ผู้เขียน หัวข้อ: คุณพ่ออยากเปลี่ยนจาก W124 เป็น vito 112 ขอถามหน่อยครับ  (อ่าน 12402 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีเห็นราคามือสองเหลือ 5-6 แสน แต่ผมไม่รู้อะไรเลยอ่ะครับ เลยอยากรู้ว่ามันเป็นยังไงบ้าง อะไหล่แพงหรือเปล่า (ดูตัว cdi ครับ) ขอบคุณหลายๆ ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
Re: คุณพ่ออยากเปลี่ยนจาก W124 เป็น vito 112 ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 19:09:21 »
   คนละวัตถุประสงค์ใช้งานเลยไม่ใช่หรือครับ

ถ้าเล่นเป็นโตโยต้าไม่ดีกว่าหรือครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: คุณพ่ออยากเปลี่ยนจาก W124 เป็น vito 112 ขอถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 21:10:06 »
ซื้อทำไมล่ะครับ

อายุพอๆกัน ถ้าเปลี่ยน ก็เปลี่ยนใหม่ไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ
วัตถุประสงค์การใช้งานก็คนล่ะเรื่องเหมือนที่คุณ raytum03 บอกเลย

ไม่เห็นด้วยครับ ถึงจะบรรทุกหลายๆคนก็ไม่คุ้ม ถ้าเป็นรถตู้ เล่นรุ่นยอดนิยมดีกว่า

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 21:38:03 »
 ถ้าเล่น ดีเซล  อึด  ทน ดีคับ
เล่นตัวใหม่ดีกว่าคับ   ชัวกว่าเยอะคับ
ถ้าออโต้   มีตัวเลือก ก็เยอะ อยู่ เช่น  H1  vitto 
ถ้ากระปุก   โตต้า  นิสสัน  คับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 22:18:48 »
คือจริงๆ ดู Granvia มาสักพักแล้ว เพราะก็มองว่า อะไหล่ หลายๆ ชิ้น สลับกับ Hiace น่าจะซ่อมง่าย แต่พอดีไปเหลือบเห็น Vito ราคามันตกเยอะ คุณพ่อเลยสนใจขึ้นมา เพราะเห็นมันมีดาวสามแฉกอ่ะครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 00:29:02 »
รุ่นนี้รู้สึกว่าสมัยนั้นจะนำเข้ามาแบบรถตู้ทึบนะครับ แล้วนำมาเจาะใส่กระจก และตกแต่งภายในเพิ่มในไทยนะครับ

ผมคุ้นว่างั้นนะครับ  ว่าแต่ใครรู้ว่าใช่แน่  รบกวนช่วยคอนเฟิร์มทีครับผม
阿蘇山

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:58:55 »
VITO รุ่นนั้นเป็น รุ่นทดลอง เป็นเบ้นซ์ขับหน้าที่อะไหล่หายากหน่อย และอาจจะมีจุกจิกกับระบบแอร์
จะทำอะไรกับเครื่องยนต์นิดๆหน่อยๆ ต้องยกขึ้นฮ้อยแล้วปล่อยเครื่องลงมาก่อน หรือว่าง่ายๆว่าต้องเอาเครื่องออกมาจึงจะทำงานได้
ถ้าจะแนะให้เล่น หาตัวเบนซิน เพราะอะไหล่แยะกว่า อาจจะต้องทนอืดหน่อย
ลองถามได้ใน คลับเบ้นซ์ต่างๆแล้วจะพบว่า เก็บ w124 ไว้น่าจะสบายกาย สบายใจกว่านะครับ

แกรนเวีย เครื่อง 3.4 รุ่นหน้ายักษ์ น่าเล่นกว่าเยอะ
-เครื่อง 3.4 ขับหลัง
-ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ
-moonroof สองบาน
-บางคันมีเบาะอุ่น
-เก้าอี้รองน่อง แถวสอง ยืดขาสบายๆ
-เบาะแถวสองหมุนกลับหลังได้
-ม่านไฟฟ้ารอบคัน
ดีหมด ยกเว้น หุ่นที่ดูเชยหน่อย และ กินดุ นั่นเอง ซื้อมาเตรียมงบบูรณะไว้ แสนนึงน่าจะมีทอนเยอะครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 10:34:46 »
อืมม สรุปแล้ว กลับไปคิดใหม่ดีกว่า

W124 เนี่ย เป็น 300E K-Jetronic พ่อผมอุตริไปติด LPG ระบบดูด ก็รวนไปเรื่อยละครับ ตอนนี้สภาพมันไม่ไหวแล้ว ประกอบกับ กำลังอยากเปลี่ยนไปขับรถตู้ ก็เลยเล็งๆ Granvia ไว้ครับ

สรุปแล้ว Granvia น่าจะดูแลง่ายกว่าจริงๆ ด้วยสิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 12:36:43 »
จริงๆถ้าไม่ซีเรียส แนะว่า จับแกรนเวียหน้าเล็ก เครื่องดีเซล ราคาจะร่วงกว่ารุ่นหน้ายักษ์เกือบเท่าตัว แต่จะได้ประตูซ้ายข้างเดียวครับ

อ้อ วีโต้ รุ่นแรก ถ้าเจอ ช่วงล่างถุงลม ซึ่งถ้าไม่พังจะดี เกาะ นุ่ม แต่จะปวดหัวมากมายครับ ยกขึ้นฮ้อยแล้ว ถุงขาดทุกที

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 12:49:45 »
ลองดูแกรนเวียร์ดูมั้ยครับพี่ยิ้ม ผมใช้อยู่จะครึ่งปีละยังไม่เคยซ่อมเลยครับ
โดยรวมไม่มีจุกจิกใช้สบาย ของผมมีหม้อน้ำรั่วอยู่ครั้งนึงแค่นั้นเอง
งบบูรณะผมซื้อมาใช้มาแล้ว 6 เดือนเก็บไปยังไม่ถึง 40,000 บาทเลยครับ
ตอนนี้เก็บมาครบทุกย่างแล้วใช้ได้ยาวเลยย ไม่จุกจิกด้วยย

ส่วนเรื่องกินดุกิน LPG ได้ครับไม่รวนตกกิโลละ 2 บาทวิ่งทางไกล
บุคลิกของรถคือจะเป็นรถตู้ช่วงล่างนิ่มดี แต่โคลงไปหน่อยเวลาเข้าโค้ง ขับในเมืองไม่คล่องตัวมากเท่าไหร่
เครื่องมีอืดอยู่นะครับเพราะน้ำหมักรถเกือบๆ 2 ตันในรุ่นขับหลังและ 2 ตันกว่าในรุ่นขับ 4
ส่วนถ้าซื้อจริงๆผมอยากแนพนำเป็นรุ่นหน้ายักษ์มากกว่าเพราะมีออพชั่นเยอะกว่าและรถใหม่กว่าด้วยครับ
ส่วนตัวผมชอบ 3.4 เบนซินมากกว่าดีเซลเพราะเงียบสบายกว่า อะไหล่ก็หาไม่ยากเบิก TMT ได้ด้วยครับ

ปล.หน้าเล็กปีใหม่ๆหน่อยเบนซินจะเครื่อง 3.4 5vz-fe ส่วนปีเก่าๆจะเคื่อง 2.7 ดีเซลเครื่อง 1kz ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 16:07:23 »
อะไหล่เบิก TMT ได้ทุกชิ้น เร็วกว่า estima อีก
แถมมีโช้ค KYB SR ตรงรุ่นให้ใส่เพิ่มความหนึบ ไม่โคลงแบบไม่ต้องรอเบิกห้างด้วย

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 16:15:52 »
ขอบคุณครับ

ตอนนี้ตัด Vito ออกไปเลยครับ
คงต้องขอไปทำการบ้าน Granvia ก่อน

แต่สงสัยว่า Granvia ในเมืองไทย มันมีกี่รุ่นอ่ะครับ แล้วเห็นมีแฝดคนละ dealer อย่าง Regius, Grand Hiace มาด้วย เลยงงๆ ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 16:57:59 »
Granvia ในยุคแรกเป็นรุ่นหน้าเล็กครับ 97-99 มีเครื่อง 2.7 เบนซินและ 3.0 ดีเซลครับ
ต่อมามีการ mc รุ่นหน้าเล็กแต่ลักษณะคล้ายของเดิมมีเครื่อง 2.7 3.4 เบนซิน 3.0 ดีเซลครับ บางคันประตูมี 2 ข้างแล้ว
ปี 2000 มีการ mc เป็นรุ่นหน้ายักษ์ครับ ออพชั่นเยอะกว่าตัวเก่าตัดเครื่อง 2.7 เบนซินทิ้งไปครับเหลือ 3.4 และ 3.0 แต่ 3.0 รถจะมีน้อยมาก
มีทั้งประตูสไลด์ 2 ข้างและข้างเดียวแล้วแต่รุ่นย่อยครับ
ฝาแฝดคือ Grand hiace ครับเป็นปี 2001-2002 มีทั้ง 2 เครื่อง 3.4 และ 3.0 ดีเซลครับ

ปล.Granvia ทุกรุ่นมีทั้ง 4WD และ RWD แนะนำให้ซื้อ RWD ครับจะได้ตัดปัญหาเรื่องระบบขับ 4 ออกไปครับ