ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรับแต่งเครื่องยนต์ของ Ford Tierra ครับ  (อ่าน 9268 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
อยากปรับแต่งเครื่องยนต์ของ Ford Tierra ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 22:27:36 »
สวัสดีครับ ผมอ่านรีวิวเว็บนี้มาตลอด แต่ไม่ค่อยได้เข้ามาในบอร์ดสักเท่าไหร่ครับ...เข้าเรื่องเลยแล้วกัน
เนื่องจากเดี๋ยวนี้กระแสฟอร์ดมาแรง ทำให้ฟอร์ดเก่าๆอายุย่างเลข 2 หลัก อย่าง Tierra 1.6 AT ของผมอยากจะแรงกับเขาบ้าง
โดยนิสัยเดิมๆของเครื่อง ZM เกียร์ออโต้ ที่แรงม้าแรงบิดมาแบบขับในชีวิตประจำวันสนุกพอสมควร (เหมือนจะเกือบแรงแต่ไม่แรง และก็ไม่ได้อืด) ถ้าผมอยากจะให้มันสดใสกว่านี้ ผมสามารถทำอย่างไรให้ดีขึ้นได้บ้างครับ พ่วงกล่องดีรึเปล่า ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: อยากปรับแต่งเครื่องยนต์ของ Ford Tierra ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:40:06 »
ทำให้แรงได้ แต่อาจจะต้องใช้เงินเยอะครับ

ถ้าทำแบบ Light Tuning (NA) ต่อไป ก็ต้องเริ่มกับ กรองอากาศ เฮดเดอร์ ท่อไอเสีย
หัวเทียน แล้วก็กล่องสักใบ น่าจะได้ม้ามาอีก 5-10 ตัวได้

ถ้าอยากไปแรงหน่อย แต่เครื่องเดิมก็พ่วงเทอร์โบเข้าไป
แบบนี้แรงเห็นแตกต่าง ม้ามาอีก 50 ตัวก็ทำได้ แต่เกียร์อาจจะอายุสั้นลง

ถ้าอยากแรงแบบ NA สบายสบาย ก็หาเครื่อง FS-ZE
ของมาสด้าโปรทีเจ 2.0 ญี่ปุ่นมาลงเลยครับ 170 แรงม้า ร้อยน็อตอย่างเดียว

ออฟไลน์ 2k

Re: อยากปรับแต่งเครื่องยนต์ของ Ford Tierra ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:05:30 »
รุ่นนี้กับโปรทีเจ้นั้นเป็นเสมือนฝาแฝดคนละร่างกัน เอาเครื่องเค้ามาใส่แรงทันใจได้เลย  ;D 

ลองไปหาดูตามโกดังอะไหล่มาสด้าที่ต่างๆได้เลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 11:48:13 »
เปลี่ยนเครื่อง แล้วขายเครื่องเก่า คุ้มกว่านะครับ
เครื่องเก่า 105 ม้าออโต้วิ่ง 170 สภาพยังดีน่าจะขายได้ราคา

เปลี่ยนเป็น
ZL-VE 1.5 วาวล์แปรผันก็ 130 ม้า วางได้เลยตรงรุ่น
FS-ZE 2.0 170 ม้า อันนี้ต้องทำเยอะหน่อย พวกแม่ปั้มเบรค แล้วก็ระบบเบรคช่วงล่างด้วย

ขอแชร์ ผมใช้ Laser1.6 ปี2000 เกียร์พังไปแล้วเลยยก MT ใส่ครับหมดไปรวม 13000 แต่เปลี่ยน
แผ่นคลัช ยางแท่นเครื่อง เพลาขับ ขาเบรค + คลัช อัตราเร่งดีขึ้นเยอะมากๆ ประหยัดแก็สเพิ่มขึ้น
รอเครื่องพังว่าจะลง zl-ve พอครับได้ม้าเพิ่ม 30 ตัว ไม่ต้องทำช่วงล่าง+เบรคใหม่

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 23:28:34 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับ ZL-VE ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนครับ แต่ผมขอลองแบบ NA ก่อนครับ ไม่ทราบว่า Piggyy Back ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ แล้ว OBD-II ของคันนี้มันอยู่ตรงไหนครับ ผมเจอแต่พอร์ต Diagnosis ในห้องเครื่อง  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 08:36:04 »
ก่อนจะหันไปหา ZL-VE ถามตัวเองให้ดีก่อนนะครับ ว่าคุ้มงบประมาณหรือเปล่า
เครื่อง 1.5 มีวาล์วแปรผัน ม้า 130 ตัว เป็นเครื่องที่เน้นรอบ ขับสนุก
แต่ถ้าอุปนิสัยในการขับรถ เป็นคนไม่ชอบเล่นรอบ เครื่องตัวนี้ก็ไม่น่าสนครับ

แล้วเม็ดเงินที่ลงไป แทบไม่ต่างจาก FS-ZE 170 แรงม้าเลย
ถ้าเป็นผม อุตส่าห์ขยับแล้ว ทำทีเดียวดีกว่าครับ

เรื่องเบรกไม่ต้องห่วง หาดุมของ Tierra 2.0 หรือ Protege 2.0 มาใส่
หาในเซียงกงน่าจะคู่ละไม่เกิน 5,000 บาท แล้วสำหรับด้านหน้า
ก็ไปหาจานเบรกของ Lantis V6 พร้อมคาลิปเปอร์มา ใส่ตรงรุ่นไม่ต้องดัดแปลง
สุดท้าย จัดผ้าเบรกดีดีสักชุด ราคาถูกกว่าของศูนย์เกือบครึ่งหนึ่ง ก็พอเกินพอแล้ว

รถผมวางเครื่อง FS-ZE เกียร์ธรรมดา 175 แรงม้า จูน F-Con iS เพิ่มไปอีก
ปัจจุบันใช้เบรกหลังโปรทีเจ 2.0 เบรกหน้า Lantis V6 กับผ้าเบรก NA-P
วิ่งลงแข่งในสนามพีระเป็นประจำ ไม่เคยมีอาการเบรกเฟด หรือว่าเอาไม่อยู่ครับ

รถรุ่นพี่อีกคัน แอสตินาตาตี่ วาง KL-ZE 200 ม้า ทั้งปาดฝา แคมซิ่ง กรองเปลือย ท่อยิงตรง
เรียงเกียร์ จูนกล่อง ก็ยังใช้เบรก Lantis V6 หยุดอยู่ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย
ถ้าอยากไปให้สุด ก็แค่ใช้ผ้าเบรก Bendix Ultimate ก็พอครับ เบรกจนควันขึ้นก็ยังไม่เฟด

ส่วน OBD-II ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะอยู่ใต้คอนโซลแถวแถวเท้าคนขับนะครับ

เรื่องกล่อง Piggyback ก็หา F-Con S, SZ, หรือ iS ก็ได้ครับ แล้วแต่กำลังศรัทธา...

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:47:00 »
+1 ตามท่าน Nuay Paul R. เลยครับ ผมเห็นด้วยแหะไหนๆ ทำแล้ว ก็เพิ่มเงินอีกนิดแต่แรงคนละเรื่องเลย

เดี๋ยวเครื่องพังเมื่อไหร่ผมจัดตามครับน่าจะไม่เกิน 70หมื่นแต่ขับไปได้อีก 5 ปีคุ้มมากครับ

ออฟไลน์ Pop2pop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:58:34 »
สอบถามหน่อยนะครับ
1.แล้วถ้าเปลี่ยนมาใช้เครื่อง FS-ZE นี่ ต้อง Wire สายใหม่หมดเลยป่ะครับ
2.กล่องควบคุม นี่สามารถใช้กล่องเดิมได้รึป่าวครับ
3.เครื่องดังกล่าว ใช้แก๊ส จะมีปัญหาอะไรรึป่าวครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 12:54:52 »
สอบถามหน่อยนะครับ
1.แล้วถ้าเปลี่ยนมาใช้เครื่อง FS-ZE นี่ ต้อง Wire สายใหม่หมดเลยป่ะครับ
2.กล่องควบคุม นี่สามารถใช้กล่องเดิมได้รึป่าวครับ
3.เครื่องดังกล่าว ใช้แก๊ส จะมีปัญหาอะไรรึป่าวครับ

ทำใหม่หมดแหละครับ

เรื่องแก๊สไม่ทราบนะ อาจจะเพราะคนใช้น้อย ข้อมูลจึงไม่กระจายมากแบบโตต้า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t