ามาสด้าและเฟียสต้านะครับเรื่องตึงตังนี้

mazda 2 ดีกว่ามาก ซับแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่า
และ เห็นได้ชัดเมื่อนั่งด้านหลัง ดีกว่ามากจริงๆ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 12:43:49 »
มีเพื่อนแล้ว เย้

รถภรรยาผมก็เป็นครับ  ตึงตัง น่ารำคาญ  ผมว่าน่าจะมาจาก การแบ่งให้รถรุ่นนี้เป็นรถประหยัดจึงให้วัสดุซับเสียง+ซับแรงกระแทก
ใช้เกรดต่ำๆ ด้วย     วิธีแก้  เปิดวิทยุกลบครับ

เปลี่ยนโช้คเข้าใจว่าไม่น่าจะแก้ตึงตังนะครับ อาจดังขึ้นด้วย ถ้าโช้คหนึบขึ้น   ;)

ออฟไลน์ chaiyatatoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 13:04:41 »
ขอบคุณที่มายืนยัน นึกว่าเป็นเฉพาะรถเมียผมคันเดียวซะอีก วีโก้นิ่มกว่าจริงๆ อีกอย่างผมว่าน้ำหนักพวงมาลัยมันหลอกๆ ไม่ linear และไม่มีFeelเลย

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 13:06:29 »
ส่วนใหญ่ รถที่เป็นทรงท้ายตัด จะตึงตังครับ
เรื่อง โช้ค ยาง มีคนพูดไปแล้ว
ผมพูดถึงลมยางดีกว่า เติมต่ำกว่าสเป๊กสัก 1-2ปอนด์ ลองดูครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 13:06:40 »
ถ้าขับบ้านๆ ไม่ได้ซิ่งวิ่งแทรค

แนะนำ โช๊ค SR Special ครับ น่าจะเอาอยู่

Kayaba SR Special กระบอกฟ้า จะแข็งกว่าโช้คเดิมนะครับ ประมาณ30%

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 13:23:43 »
ทุกวันนี้ผมชินกับมันแล้วครับ..........เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันไปแล้ว ;D
รถผม 185/55/16 สเปคให้เติมลม หน้า 32-หลัง 30   แต่ผมโรคจิตชอบเติมแข็งๆ ซัด ไม่ 34 ก็ 35 ทั้ง 4 ล้อครับ ::)
ปรากฎว่าเด้งดีจัง เนื่องจากว่าต้องจอดมากกว่าขับ ขี้เกียจเติมลมบ่อย จอดไว้แค่ 2 อาทิตย์ลมลดลงตั้ง 2-3 psi
อยากนิ่มๆ แนะนำเติมลมยางตามสเปคครับ ดีที่สุด อย่าเติมต่ำกว่าสเปคเยอะครับ....อันนั้นอันตราย
วันนั้นนั่งหน้า M2 กับ Swif มันก็ไม่ได้นิ่มห่างกันมากนักครับ เพียงแต่มันจะไม่ตึงๆ ตังๆ เท่า Jazz ครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 14:24:05 »

ถูกต้องครับ
โดนมาแล้วครับ

โอ้ งั้นผมหยอดกระปุกเปลี่ยนช่วงล่างต่อไปดีกว่า ^^"

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2012, 15:02:18 »

mazda 2 ดีกว่ามาก ซับแรงสั่นสะเทือนได้ดีกว่า
และ เห็นได้ชัดเมื่อนั่งด้านหลัง ดีกว่ามากจริงๆ
งั้นหรอครับ ผมคงห่างหายจากแจ๊สมากไปมั้ง นั่งแค่ตอนเปิดตัวแรกๆเอง แต่เท่าที่ขับซิตี้มันก็ยวบยาบไม่ถึงตึงตังนะ

ถ้าลองฟรีดจะรู้สึกครับ ว่ามันโหดร้ายแค่ไหน (แต่ใส่ล้อแต่งมา อาจไม่นับ)

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 13:41:42 »
ถ้าเพิ่งเปลี่ยนยางแล้วยังตึงตังเหมือนเดิมก็ต้องทำใจน่ะครับ ถ้าไม่อยากไปปรับแต่ช่างล่าง ผมก็เคยลองรถแจ็สที่โชว์รูม รถใหม่มากเพิ่งวิ่งไป 30กิโล ผมก็แปลกใจเหมือนกันว่ามันตึงตังจริงๆ

ออฟไลน์ Shun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:20:10 »
รถวิ่ง 2 หมื่นโล พวกช่วงล่าง เข้า0 ล่าสุดก็โอเคทุกอย่าง

ยางเพิ่มเปลี่ยนใหม่

ตึงตัง เช่นเดิม ตาม spec โรงงานแน่นอน ขนาดยางขอบหนาแล้วน่ะ

เปลี่ยนยางคราวหน้าลองเบอร์ 195/55 R15 หรือ 195/60 R15 นะครับ

รุ่น GR90 หรือ Advance DB ก็ได้ครับ น่าจะพอช่วยได้บ้าง   ;)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 10:11:35 »
รถผมก็ตึงตังเหมือนกัน แต่อันนี้น่าจะเป็นเพราะว่ายางจะหมดสภาพแล้ว พวกบูชยางต่างๆ น่าจะเสื่อมสภาพ
กะว่าต้นเดือนหน้า น่าจะได้คิวเข้าไปเช็คสภาพชุดช่วงล่าง พร้อมกับเปลี่ยนน้ำมันเครื่องของศูนย์ทิ้ง(จนถึงวันนั้น น่าจะวิ่งได้ราวๆ 6-7 พันก.ม.) ไม่ไหวหนืด รถวิ่งไม่ออกเลยครับ

ส่วนวิธีแก้ สำหรับผมมองไว้แล้วครับ ขอให้ใช้แก๊สให้คุ้ม + เก็บเงินสักก้อน ออกรถใหม่เลยดีกว่า(ต้องข้ามไปเล่น Compact car เป็นอย่างน้อย ไม่งั้นก็ตึงตังเหมือนเดิม) 5555