ผู้เขียน หัวข้อ: "แบตแห้ง VS แบตน้ำ" ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 165445 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
"แบตแห้ง VS แบตน้ำ" ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 15:58:10 »
อยากทราบว่า ทุกท่านใช้แบตแห้งหรือแบตน้ำครับ ใช้ยี่ห้อไหน ใช้แบบไหนอยู่

พอดีว่าผมอยากทราบว่าสรุปแล้วแบตแบบไหนดีกว่ากันในแง่ของความทน

ปัจจุบันนี้ผมใช้ FB แบบเติมน้ำกลั่นอยู่
เมื่อลูกที่แล้ว จำได้ว่าปีกว่าๆก็หมดซะแล้ว เลยค่อนข้างผิดหวัง

ผมเห็นว่าแบตแห้ง ของ FB Gold มีรับประกัน 24 เดือนซะด้วย
แถมในโฆษณายังบอกว่ามันใช้งานได้ยาวถึง 3-4 ปี

อยากทราบว่า แบตแห้งมันเจ๋งขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ถ้ามันดีขนาดนั้น ทำไมยังคงมีแบตแบบเติมน้ำกลั่นอยู่
อยากรู้จริงๆว่ากับราคาที่แพงกว่ากันมากพอสมควร แบตแห้งมันดีกว่าขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: "แบตแห้ง VS แบตน้ำ" ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:03:21 »
แบตน้ำ ถ้าขยันเช็คน้ำกลั่นดีๆมันก็ทนเอาเรื่องอยู่นะ ส่วนแบตแห้งที่ขายกันอยู่ทุกวันนี้จริงๆแล้วต้องเรียกว่าแบตแบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่นบ่อยครับ เฉลี่ยแล้ว6เดือนเติมซักทีนึง เทียบกับแบตน้ำที่ต้องเช็คกันทุกอาทิตย์แล้วก็ดีล่ะ ไม่ต้องเติมบ่อย แบตแห้งผมอายุเฉลี่ย2.5-3ปี/ลูกครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

Re: "แบตแห้ง VS แบตน้ำ" ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:11:49 »
ผมใช้แบตน้ำของ FB รุ่นไฮบริดใช้มาปีกว่าๆละ ยังไม่เคยเติมน้ำกลั่นเลย ไฟยังแสดงสถานะเขียว(เต็ม)อยู่ และน้ำก็ยังไม่ลดลงมากมาย

ปล. ผมใช้รถกระบะFord  ราคารู้สึกว่าประมาณ 2300+- ครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:12:54 »
แบตแห้งแท้ แบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่นตลอดชีพเหมือนจะมีแต่ของ Puma มั้งครับ
อายุการใช้งานก็พอกันหมด 2-3ปี
ส่วนตระกูลแห้งเทียม (MF maintainance free) นี่นานๆเติมที เหมือนท่านข้างบนว่าไว้ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:30:12 »
ตอนนี้ที่บ้านผมเปลี่ยนมาใช้แบตแห้งแล้วครับ ไม่ต้องเจอปัญหาน้ำแห้ง

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:40:04 »
ผมใช้แบตน้ำของพานา60แอมป์รุ่นฝาสีแดงใช้ได้ประมาณ3ปีกว่า
น้ำกลั่นไม่ค่อยยุบแฮะ จำไม่ได้เหมือนกันว่าเคยเติมน้ำกลั่นหรือเปล่า

เพิ่งจะเปลี่ยนไปเมื่อวางเครื่องใหม่เมื่อกลางปีที่แล้วนี่เอง
ก็ยังใช้พานาเหมือนเดิม

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:41:22 »
ผมใช้แบบเติมน้ำกลั่นอยู่ครับ ครบสามปีแล้วยังโอเคอยู่เลย เรื่องการเติมน้ำกลั่นก็ไม่ได้บ่อยนัก หมั่นตรวจเช็คเดือนละ 1-2 ครั้งก็โอเคแล้วหากรถสภาพเดิมๆ รับรองใช้ได้ทนครับ ผมใช้ยี่ห้อ พานา....

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 16:51:49 »
ผมใช้แบตกึ่งแห้งครับ (MF) ลูกก่อนหน้านี้ก็ลากจนเกือบลืมเปลี่ยน ส่วนแบตแห้งสนิทใจ (SMF) ลูกที่ติดมากับรถผมก็ว่าไม่ทนนัก เลยใช้แบตกึ่งแห้งแทน

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 17:19:21 »
ผมใช่แบตแบบ mf ที่ติดมากับรถของ FB (มันต้องเติมน้ำกลั่น แต่ไม่ต้องบ่อย ดูจากเวลาเข้าศูนย์ ช่างไม่ได้เติมให้ผมในทุกๆครั้ง) 
แล้ววันนึง อยู่ๆมันไฟไม่พอจน start รถให้ติดไม่ได้ (แต่ไฟวิทยุหรือไฟหน้า ลองเปิดดู มันติดได้)  ไปเปลี่ยนมาเอาแบบเดิมราคา 1700บาทครับ (รวม turn)   เท่ากับอายุมัน 1ปี 6 เดือน  ผมว่าแบตน้ำดีกว่าถ้าเราดูแลเติมน้ำกลั่น แต่ราคาจะแพงกว่าหน่ะครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 17:55:13 »
ปกติ ใช้แบตนำ้ครับอายุมันประมาณ 1ปีครึ่ง ประมาณนั้นครับ
 แต่ล่าสุดพึงเปลี่ยนแบบแห้งแท้ๆเลย ของPanasonicก็คงต้องรอดูกันไปครับว่าจะเป็นอย่างไรบ้างแต่ที่แน่ๆ สีมันทำให้ดูกลมกลืนกับห้องเครืองดีครับ  :)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 18:44:11 »
ใช้แบตน้ำของ Panasonicครับ (ยกเว้นเจ้าต้า ที่เป็นFoMoCo ติดรถ)

ใช้ยี่ห้อนี่มาตั้งแต่ยังเป็นNational แล้วครับ บำรุงรักษาปกติ เช็คน้ำกลั่นทุกสัปดาห์

เคยทำสถิติใช้นานสุดที่ 5ปี (ลูกอื่นๆก็อยู่ที่ 3-4ปี) จนเอากลับไปเปลี่ยนที่ร้านขายแบต(ร้านนี้เป็นร้านญาติๆกัน)เค้าก็งง แต่ก็เถียงไม่ได้ เพราะวันที่ซื้อก็ตอกอยู่บนฝาแบต
วันนั้นเซลล์ขายแบตจากบริษัทก็อยู่ด้วย ก็งงไปกันใหญ่  :D ;D

ส่วนแบตแห้ง เคยใช้ครับ แต่ก็เฉยๆนะ ความทนเหมือนจะไม่ได้ต่างกันเลย แล้วที่บ้านจะดูแลรักษา เช็คน้ำมันต่างๆ น้ำถังพักน้ำ น้ำกลั่น ทุก1สัปดาห์อยู่แล้ว เลยไม่จำเป็น

เคยผิดหวังกับแบตแห้งเจ้านึง ซื้อวันนี้ เปลี่ยนเสร็จปุ๊บขับกลับบ้าน วันรุ่งขึ้นสตาร์ทรถก็สตาร์ทไม่ติด ต้องพ่วงแบตถึงติด สุดท้ายกลับไปเคลมที่ร้านญาติๆแล้วใช้แบตน้ำเหมือนเดิม

อายุการใช้งานนี่ ผมว่าขึ้นอยู่กับการบำรุงรักษาด้วยนะครับ ไม่ว่าจะแห้ง กึ่งแห้งก็ตาม ก็ต้องดูแลมันหน่อย ขั้วแบตสะอาดไม่มีขี้เกลือ น้ำกลั่นอยู่ในระดับตลอด
ตอนน้ำท่วมรถที่บ้านจอดหนีน้ำ 28วัน กลางเนินดิน ไม่ได้มาสตาร์ทเครื่องเลย
พอวันที่น้ำลงพอขับได้ ขึ้นไปสตาร์ททีเดียวก็ติดเลย ไม่มีปัญหา ไม่งงแง แต่รถหลายๆคันในหมู่บ้านรถใหม่ๆอยู่เลยนี่ต้องพ่วงแบตแล้ว

รวมถึงรถที่จอดหนีน้ำตามห้าง หลายคันก็สตาร์ทไม่ติด มีเพื่อนผมเอาแบตรถ12V. 100Ahกับสายพ่วง แล้วก็มอเตอร์ไซค์1คัน
ขี่ให้บริการพ่วงแบต เก็บคันละ 100บาท ทำ4วันได้เกือบ 5หมื่น คิดดู....

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 18:50:48 »
ใช้แบตน้ำตลอด แต่ละลูกใช้ได้ 3 ปี ถึง 3ปีครึ่ง

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 23:46:42 »
ผม2ปีครึ่งก็ลาโลกแล้วครับ พวกแบตแบบmaintenance free ไม่ใช่แบตแห้งแต่อัตราการระเหยของน้ำกลั่นมันจะช้ากว่าแบตปกติเท่านั้นเอง ข้างในก็มีน้ำกลั่นข้างในก็มีน้ำกลั่นครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 00:17:49 »
เคยใช้แต่แบบแห้งเทียม เซ็งมากครับ ปีกว่าๆพัง

ส่วนแบตน้ำนี่ จริงๆก็ไม่ได้เติมอะไรบ่อยนะครับ แค่นานๆ เวลาจะเดินทางไกล เปิดกระโปรงมาเช็คพวกน้ำมันเบรค น้ำหล่อเย็น ก็เช็คน้ำกลั่นไปด้วย
ใช้ได้2-3ปี แบบสบายๆ แต่เคยใช้ FB ปีครึ่งเสีย ซะงั้น แต่ Pana กับ GS อยู่ได้สองปีกว่าสบายๆ สามปีก็คงไหว แต่ผมกลัวจอดไว้นานแล้วมันไม่ติดเลยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 01:36:43 »
ใช้ 3K ของคนไทยครับมีรุ่นแบตแห้งด้วย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 02:11:12 »
แบตเตอรี่ เกรดธรรมดาสมัยก่อนอยู่ได้ตั้ง 5 ปี
มาเดี๋ยวนี้ 2 ปีกว่าๆอากาศเย็นๆหน่อย ก็ไปสวรรค์เสียแล้ว

ปล.อยากได้แบตทนๆเหมือนสมัยก่อนจังครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 03:24:17 »
1. แบตเติมน้ำกลั่นปรกติ ใช้งานได้ปรกติ 2-3 ปี ขยันตรวจดูน้ำกลั่นหน่อย
2. แบตกึ่งแห้ง ผู้ใช้งานไม่ต้องเติมน้ำกลั่นเอง แบตแบบนี้ใช้งานได้ดีที่สุด ดูแลรักษาง่ายที่สุด แต่ราคาสูง
3. แบตแห้งจริงๆ แบบไม่มีน้ำอยู่ข้างใน ใช้งานได้ทนดีเหมือนแบตน้ำกลั่น
แต่ข้อเสียคือ แพงและห้ามโดนความร้อน

ห้ามโดนความร้อน อ้าวแล้วไปวางในห้องเครื่องยนต์จะได้ไหม ?
ก็จะไม่ทนครับ ใช้ได้เพียง 1 ปี ก็เริ่มเสื่อมแล้ว

รถ Benz,BMW,ฯลฯ จะแยกห้องกัน ระหว่างห้องเครื่องยนต์ กับหม้อแบต ครับ
รถพวกนี้ ใช้งานแบตแบบแห้งได้ทนทานกว่า รถญี่ปุ่น

แบตทุกชนิด
ถ้าวิ่งยาวๆ นานๆ อายุแบตจะยืนยาว
ถ้าวิ่งสั้น จอด-สตาร์ท  จอด-สตาร์ท แบตก็จะอายุสั้นตามไปด้วย
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:17:48 »
แวะมาขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

ใครมีอะไรเพิ่มเติม เชิญนะครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:33:15 »
แบบน้ำดีกว่าถูกกว่า กลับแบตได้ถ้าแบตเสื่อม ขยันเปิดฝากระโปรงหน่อย ได้เช็คทั้ง น้ำัมันเครื่อง และน้ำกลั่น น้ำมันเบรคพร้อมๆกัน

พอดีผมใช้รถเก่าหนะครับ