ผู้เขียน หัวข้อ: รู้แล้วครับ ทำไม LANCER EX ขายไม่ดี  (อ่าน 28403 ครั้ง)

ออฟไลน์ p0mp0m

• Newbie
  • *
รู้แล้วครับ ทำไม LANCER EX ขายไม่ดี
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 14:46:52 »
สวัสดีครับ ผมติดตามเว็บนี้มานานแล้วครับ

วันนี้อยากระบายอะไรนิดหน่อย

เรื่องของเรื่อง คือ ผมได้จองรถ LANCER EX 1.8 GLS ไว้ในงาน MOTOR EXPO ซึ่งเซลล์บอกพร้อมส่งมอบรถ
แต่ผม อยากได้ใน week ที่ 3 ของ มกราคม 2012 ซึ่งเซลล์ก็ ตบปากรับคำครับ

พอถึงเวลานัด กลับไม่มีรถ ไม่มีคำตอบใดๆ จากเซลล์ และสุดท้ายผมจึง โทรหา MMTH ซึ่งก็ได้คำตอบมาว่า "PART บางตัวไม่มี จึงผลิตไม่ได้"

คำตอบที่ผมได้ คือ 1.เมื่อไหร่ผมจะได้รถครับ ตอนนี้ 2 เดือนแล้ว (อันนี้ ถามไป ก็ไม่ได้คำตอบ)
                           2.ระบบการทำงาน ห่วยๆ โทรไปกี่ที ก็ไม่มีการบันทึกข้อมูลผมไว้เลย ตอบได้แค่ ไม่รู้ ไม่ทราบ โยนไปโยนมา
                           3.นี่ขนาดยังไม่ได้รถยังขนาดนี้ ถ้าได้รถแล้วรถมีปัญหาจะขนาดไหนครับ

สรุป วันก่อน ได้คำตอบคือ รถสั่งไปแล้วครับ แต่ไม่รู้ได้เมื่อไหร่ ซ้ำใจครับ

ปล. ที่เลือก EX เพราะลองขับแล้วใช่ +กับอ่าน review ของพี่จิมมี่

เซงมากมายครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รู้แล้วครับ ทำไม LANCER EX ขายไม่ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 14:50:52 »
เจ้านี้โดนเยอะเหมือนกันครับ(ก็ห่วยเองนี่ ไม่ได้หมายถึงรถห่วย แต่งานบริการห่วย)
ตั้งแต่หลอกเอาPJS test drive car มาขายให้ลูกค้า เอารถที่ลูกค้าจองไว้ ไปให้ลูกค้าคนอื่นลองขับโดยถอดฟิวส์บางตัวออกที่ทำให้ไมล์ไม่ขึ้น
ส่วนกรณี EX เคสแบบนี้ผมเห็นของคุณเป็นครั้งที่ 2 แล้วครับ ที่จองไว้แล้วไม่มีรถให้ โดยไม่มีคำตอบหรือคำอธิบายใดๆที่ฟังขึ้นแต่แรก
ทำใจครับ ยี่ห้ออื่นดีๆยังมีเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
Re: รู้แล้วครับ ทำไม LANCER EX ขายไม่ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 14:55:11 »
ผมเองก็ได้จองPJSในงานมอเตอร์เอ็กโปร์ที่ผ่านเหมือนกันครับ แล้วเซลส์ก็ไม่สามารถส่งมอบรถได้ตามที่ตกลงกันไว้ ผมเลยขอเงินจอง ซึ่งกว่า จะได้เงินจองคืนก็ผ่านไป เกือบ 6 อาทิตย์ ทั้งๆที่เ,ลส์รับปากว่าจะได้เงินคืนตั้งแต่อาทิตย์ที่ 3

ขอโทรไปตามก็อ้างนุ่นนี่นั่นตลอด มีปัญหาทั้งเซลส์ หรือแม้กระทั่งตัวผู้จัดการเอง ผลัดวันประกันพรุ่งตลอด คิดว่ายี่ฮ้อคงไม่ประทับใจเท่าไหร่แล้วแหละครับ ต่อให้ผลิตภัณฑ์ตัวเองดีแค่ไหน

แต่องค์ประกอยที่เหลือขององค์กรยังไม่ได้เรื่องอยู่ ก็คิดว่า...ยากล่ะครับที่จะก้าวมาเป็นผู้นำในตลาดบ้านเรา ถ้ายังปล่อยให้มันเละเทะอยู่อย่างนี้

(ระบาย)

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 14:59:21 »
คนเขารู้ตั้งนานแล้วครับ  ;D
ตอนนี้ขาด part บางส่วน
นี่เป็นสาเหตุที่ผมไม่เลือก EX ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 15:00:42 »
พวกแบรนด์รองๆสงสัยต้องทำใจอย่างเดียว ดีลเลอร์มันต่อรองกับบริษัทแม่ได้มากกว่าพวกแบรนด์หลัก มีเรื่องเกิดขึ้นบริษัทแม่ลงมาดูถ้าดีลเลอร์ไม่ง้องแง้งก็ดีไป แต่ถ้าเจอพวกเรื่องมากก็ได้แต่ทำตาปริบๆสั่งแต่ไม่ทำจะทำไรตรูล่ะ เฮ้อ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 15:04:34 »
เอฟเฟคท์จากน้ำท่วมยังลามนิดหน่อย ๆ ครับ

ต้องรอเวลา

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 15:07:03 »
ผมชอบ ex เล็งไว้เหมือนกันครับ ซึ่งกรณีศูนย์ห่วยผมก็ว่าใช่ครับ
แต่ทำไมตัวอื่นของ มิตซูขายดีละครับ แสดงว่าex มีอะไรห่วยกว่า แค่ศูนย์แน่ๆ
เข้าใจว่า ซดน้ำมันมาก แล้วมีอะไรนอกจากนี้อีกไหมครับ ชักจะลังเล

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 15:08:48 »
คนเขารู้ตั้งนานแล้วครับ  ;D
ตอนนี้ขาด part บางส่วน
นี่เป็นสาเหตุที่ผมไม่เลือก EX ครับ
แต่เหมือนเซลล์บางคนจะยังไม่รู้นะครับ เหอๆ :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 15:15:20 »
ผู้บริโถคได้แต่ทำตาปริบๆ ไม่ได้ไปขอรถมาฟรีๆ

ง้อเค้าขนาดนี้ นี่ขนาดรถมันขายไม่ดีนะเนี่ย เฮ้อ ปวดใจ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 15:24:19 »
ยังเหลือน้อง3กับครูซนะครับ ^_^
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 15:35:04 »
ผมจะบอกให้เลยว่า ตอนนี้ ทุกค่าย ทุกยี่ห้อ มีปัญหาหมด!

ไม่ใช่แค่ Mitsubishi แต่ แทบทุกยี่ห้อ Toyota Ford ฯลฯ เป็นกันทั้งนั้น

เพราะอย่าลืมว่า ตอนนี้ ผู้ผลิตชิ้นส่วนแต่ละราย ที่ได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมนั้น
ยังเจอสารพัดปัยหาที่ต้องเดินหน้าผลิตให้ได้ ตอนนี้แทบทุกยี่ห้อ ส่งคนของตน
ลงไปประกบกับผู้ผบิตชิ้นส่วนเหล่านี้ เพื่อต่างพากันบีบให้ผลิตชิ้นส่วน ของค่ายตนเองเสียก่อน
ชุลมุนชุลเกกันทั้งวงการทั้งสิ้น

ดังนั้น ช่วงนี้ ใครรอรับรถนาน จากยี่ห้อไหน ทำใจได้เลยครับ นั่นละ ผลมาจาก น้ำท่วมโดยตรง

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:22:13 »
ตอนที่บ้านจองเชพโรเล็ต กับดีลเลอร์วิริยะ(นวมินทร์) เขาก็ตบปากรับคำดี

พอวันรับรถ ของแถมที่ตกลงไว้มีไม่ครบ ผมก็โวยวาย เซลล์ก็บอกว่าให้ไม่ได้จริงๆ เพราะผจก.ศูนย์ไม่อนุมัติ (ไม่อนุมัติแล้วมึงมาตกลงกับกูทำเตี่ยอะไร)

วันต่อมาผมเข้าสำนักงานใหญ่ ร้องเรียนดีลเลอร์ให้สำนักงานใหญ่ฟัง เขาก็รับเรื่องไว้ดีมาก บอกว่าข้อมูลจะถูกเก็บเป็นความลับเพื่อการพิจารณาต่อไป

หลายปีต่อมา ศุนย์วิริยะตรงนวมินทร์ก็ยุบไป กลายเป็นศูนย์ฟอร์ดแทน... ไม่รู้ว่าดีลเลอร์เปลี่ยนค่าย หรือว่าบริษัทแม่เฉดหัวไล่ เหอะๆๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:41:00 »
ผมจอง altis ยังต้องรอนานเลยครับ แต่พนักงานขายก็ไม่น่ารับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะ
เพราะถ้าว่ากันตามจริง แต่ละล็อตที่รถออกมา ถ้าเราจองรุ่น สี ตรงกับรถที่มี และไม่มีใครจองด้วย บางทีเราก็ได้เลยนะครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:57:14 »
กรณีนี้ ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ผลกระทบจากน้ำท่วม

แต่เป็นที่ตัวเซลล์มากกว่า ที่บอกลูกค้าว่ามีรถพร้อมส่งเลย

แล้วเมื่อคุณขอเลื่อนรับรถออกไป ในกรณีที่มีลูกค้ารายอื่นพร้อมรับรถเลย

เค้าเลยตัดไปให้ก่อน เพื่อทำยอดรายเดือน และเมื่อถึงเวลา เค้าก็ไม่มีรถส่งมอบให้

ในตอนนี้ถ้าอยากได้อยู่จริงๆ ผมว่าลองโทรหาหลายๆศูนย์ดูครับ อาจจะมีเหลืออยู่ ( ความจริงผมว่า EX เหลือเยอะเลยหละ )

แล้วถอนจองกับทีี่เดิม ให้เหตุผลว่า ไม่มีรถเมื่อถึงเวลาส่งมอบครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 17:02:21 »
เอาex มือ2 แต่เป็นevoxเเล้วเลย ไม่ต้องง้อศูนย์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 17:52:55 »
กรณีนี้ ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ผลกระทบจากน้ำท่วม

แต่เป็นที่ตัวเซลล์มากกว่า ที่บอกลูกค้าว่ามีรถพร้อมส่งเลย

แล้วเมื่อคุณขอเลื่อนรับรถออกไป ในกรณีที่มีลูกค้ารายอื่นพร้อมรับรถเลย

เค้าเลยตัดไปให้ก่อน เพื่อทำยอดรายเดือน และเมื่อถึงเวลา เค้าก็ไม่มีรถส่งมอบให้

ในตอนนี้ถ้าอยากได้อยู่จริงๆ ผมว่าลองโทรหาหลายๆศูนย์ดูครับ อาจจะมีเหลืออยู่ ( ความจริงผมว่า EX เหลือเยอะเลยหละ )

แล้วถอนจองกับทีี่เดิม ให้เหตุผลว่า ไม่มีรถเมื่อถึงเวลาส่งมอบครับ

มีส่วนครับ แต่ผมกลัวตรงที่ว่า หาหลายที่แล้ว กลัวมันจะช้าซ้ำซ้อนกว่าเดิม น่ะสิครับ เฮ้อ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 18:33:34 »
   ต้องเลือกดีลเลอร์ใหญ่  ที่มีส่วนแบ่งรถใหม่เยอะๆครับ  จะได้เร็ว

ออฟไลน์ jojo79

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 19:22:35 »
ยังเหลือน้อง3กับครูซนะครับ ^_^

Elantra ก็จะมาแล้วครับ สวยบาดใจ

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 19:27:07 »
ของผมจองซีวิคไว้เมื่อปีก่อนเดือนกุมภา เดือนมีนา ซ฿นามิเข้าญี่ปุ่น รถโดนเลื่อน สุดท้ายได้รับ 1 กค

ผมก้ไม่รู้จะทำไง ได้แต่ทำใจ รอไปวันวัน สุดท้ายวันรับรถศูนย์ให้กระเป๋าเดือนทางของฮอนด้ามา1ใบ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 20:20:47 »
พี่ที่ทำงานผม 3 คนเพิ่งถอย ไทรทัน 4 ประตู ขับสองยกสุงออโต้มาครับ ขาว 2 เทา1
จองในงานมอเตอร์เอกโปร์นั่นแลหะครับ ตอนนี้ได้รถแล้วทั้ง สามคน

ก่อนหน้านั้น ก่อนงานมอเตอร์เอกโปร์ (หลังน้ำท่วมใหม่ๆ)
พี่คนนึง 1 ในสามคนนั้น เจอปัญหา จองแล้ว ตกปากรับคำอย่างดี ว่าจะได้รถเลยใน 10 วัน (โม้ว่าใหญ่พอที่จะตัดรถมาให้ได้)
ก็เลยจอง แต่เอะใจ ของแถม ขออะไรก็ให้ ขอเพิ่มก็ให้
พอถึงวันนัด เงียบ เลยโทรไป เซลล์อ้างขอเลื่อน 3 วัน
ครบสามวัน เงียบ เซลล์บอก ผจก.ตัดรถไปขายให้คนอื่น
ทีนี้เลยโวยเลยครับ สุดท้ายอ้อมแอ้มๆ ตอบมาว่า เราเป็นคิวที่ 4 ถึงจะได้รถ
สุดท้าย ขู่ว่าจะร้องเรียน เลยยอมบอกว่าศูนย์นี้ใช้วิธี ใครจองแล้วของแถมน้อยสุดคนนั้นได้รถก่อน
ก็เลยถอนจองไปจองในงานมอเตอร์เอกโปร์แทน
ที่นี้ เลยขอแบนไปเลยครับ อย่าได้หวังจะได้ลูกค้าจากที่ทำงานผมอีก

ออฟไลน์ gknakop

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 21:01:30 »
ผมเองก็ได้จองPJSในงานมอเตอร์เอ็กโปร์ที่ผ่านเหมือนกันครับ แล้วเซลส์ก็ไม่สามารถส่งมอบรถได้ตามที่ตกลงกันไว้ ผมเลยขอเงินจอง ซึ่งกว่า จะได้เงินจองคืนก็ผ่านไป เกือบ 6 อาทิตย์ ทั้งๆที่เ,ลส์รับปากว่าจะได้เงินคืนตั้งแต่อาทิตย์ที่ 3

ขอโทรไปตามก็อ้างนุ่นนี่นั่นตลอด มีปัญหาทั้งเซลส์ หรือแม้กระทั่งตัวผู้จัดการเอง ผลัดวันประกันพรุ่งตลอด คิดว่ายี่ฮ้อคงไม่ประทับใจเท่าไหร่แล้วแหละครับ ต่อให้ผลิตภัณฑ์ตัวเองดีแค่ไหน

แต่องค์ประกอยที่เหลือขององค์กรยังไม่ได้เรื่องอยู่ ก็คิดว่า...ยากล่ะครับที่จะก้าวมาเป็นผู้นำในตลาดบ้านเรา ถ้ายังปล่อยให้มันเละเทะอยู่อย่างนี้

(ระบาย)
ของผมก็จองไปเมื่อมอเตอร์เอ็กโปรเหมือนกันครับ รถผมพึ่งได้ไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านนี้เองครับ เสียดายจังผมว่าถ้าพี่รอหน่อยก็คงจะได้ในเร็วๆนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 22:17:09 »
ผมไปถาม Altis 1.6G มา เซลล์บอกเดือนหน้าได้รถเลย

อย่างงี้ ก็ขี้จุ๊ อะดิ

ดีนะยังไม่ได้ตัดสินใจ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 22:30:54 »
ล่าสุดของผมจอง Ford Fiesta Blue Limited วันพฤหัส 12 มค. 2012 ออก 14 มค. 2012 เรยอะครับ ;)

แถมไปกวนติงเซล บอกพี่ทดสอบแอร์แบคให้ดูด้วยดิว่าใช้ได้จริงป่าว

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 23:15:21 »
พูดตรงๆว่ามิตซูนี่หลายเคสแล้วนะครับ เรื่องการบริการเนี่ย ทั้งจองแล้วไม่ได้ หลอกขายรถเทสไดรว์ เอารถลูกค้าไปเทสไดรว์ ขายแล้วขอรถคืนไม่รู้อะไรนักหนา

ปล่อยไว้แบบนี้ชื่อเสียงก็มีแต่จะแย่ลงๆ ถ้าไม่ยอมปรับปรุงคุณภาพดีลเลอร์ซะที

ตอนแรกผมก็อยากไได้exนะ จะเอามาแต่งevox แต่พ่อบอกให้ห่างๆมิตซูไว้ ตอนนี้ซึ้งเลย

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 03:27:34 »
ใจเย็นครับ...ถ้ารักจริงต้องรอ ตอนนี้อะไรมันก็ช้าไปหมด...ผิดเสียตรงที่เค้าอ้างว่าจะได้รถกลับไม่ได้ซะงั้น ตอนผมซื้อก็ได้รับรถตามที่นัดหมายกันไว้

ออฟไลน์ evogoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:59:16 »
 :(เรียนคุณเจ้าของกระทู้...อยากให้รู้มีผมและอีกหลายๆคนที่จองในงานเดียวกับคุณแล้วยังไม่ไ้ครับ......ไม่ต้องเช็คที่ศูนย์อื่นเลย..โดนทุกที่...ผิดที่ MMTH โฆษณาเกินจริง

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:29:00 »
ส่วนตัวผมคิดว่า Before sale ยังห่วยแตก After sale ไม่กล้าคิด

ออฟไลน์ Brownie_Guy

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 18:49:02 »
ในความคิดผมล้วนๆนะครับ
Mitsubishi แลนเซอร์ อีแอ็ก ถูกนำไปขายในมาเลเซีย กลายเป็น Proton Inspira เพราะฉะนั้นชิ้นส่วนรถ ก็คงต้องรอนานหน่อย

ซึ่งผมว่า มาเลเซียมีอำนาจสั่งซื้อและมีเครดิตมากกว่าไทย มั้ง?
(ที่กล่าวมาอาจจะเป็นส่วนหนึ่ง)

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 22:41:56 »
ตอนที่บ้านจองเชพโรเล็ต กับดีลเลอร์วิริยะ(นวมินทร์) เขาก็ตบปากรับคำดี

พอวันรับรถ ของแถมที่ตกลงไว้มีไม่ครบ ผมก็โวยวาย เซลล์ก็บอกว่าให้ไม่ได้จริงๆ เพราะผจก.ศูนย์ไม่อนุมัติ (ไม่อนุมัติแล้วมึงมาตกลงกับกูทำเตี่ยอะไร)

วันต่อมาผมเข้าสำนักงานใหญ่ ร้องเรียนดีลเลอร์ให้สำนักงานใหญ่ฟัง เขาก็รับเรื่องไว้ดีมาก บอกว่าข้อมูลจะถูกเก็บเป็นความลับเพื่อการพิจารณาต่อไป

หลายปีต่อมา ศุนย์วิริยะตรงนวมินทร์ก็ยุบไป กลายเป็นศูนย์ฟอร์ดแทน... ไม่รู้ว่าดีลเลอร์เปลี่ยนค่าย หรือว่าบริษัทแม่เฉดหัวไล่ เหอะๆๆ

เชฟวิริยะ ที่โชว์รูมนวมินทร์ ไม่ได้เป็นฟอร์ดแต่เป็นมิตซุครับผม
เรื่องผู้จัดการศูนย์ที่ว่าน่ะ เป็นผู้หญิงใช่มั้ยครับ ปัจจุบันไปอยู่ที่เชฟโรเลต โพธ์แก้ว แต่ไม่ขอเอ่ยถึง....เซง

ออฟไลน์ pondthep

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 20:11:57 »
ผมก้อรอรถ ex เหมือนกันนะคับ... เข้าใจ แต่เดวก้อคงได้กันแร้วอ่ะคับ เห้นว่า ภายในเดือน ก.พ. นี้แหละคับ ^^ เห้นใน club exculsive บางศูนย์ได้ 17 ก.พ. นะคับ
EnJoy My Life ...