ผู้เขียน หัวข้อ: เบรคมือ แยก คาลิปเปอร์มีประโยชน์อย่างไรครับ  (อ่าน 4844 ครั้ง)

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
เบรคมือ แยก คาลิปเปอร์มีประโยชน์อย่างไรครับ สงสัย

สำหรับรถดริฟท์หรือ แต่ทำไมพวกsuper car บางคันก็มี  บางคันก็ไม่มี สรุปการแยกเบรคมือ ไปเป็นคาลิปเปอร์อีกตัวนี่มันมีประโยชน์ยังไงครับ

เห็นพวกรถแต่งหรูๆญี่ปุ่นกับยุโปรใส่กันเยอะมันแพงมากป่าวครับ :-\

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
Re: เบรคมือ แยก คาลิปเปอร์มีประโยชน์อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:35:09 »
ผมลองเดาดูนะครับ เหมือนว่าทำให้ไม่เปลืองผ้าเบรคของเบรคหลักหละมั้งครับ เพราะถ้าไม่แยก มันก้จะทำให้ผ้าเบรคสึกเร็ว แล้วการเบรคในช่วงหลังทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร เวลาดริฟท์ทำองศาเยอะๆ ก้ต้องใช้เบรคมือช่วย ควบคู่กับเบรคปกติ และมันก้ทำให้ใช้สองอย่างในเวลาเดียวกันได้ (อันนี้ลองเดาดูนะครับ รอผู้รู้มาตอบกันอีกทีละกัน 555)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: เบรคมือ แยก คาลิปเปอร์มีประโยชน์อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 21:59:54 »
รถบ้านๆทั่วไปที่ล้อหลังเป็นจานดิสก์เบรคมือมันก็แยกต่างหากอยู่แล้วนะ ถอดล้อมาจะเห็นเลยว่าตรงกลางดุมล้อมันจะมีดรัมเบรคของระบบเบรคมือเพิ่มขึ้นมาอีกชุดนึง เพราะเบรคมือถ้าเป็นดิสก์เบรคมันจะจับตัวดีสู้ดรัมเบรคไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ M&M

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 00:15:30 »

มีใครพอรู้คำตอบช่วยกันแชร์หน่อยครับ :D

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:33:22 »
ใช้แรงกดน้อย แต่ห้ามล้อได้ดี(ดั๊มเบรค) ลดการทำงานของคาลิปเปอร์ (แต่บางรุ่นจะมีกดหลังคาลิปเปอร์)

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 14:35:49 »
รถบ้านๆทั่วไปที่ล้อหลังเป็นจานดิสก์เบรคมือมันก็แยกต่างหากอยู่แล้วนะ ถอดล้อมาจะเห็นเลยว่าตรงกลางดุมล้อมันจะมีดรัมเบรคของระบบเบรคมือเพิ่มขึ้นมาอีกชุดนึง เพราะเบรคมือถ้าเป็นดิสก์เบรคมันจะจับตัวดีสู้ดรัมเบรคไม่ได้ครับ

ตามนี้เลยครับ 

ส่วนของรถดริฟท์ ผมคิดว่า  เบรคมือเอาไว้กระตุกเพื่อให้ท้ายสะบัดครับ เลยแปลงเอาเบรคอีกชุด (แม่ปั้ม หม้อลม สายน้ำมัน ฯลฯ) มาใส่เลยครับ
จะได้มีแรงกดเยอะๆ  ถ้าใช้ดรัมเบรค หากทำบ่อยๆ จะร้อน จนเบรคไม่อยู่ครับ

ดิสก์เบรกข้อดีของมันคือระบายความร้อนได้ดีกว่าดรัมเบรกครับ ;)