ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้ที่เคยใช้รถลากเรือ Speedboat ขนาด 23ฟุต ด้วยครับผม  (อ่าน 8885 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
พอดีคุณพ่อผมเพิ่งซื้อ Speedboat ป้ายแดงจาก America มาอะครับ
รุ่น Crownline ขนาด 23 ฟุต หนัก 4000lbs ประมาณ 1.8ตัน
รุ่นนี้มาครับ

โดยจะนำเจ้า Cayenne Diesel มาติดตั้งระบบลาก

เพราะเท่าที่ศึกษามา Towing Rate ของเจ้านี่อยู่ที่ประมาณ 7700lbs ซึ่งลากได้อย่างสบายๆ (คนที่ขายเรือเค้าบอกมาอะครับ???)
(ตอนแรกคิดว่าจะต้องยืม Triton ของลูกน้องคุณพ่อที่บริษัทแทนแต่คนขายเรือเค้าบอกว่ากระบะแต่ละรุ่นของบ้านเรา Towing rate อย่างมากก็ 4700-5000lbs???) 
ซึ่งผมเองไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ด้วยอะครับ พยายามดูจากต่างประเทศก็มีข้อมูลอยู่บ้าง
แล้วการลากจูงเรือนี่ต้องมีใบอนุญาตอะไรในการลากบนถนนในเมืองไทยด้วยหรือป่าวครับ อย่างยุโรปเค้าบอกว่าต้องเสียค่าใช้จ่ายด้วยอะครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonaka

Triton ถ้าขับสี่ก็น่าจะลากได้สบายอยู่นะครับ 

ถ้าขับสองเกรงว่าจะล้อหลังฟรี  ถ้าถ่วงท้ายก็อาจจะช่วยได้บ้างครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Fly to dream

พ่วงจะมีป้ายทะเบียนเฉพาะอยู่ครับ ส่วนถ้าเอากาเยน ลากคงไม่มีปัญหาเพราะตำรวจเกรงใจ  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

เห็นตามหัวหิน มีคนเอากระบะลาก เยอะแยะไปครับ ลากไหวอยู่แล้ว

ของเพื่อนผมพ่วงท้ายลากเหมือนกัน แต่ไม่ใช่เรือนะครับ
ลาก ATV กับ Ninja เอาไว้ออกทริป
ใช้ฟอร์จูนเนอร์ 4x4 ลากยังสบายๆเลยครับ ขอให้มีที่ผูกก็พอ

แต่ถ้าเอากบยักไปลาก ไม่แน่ใจว่ามันมีส่วนไหนที่จะผูกมันได้
เพราะน้ำหนักที่ลากค่อนข้างเยอะ กลัวว่าลากไปลากมา เรือหายเพราะชิ้นส่วนหลุดน่ะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ตัวพ่วงไปทำทะเบียนซะก็จบแล้วครับสำหรับบ้านเรา ทีนี้ผมไม่แน่ใจว่าชุดหางลากของคาเยนต์มันเท่าไหร่เนี่ยสิ ถ้าแพงมากเอาไทรทันลากดีกว่าชุดหางลากรถกระบะบ้านเรามีขายเยอะอยู่ราคาไม่น่าแพงเท่าไหร่

ปล. ไหนๆก็ไหนๆแล้วไมซื้อเรือยอร์ชซะเลยล่ะครับ หุหุ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมแนะนำที่นี่ครับ

weekendhobby.com/board/boat/weblist.asp

สมาชิกที่นั่นลากกันเป็นว่าเล่น น่าจะให้ข้อมูลได้แทบจะทุกอย่างที่

อยากรู้

ออฟไลน์ zell

• Jr. Member
  • **
เห็น บ่อยมากเอาไทรทันมา ลากเรือ ลำใหญกว่านี้ก็เคยเห็น เส้นหัวหิน เส้นพัทยา

ออฟไลน์ prai

จริงๆ เอากระบะลากก็พอครับ เพราะเรือไม่ได้ใหญ่มากมายอะไร ลากไหวอยู่แล้ว
หรือถ้าคาร์เยนคุณมีพวกออฟชั่น Trailer coupling ติดรถมาด้วยก็จะลากได้สบายๆ เลยครับ
ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยวครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
นน.เรือที่ จขกท. บอก 1.8ตัน นี่รวมของเหลวหรือปล่าวครับ เพราะของเหลวน่าจะ 50-100 liter + เทรลเลอร์ น่าจะราวๆ 2.5ตัน ผมว่าคงต้องดูรุ่นรถดีๆครับ จะลากที่ความเร็วเท่าไหร่ ลากบ่อยไหม เพราะมันไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เอาเรือลงน้ำ

ผมว่าจ้างเค้าลากไปไว้ที่มาริน่า แล้วจ่ายรายปี 23ft ที่โอเชี่ยนพัทยาน่าจะราวๆ 80k/ปี ไม่แน่ใจราคานี้รวมค่าทำความสะอาดดูแลเรือด้วยหรือเปล่า ผมจำไม่ได้แล้ว อิอิ ลองโทรไปเชคที่ออฟฟิตของมาริน่าดูได้ครับ บอกขนาดความยาวเรือ ความกว้างเรือ ก็พอทราบราคาคร่าวๆแล้ว

จอดในน้ำ เพรียงเกาะเสียเงินขัดเพรียงอีกหลายทาง แต่ที่โอเชี่ยนใหญ่ๆ ก็มีที่จอดในร่มเสียเงินเอาลงน้ำครั้งละ 1000-3000 แบบนี้ดีกว่านะครับ แต่ความเทห์เวลาลากเรือบนถนนก็หายไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:19:07 โดย nudragon »

ออฟไลน์ gorilla

Towing rate พวกกะบะ ประมาณ 3000 Kg ครับ

ผมเห็นพวกออสซี่ใช้กะบะลากกันเยอะแยะครับ  วีโก้ ไทรทัน นาวารา บ้านเรานี่แหละ

ลำแค่นี้เด็กๆครับ  ไม่มีอะไรต้องกลัวครับ

ออฟไลน์ BRiGHT<

• Jr. Member
  • **
กระบะทั่วไปก็น่าจะลากได้ ขับช้าๆ น้ำหนัก 2-3 ตัน คงไม่เป็นปัญหา

จ้างให้เขาลากน่าจะดี ถ้าไม่ได้คิดจะเอาเรือกลับบ้านด้วยขากลับ

ลองไปถามใน siamspeed อ่ะครับ แถวนั้นน่าจะมีคนที่เล่นทั้งเรือ ทั้งรถแพงๆเยอะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยเห็นเค้าเอา Vigo3.0 มาลากครับ
จริงๆพวกกระบะน่าจะได้หมดแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ H.

กระบะอะไรลากก็ได้ครับขอแค่ขับ 4 เครื่องด๊เซล ผมว่าไหว แต่ตอนเอาเรือขึ้นจากทะเลหากเป็นชายหาดทราย แนะนำว่าให้หารถอีกคันมาลากด้วยนะครับ เผื่อติดหล่ม ถ้าเป็นทางคอนกรีตก็แล้วไป

เพื่อนท่านพ่อผมเคยเอา Izusu Rodeo ไปติดหล่มอยู่ตอนบ่ายแก่ๆ กว่าจะเอารถขึ้นได้โดนน้ำทะเลขึ้นท่วมไปครึ่งคัน
คงไม่ต้องมีคำอธิบายเพิ่มเติมสำหรับโรดิโอคันนั้น

H.

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ผมยังเคยเอาวอลโว่ 240 เดิมๆ ลากเรือ 17 ฟุต ยังสบายๆ เลยครับ (ฮา)
แต่ถ้าไซส์นี้ น่าจะเน้นรถ 4x4 ดีกว่าครับ เครื่องยนต์แรงบิดเยอะอยู่แล้ว น่าจะลากได้ไม่เหนื่อยนะ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr