ผู้เขียน หัวข้อ: Citroen DS3 - DS4 มีอยู่ใน Plan Review ของ พี่ Jimmy บ้างมั้ยฮะ  (อ่าน 8698 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojo79

• Full Member
Citroen DS3 - DS4 มีอยู่ใน Plan Review ของ พี่ Jimmy บ้างมั้ยฮะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 17:47:07 »
แอบสนใจ ค่ายจ่าโท ขึ้นมา เพราะความหวังที่ Hyundai จะเอา Veloster เข้ามาช่างเลือนลางเหลือเกิน
แต่ 2 คันนี้ DAD ยนตกิจ เอาเข้ามาขายแล้วไม่รู้ว่า เค้าจะส่งมาให้คุณพี่ จิมมี่ ได้ทดลองบ้างหรือเปล่า
แอบลุ้นรออ่านอยู่ครับ ^^

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: Citroen DS3 - DS4 มีอยู่ใน Plan Review ของ พี่ Jimmy บ้างมั้ยฮะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 18:25:06 »
รู้สึกว่าจากกระทู้ล่างๆ เมื่อนานมาแล้ว คุณจิมมี่ได้ทดลองขับ DS3 แล้วนะครับ ไม่มั่นใจเหมือนกัน ความจำไม่ค่อยดี แก่แล้ว  :) :)

Re: Citroen DS3 - DS4 มีอยู่ใน Plan Review ของ พี่ Jimmy บ้างมั้ยฮะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 19:47:33 »
รู้สึกว่าจากกระทู้ล่างๆ เมื่อนานมาแล้ว คุณจิมมี่ได้ทดลองขับ DS3 แล้วนะครับ ไม่มั่นใจเหมือนกัน ความจำไม่ค่อยดี แก่แล้ว  :) :)

แต่ยังไม่เห็น DS3 ในคิวใกล้เคียงที่จะลงเลยครับ ยังไง อยากดู คลิป ใน youtube ก่อนก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 19:57:20 »

แต่ยังไม่เห็น DS3 ในคิวใกล้เคียงที่จะลงเลยครับ ยังไง อยากดู คลิป ใน youtube ก่อนก็ยังดีครับ
Ds3 เจ้าตัวลองแล้วครับรายละเอียดยังไงรอแกมาพูดดีกว่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 20:20:11 »

Ds3 เจ้าตัวลองแล้วครับรายละเอียดยังไงรอแกมาพูดดีกว่า

ขอบคุณครับ ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 21:04:29 »
ได้อ่านคอมเม้นท์ของพี่จิ่มมี่ใน กระทู้นี้แล้วครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,15367.0.html
ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 01:39:09 »
ตอนนี้ผมใช้ ds3 อยู่ครับแต่เป็นตัวเกียร์ธรรมดา 150 แรงม้า turbo  อัตราเร่งถือว่าแรงดีที่เดียวสำหรับผมนะครับ  อาจจะเพราะว่าเป็นเกียร์ธรรมดาพร้อม turbo เลยสั่งได้ ผมเคยได้ลองขับเกียร์ออโต้แป๊ปเดียวที่งาน motor expo ที่ผ่านมาแต่ไม่ค่อยชอบเลยออกเกียร์ธรรมดามาแทนครับ (แต่ขับในเมืองเจอรถติดๆ ขยับๆ บ้าง ก็เมื่อยขาเหมือนกัน 5555)

การเกาะถนนผมว่าก็โอเคในระดับนึงนะครับแต่ช่วงล่างผมว่ากระด้างไปหน่อยอาจจะเพราะว่ายางที่ให้มามัน เป็นยางแก้มเตี้ย 45 และขอบ 17  ส่วนเรื่องพวงมาลัยผมว่าเบาไปนิดนึง แต่ชอบการตบแต่งภายในครับ งานตบแต่งภายในถือว่าทำได้ดีมากเลยครับ แล้วก็เบาะนั่งนี่กระชับหลังดีเลยครับ

ส่วนการรับประกันเค้าก็ให้เหมือนตัว fabia rs ที่พี่จิมมี่ทดสอบไว้คือ รับประกัน 5 ปีหรือ 100,000 กิโลเมตร ทุกชิ้นส่วน ยกเว้นแบตเตอร์รี่ ยาง และใบปัดน้ำฝนครับ

ส่วนเรื่อง ds4 เท่าที่ผมไปดูที่โชว์รูมมาและได้ยินมาว่าเครื่องตัวเดียวกับ ds 3 150 แรงม้าพร้อม turbo เกียร์ออโต้ตัวเล็กนิดเดียวน่ารักดีครับ เครื่องเสียงที่ให้น่าจะเป็นของ denon เพราะว่าเห็นลำโพงมันมีตรายี่ห้อนี่แปะอยู่ครับ ด้านการตบแต่งภายในสวยงามดีทีเดียวเลย น่าจะดีกว่า ds3 อีกครับ ส่วนเรื่องการขับขี่ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:36:47 »
ถ้าซื้อ DS3 กรุณา เล่นรุ่นเกียร์ธรรมดา Turbo ไปเลย จเสร็จสมอารมณ์หมาย
อยาได้แตะต้องรุ่นเกียร์อัตโนมัติเลยเชียว...จะแซงใครสักที เหยียบจนตีนจะทะลุห้องเครืองอยู่แล้ว
รถยังเร่งไม่ขึ้นเลย

ปัญหาจากเครื่องเป็นแค่ส่วนหนึ่ง แต่ปัญหาหลักอยู่ที่เกียร์อัตโนมัติลูกโบราณกาล
ที่ทำงาน เหมือนเกียร์อัตโนมัติ ไฟฟ้าของ Mercedes-Benz W124 เมื่อ 20 ปีที่แล้ว
แถม PSA เขาก็ไม่มีทางเลือกให้มากนักซะด้วย ถ้าอยากใช้เกียร์อัตโนมัติ
ตลาดโลกเอง ก็ต้องจับคู่กับเครื่อง 120 แรงม้า เหมือนใน MINI Cooper ธรรมดา ด้วยเท่านั้น

ผลก็คือ อืดบรรลัยหนะสิครับ ผมส่งรถคืน ผมกับเอ็ดตะโรลั่นศูนย์ฯเลยว่า ไม่เอาแล้ว...

ดังนั้น ถ้าจะซื้อ DS3 ต้องรุ่น เทอร์โบ และเกียร์ธรรมดาเท่านั้นครับ ย้ำกันเลย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 07:18:28 »
ดูท่าทางเกียร์อัตโนมัติตอบสนองพอๆกับ Sunny Neo 1.6,Mazda 2,Protege 1.6 เลยแหะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 19:37:11 »
ตอนนี้ผมใช้ ds3 อยู่ครับแต่เป็นตัวเกียร์ธรรมดา 150 แรงม้า turbo  อัตราเร่งถือว่าแรงดีที่เดียวสำหรับผมนะครับ  อาจจะเพราะว่าเป็นเกียร์ธรรมดาพร้อม turbo เลยสั่งได้ ผมเคยได้ลองขับเกียร์ออโต้แป๊ปเดียวที่งาน motor expo ที่ผ่านมาแต่ไม่ค่อยชอบเลยออกเกียร์ธรรมดามาแทนครับ (แต่ขับในเมืองเจอรถติดๆ ขยับๆ บ้าง ก็เมื่อยขาเหมือนกัน 5555)

การเกาะถนนผมว่าก็โอเคในระดับนึงนะครับแต่ช่วงล่างผมว่ากระด้างไปหน่อยอาจจะเพราะว่ายางที่ให้มามัน เป็นยางแก้มเตี้ย 45 และขอบ 17  ส่วนเรื่องพวงมาลัยผมว่าเบาไปนิดนึง แต่ชอบการตบแต่งภายในครับ งานตบแต่งภายในถือว่าทำได้ดีมากเลยครับ แล้วก็เบาะนั่งนี่กระชับหลังดีเลยครับ

ส่วนการรับประกันเค้าก็ให้เหมือนตัว fabia rs ที่พี่จิมมี่ทดสอบไว้คือ รับประกัน 5 ปีหรือ 100,000 กิโลเมตร ทุกชิ้นส่วน ยกเว้นแบตเตอร์รี่ ยาง และใบปัดน้ำฝนครับ

ส่วนเรื่อง ds4 เท่าที่ผมไปดูที่โชว์รูมมาและได้ยินมาว่าเครื่องตัวเดียวกับ ds 3 150 แรงม้าพร้อม turbo เกียร์ออโต้ตัวเล็กนิดเดียวน่ารักดีครับ เครื่องเสียงที่ให้น่าจะเป็นของ denon เพราะว่าเห็นลำโพงมันมีตรายี่ห้อนี่แปะอยู่ครับ ด้านการตบแต่งภายในสวยงามดีทีเดียวเลย น่าจะดีกว่า ds3 อีกครับ ส่วนเรื่องการขับขี่ไม่ทราบครับ

ขอบคุณครับ แต่ล่าสุดไปขอโบว์ชัวร์มา ประกัน ลดเหลือ 3 ปี 100,000 โลแล้ว แต่ที่จริงต่อให้ 5 ปี ก็ขับครบ 100,000 ก่อนอยู่ดี ^^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 19:44:43 »
ถ้าซื้อ DS3 กรุณา เล่นรุ่นเกียร์ธรรมดา Turbo ไปเลย จเสร็จสมอารมณ์หมาย
อยาได้แตะต้องรุ่นเกียร์อัตโนมัติเลยเชียว...จะแซงใครสักที เหยียบจนตีนจะทะลุห้องเครืองอยู่แล้ว
รถยังเร่งไม่ขึ้นเลย

ปัญหาจากเครื่องเป็นแค่ส่วนหนึ่ง แต่ปัญหาหลักอยู่ที่เกียร์อัตโนมัติลูกโบราณกาล
ที่ทำงาน เหมือนเกียร์อัตโนมัติ ไฟฟ้าของ Mercedes-Benz W124 เมื่อ 20 ปีที่แล้ว
แถม PSA เขาก็ไม่มีทางเลือกให้มากนักซะด้วย ถ้าอยากใช้เกียร์อัตโนมัติ
ตลาดโลกเอง ก็ต้องจับคู่กับเครื่อง 120 แรงม้า เหมือนใน MINI Cooper ธรรมดา ด้วยเท่านั้น

ผลก็คือ อืดบรรลัยหนะสิครับ ผมส่งรถคืน ผมกับเอ็ดตะโรลั่นศูนย์ฯเลยว่า ไม่เอาแล้ว...

ดังนั้น ถ้าจะซื้อ DS3 ต้องรุ่น เทอร์โบ และเกียร์ธรรมดาเท่านั้นครับ ย้ำกันเลย

เกียร์ธรรมดาขับในเมืองเมื่อยแย่เลยครับ
ถ้าแบบนี้ DS4 เกียร์ออโต้จะอืดเหมือนกันมั้ยครับเนี่ย จากที่พี่จิมมี่เล่ามาแสดงว่าเทคโนโลยีเกียร์ออโต้ของ Citroen โบราณมาก
เพราะใช้งานในเมืองเป็นหลักคงขับ เกียร์ธรรมดาไม่ไหวแน่ๆครับรถติดมั่กๆ T__T
แล้วที่ไปคุยกะ Sale มาคือ DS3 รุ่นเกียร์ธรรมดาตอนนี้ไม่มีแล้วนะครับ ขาย 2 รุ่น คือ เกียร์ออโต้ 90แรงม้า กับ 120 แรงม้า เท่านั้น
ทุกวันนี้ขับ Yaris อยู่ DS3 ไม่น่าจะอืดกว่ารึเปล่าครับ ? (ยังไม่ได้ Testdrive เพราะตั้งใจรอไว้ปลายปี ดูทาง Hyundai ทีเดียวเลย
3 คันที่อยากลองเทียบกันคือ DS3 , DS4 , Veloster ไม่อยากใจร้อนอะครับ^^ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 20:34:32 โดย jojo79 »

ออฟไลน์ pite

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 17:18:50 »
ผมก็ใช้อยู่นะ ตัว DS3 รวมๆอย่างที่คุณ Jimmy บอกอะครับ เกียร์มันไม่ค่อยจะฉลาดเท่าไหร่ แต่เรื่องอื่นมันก็ถือว่าดีครับ ไปโดน โปร 5 ปี 100000 โล เข้าไปหน้ามึดมาเฉยเลย
DS4 ไปดูในงานเปิดตัวมาละครับ เขาเอา ภายใน Spec กลางๆมา เป็นสีดำ เบา ขาวดำมา(ดำแน่นอน) แต่ที่เด็ดจริงอยู่ที่เครื่องเสียง เป็นของ DENON+ตู้ Sub เสียงน่าจะแจ่มมาก เสียดายน่าจะเอาตัวตกใจภายในแบบ ตัว TOP เข้ามาไม่งั้นสวยกว่านี้อีกเยอะ(สวยตรงเบาะลายสายนาฬิกาข้อมือ)
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html